กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. Buddhisatava

Buddhisatava สมาชิก

วันนี้มีงานสวดพระคาถาเงินล้าน ๑๐๘ จบ บูชาพระคุณครู
    (วันอาทิตย์ที่ ๑๙ มกราคม ๒๕๖๓ เวลา ๐๗.๐๐ น. - ๑๑.๐๐ น.)

..
    เพิ่งไปสวดมาค่ะ 108 จบในห้องพระบ้านตัวเอง
    เลยเอาบุญมาฝากค่ะ อนุโมธนากันนะคะ
    จะได้เฮงๆ การเงินไม่ฝืดเคือง การงานไม่ติดขัดค่ะพี่น้อง
    ..
    ก็สวดแบบลืมตาค่ะ จ้องพระพุทธรูปองค์ประธานในห้องพระ
    องค์ท่านเป็นโลหะสีออกดำนิล องค์ใหญ่ค่ะ
    รอบพระวรกายของท่านตอนเเรกเป็นสีขาวสว่างค่ะ
    จ้องไปนานๆ เริ่มปรากฏสีเหลืองนวลเเละสีทองสุกใส ตามลำดับ
    พอหลับตาดูปรากฏพระพุทธเจ้าองค์สีทองในนิมิตค่ะ
    องค์ท่านหมุน เเล้วเเยกออกเป็น 3 องค์ ตรงเบื้องหน้าค่ะ
    แต่ไกลลิบๆออกไป ยังปราฏองค์ท่านอีกมาย ประมาณไม่ได้ค่ะ องค์สีทองเช่นกัน
    3 องค์ ข้างหน้า ท่านหมุนอยู่สักพัก เเล้วท่านก็กลับมารวมเป็นองค์เดียวเหมือนเดิมค่ะ
    นัยยทางธรรม น่าจะหมายถึง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    หรืออาจจะหมายรวมถึงไตรลักษณ์
    เกิดขึ้น ตั้งยู่ ดับไป อันนี้ลองตีความเองค่ะ สาธุๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2020
  2. Buddhisatava

เมื่อคืน นอนฟังหลวงปู่ฤาษีลิงดำท่านเทศน์เกี่ยวกับมโนมยิทธิในยูทูปค่ะ
    ใจก็นึกอยากเห็นพระจุฬามณีกะเค้าบ้าง
    หลับตาก็เห็นดาวเดือน เส้นเเสงสีไรไปเรื่อยเปื่อยเหมือนทุกทีค่ะ
    พักนึงก็มีเเสงเหมือนไฟฉายสาดหน้าค่ะ สีขาวออกเหลืองนวล
    เเล้วมันก็มืดค่ะ เเต่เห็นเหมือนเป็นมุมห้อง เห็นพื้น มีของบัง เเละมันมืด
    ..
    ภาพก็ตัดไปมา เเล้วก็เห็นเหมือนมีเทพจีนเเก่ๆ
    ท่านยืนลอยอยู่ในความมืด
    เเต่เห็นเป็นรูปร่าง ว่าท่านลอยอยู่ เท้าไม่เเตะพื้น ชุดพริ้วๆ เหมือนปลิวลม
    ผม หนวดเครา ยาวเฟื้อยปลิวลม เเต่งกายสวยงามเหมือนฮ่องเต้เลยค่ะ
    ดูรู้ว่ามียศ มีตำแหน่งสูง
    ในใจก็คิดค่ะว่า ถ้าจะมาทางสายจีนก็ขอเห็นเจ้าเเม่กวนอิมสักทีเถิดเจ้าค่ะ
    แต่ก็มืดค่ะ 555 เห็นดาวเห็นเดือนเเทน
    ..
    เช้านี้ตื่นมา ก็เล่าให้แม่ฟังขำๆ ว่าเมื่อคืนหนูตั้งจิตขอไปเห็นพระจุฬามณี
    เเต่ไปไม่เป็นเพราะจิตหนูมันไม่มีกำลัง
    หลวงปู่ท่านให้ว่า นะมะพะธะ นะโมพุทธายะ ให้จ้องภาพพระ
    หนูมัวแต่สวดคาถาเงินล้าน555 ให้ได้งาน ให้เเม่ขายที่ได้555
    ก็เลยเห็นเทพจีน เห็นห้องมืดๆเเทน คือจิตมันไม่ได้ออกไปไหนเลย
    คงอยู่ในบ้านตัวเอง555
    ..
    เเล้วก็เพิ่งนึกขึ้นได้ว่านานมาแล้วเฮียนภเคยบอกว่า
    เจ้าที่ ที่บ้านเป็นเทพจีนเเก่ๆ ทรงเครื่องเยอะๆ
    พอถามเยอะ เฮียบอก ก็ดูเอาเองสิ
    ไอ้เรานี่ขำก๊ากเลย ดูไงอ่ะ หนูทำไม่เป็น 5555
    ที่แปลกใจเพราะที่บ้านไม่มีตี่จู่เอี้ย
    มีเเต่หิ้งพระ ไหว้เเต่พระ
    ที่บ้านไม่ได้ไหว้เทพจีน เทพเเขกเลย
    เเต่เจ้าที่บ้านเป็นเทพจีน ก็เลยอยากรู้ว่าท่านมาได้ไงหนอ
    เฮียบอกว่าท่านอยู่ของท่านอยู่เเล้ว ท่านอยู่มานานเนแล้ว
    ได้เห็นเองจึงสิ้นสงสัย 555 สาธุๆๆ เจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2020
  3. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    สาธุครับพี่

4. เจไดหรือธิส

เจไดหรือธิส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าประสบการณ์บ้างคับ อันนี้เพิ่งเกิดเมื่อตอนบ่ายนี้เอง ที่ได้นอนงีบตอนบ่าย เหมือนว่าจะหลับไป รู้ตัวขึ้นมาอีกที่ก็มองเห็น คลื่นๆหมุนๆยิ่งเราเพ่งมันมันจะหมุนแรงขึ้น หมุนวนขวา ยิ่งแรงมันจะกลายเป็นหลุมสีดำๆ เล็กๆ แต่ว่ามันจะดูดเราเค้าไป ก็เลย คลายการเพ่ง แล้วลองอีกทีก็จะดูดเช่นเดิม เล่นไปมาแปปนึง แบบ โอ้ยง่วงนอน เลยไม่สนใจมัน แล้วหลับไป 5555 เรื่องการเพ่งในอากาศหรือที่ใหนก็แล้วแต่ ก็จะคล้ายๆกัน บรรยากาศรอบๆมันจะก่อตัวหนาขึ้นเป็นขวันสีขาวหมดเลย และมีความหนาแน่นมากขึ้น เคยเล่นๆอยู่แต่ขี้เกียจ เอิ้กๆ

5. Buddhisatava

..
    ..
    ใช่ๆ เหมือนกันเลย แต่เราไม่เคยโดนหลุมดำดูด
    เลยชอบเล่น แบบยื่นมือไปแตะๆ ว่ามันจะดูดแขนเราหายไปมั้ย 555 ถ้าแขนหายไปมันจะไปออกรูหนอนอีกด้านเหมือนทวิภพเป่า แต่ไม่เคยมีประสบการณ์แบบนั้นเลย555 สงสัยต้องทดลองกับกระจก มิติที่ทับซ้อน

6. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014

555...ยังไม่ยอมจบง่ายๆ
    เพราะหลังจากหวยกินเรียบไปเกือบ 2 พ
    ซื้อมากกว่าทุกงวดเพราะหวังเอาคืนค่าเดินทาง
    ระหว่างเดินทางได้เลขเด็ดมาหลายแห่ง
    ในงานศพโชว์หรา 86 68 74 47
    เราไม่ซื้อ...แต่เจ๊ซื้อไปกลับ
    เหตุไม่ซื้อเพราะมีเลขเด็ดจากเช้าที่ทำสังฆทาน
    เห็นลูกแก้วบนหน้าตักลป.ทวดมีเลข 192 อยู่ในลูกแก้วชัดเจน
    คนอื่นไม่เห็น...แต่เราเห็น....555ทุ่มซื้อเลย
    พอมาถึงหาดใหญ่ไปทำบุญโลงศพที่มูลนิธิเซี่ยงตึ้ง
    กราบไหว้ไต้ฮงโจวซือ...แล้วขอเซียมซี่ได้เลข31(เลขดี)
    แต่คำอธิบายที่สลักถาวรไว้บนผนังกำแพงกลับเป็นเลข28
    (อธิบายง่ายๆคือบรรทัดบนเขียนเลข31ถูกต้อง
    แต่ถัดลงมากลายเป็นเขียนว่า"คนที่ได้เลข28นี้....)
    วันนั่นว่างจัด...จึงไล่ดูเลขอื่นๆ...ไม่ผิด
    แต่ไฉนผิดใบที่เราขอ
    ในใจพอรู้แหละครับว่าเพราะอะไร
    "ไต้ฮงโจวซือคงต้องการสื่อให้เราไปแจ้งเจ้าหน้าที่ไปแก้ไขให้ถูกต้อง"
    555...เพราะนั่นคือพื้นเพนิสัยเรา
    ....กงกงท่านทราบดี(มั่ง)

ก่อนหวยออกจึงจัดหนักเลย

หลังหวยออก...กินเรียบ

จึงตั้งปณิธานไว้ว่า...
    "ต่อไปจะเลิกหาเลขเด็ดจากประมาณเรื่องราวที่เล่า
    (ถ้ามีก็ไม่ซื้อ ถ้ามาก็ไม่เสียใจ)
    เว้นแต่ได้เลขมาจากความฝันตรงๆ
    จะไม่ทายไม่แยกย่อย...
    ...แตกไปยังเลขอื่นๆอีกหลายๆตัวเหมือนเช่นที่ผ่านมา

(หรืออาจลองใช้มโนตัวเลขขึ้นมาเอง...น่าจะดีกว่า
    ไม่เคยทำ...ไว้จะลองทำดู
    เพราะดูรายการไมค์หมดหนี้
    ทายไมค์ถูกบ่อยเหมือนกัน 555)

7. 9@Phonlee

โมทนา สาธุ
    ขอบคุณหลายๆเด๋อ
    ที่เล่าให้ฟัง
    (ชอบฟังนะครับ)

ส่วนตัวได้อานิสงส์จากเรื่องที่เล่าหลายแง่มุม
    บางครั้งที่รู้สึก"ท้อ"
    ถูกปลุกขึ้นมาให้ตั้งสติ...เพื่อฮึดสู้ต่อไป

สิ่งต่างๆที่เจ้เล่า
    ส่วนตัวยังไม่เคยพบเจอเลยแม้แต่ครั้งเดียว
    เบื้องต้นแสดงว่า...ยังขาดบกพร่องในหลายประการ
    หรือเพราะอีกใจนิ่งเฉยต่อสิ่งเหล่านี้

เรื่องตี่จู่เอี้ย...
    ผมเดาว่า...ถ้าตั้งได้น่าจะดี
    ลองปรึกษาอาจารย์นพดู
    (หรือท่านอาจเข้ามาตอบเองก็ได้เนอะ)

8. aegmanmu

เมื่อวานหวยฮานอย ข้างบนออก 921

9. 9@Phonlee

ไหว้เจ้า 'ตรุษจีน 2563' รู้จักเทพเจ้าจีนช่วยเสริมเฮงปีหนูทอง

ลูกหลานแดนมังกรควรรู้! 2 เทพเจ้าสำคัญในวัน “ตรุษจีน 2563” ตามความเชื่อและธรรมเนียมของชาวจีนที่มีการไหว้เทพแห่งโชคลาภเพื่อความมั่งมีศรีสุข และเทพคุ้มครองดวงชะตาให้แคล้วคลาดปลอดภัยตลอดปีหนู“ตรุษจีน 2563” กำลังใกล้เข้ามาแล้ว สำหรับพี่น้องชาวไทยเชื้อสายจีนก็คงเตรียมเฉลิมฉลองตรุษจีนปีหนูทองกันอย่างคึกคักไม่น้อยหน้าประเทศอื่นๆ นอกจากการเฉลิมฉลองอย่างยิ่งใหญ่แล้ว หนึ่งในธรรมเนียมปฏิบัติที่ลูกหลานแดนมังกรทำต่อเนื่องกันมาทุกปีก็คือการ “ไหว้เจ้า” หรือเทพเจ้าองค์สำคัญที่ชาวจีนเชื่อว่าจะช่วยส่งเสริมดวงชะตา ความเป็นสิริมงคล รวมถึงความมั่งมีศรีสุขให้แก่ครอบครัวในช่วงเทศกาลปีใหม่จีน

แต่สมัยนี้หนุ่มสาวคนรุ่นใหม่อาจจะยังไม่เข้าใจธรรมเนียมการไหว้เจ้าสักเท่าไหร่ คงจะดีกว่าถ้าได้รู้จักที่มาและความสำคัญเทพเจ้า 2 องค์ที่ควรไหว้ในวันตรุษจีนนี้ให้มากขึ้น นั่นก็คือ “ไฉ่ซิงเอี้ย” เทพแห่งโชคลาภ และ “ไท้ส่วนเอี๊ย” เทพเจ้าคุ้มครองดวงชะตาประจำปี 2563

ทำไมวันตรุษจีนต้อง “ไหว้เจ้า”

“การไหว้เจ้า” เป็นประเพณีที่ชาวจีนประพฤติปฏิบัติสืบต่อกันมากว่า 3,000 ปี (ตั้งแต่สมัยราชวงศ์โจว) นิยมทำกันในวันตรุษจีนเพื่อให้เกิดความสิริมงคล และนำมาซึ่งความสุขความเจริญรุ่งเรืองแก่ตนเองและครอบครัว ทั้งกิจการงานธุรกิจที่ประกอบอยู่ โดยชาวจีนมีความเชื่อสืบต่อๆ กันมาว่า การใช้ชีวิตของคนเราในแต่ละปีมักจะมีสิ่งเลวร้าย เรื่องไม่ดีงาม หรือเรื่องอัปมงคลมากระทบกระทั่งหรือรบกวนการดำเนินชีวิต จนทำให้เกิดอุปสรรคต่างๆ เช่น การเจ็บไข้ได้ป่วย การงานติดขัดไม่ราบรื่น เงินทองไม่คล่อง ทำอะไรก็พบแต่ความยุ่งยาก ค้าขายลำบากมีแต่อุปสรรค บุตรบริวารก่อเรื่องวุ่นวาย นำความยุ่งยากลำบากใจมาให้ หรือเหตุการณ์ต่างๆ ที่ผิดปกติ

ทำให้ตระหนักว่า "ดวงชะตาชีวิต" ไม่ดีนัก จึงจะต้องมีการขวนขวายหาที่พึ่ง และก่อกำเนิดประเพณี การไหว้เจ้า ไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และไหว้บรรพบุรุษ ในช่วงเทศกาลวันตรุษจีนขึ้นมานั่นเอง

ถ้าเจาะจงเฉพาะการไหว้เจ้า จะพบว่าเทพเจ้าองค์สำคัญของชาวจีนที่จะต้องไหว้ช่วงปีใหม่หรือเทศกาลตรุษจีนก็คือ เทพเจ้าแห่งโชคลาภ หรือ “เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี้ย” เพื่อขอพรเรื่องโชคลาภ ความมั่งมี ความมั่งคั่งในการค้ากขาย และเทพอีกหนึ่งองค์ที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือ “เทพเจ้าไท้ส่วยเอี้ย” หรือ เทพเจ้าคุ้มครองดวงชะตา ซึ่งในทางโหราศาสตร์จีนนั้น ชาวจีนมีความผูกพันกับเรื่องนักษัตรปีเกิดหรือดวงชะตาชีวิตของมนุษย์ทุกผู้ทุกนาม การไหว้เทพเจ้าไท้ส่วยเอี้ย จึงเป็นเรื่องสำคัญที่ชาวจีนจะให้ความสำคัญกับเทพเจ้าองค์นี้ไม่แพ้กัน

เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี้ย ตรุษจีนทีไรต้องไหว้ทุกปี!

เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี้ย เป็นเทพเจ้าจีนที่คนไทยเชื้อสายจีนคุ้นเคยกันดี ถือเป็นเทพเจ้าที่มีความสำคัญมากที่สุดในช่วงเปลี่ยนผ่านของปี (ช่วงขึ้นปีใหม่) ในแต่ละปีท่านจะลงมาจากสวรรค์เพียงวันเดียวเท่านั้นคือ “วันตรุษจีน” ตามความเชื่อของคนจีนนั้น เทพองค์นี้เป็นเทพเจ้าแห่งความร่ำรวย มั่งคั่ง และโชคลาภด้านเงินทอง คนไทยเชื้อสายจีนจึงนิยมกราบไหว้ในวันสำคัญต่างๆ โดยการกราบไหว้ขอพรจากท่าน จะทำให้กิจการเจริญรุ่งเรืองก้าวหน้า ประสบความสำเร็จ และนำมาซึ่งโชคลาภเงินทอง นอกจากนี้เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี้ยยังช่วยดลบันดาลให้ผู้ที่บูชาให้มีลาภลอยเข้ามาในชีวิต ตลอดจนเสริมดวงในด้านความโชคดีต่างๆ ด้วย

โดยเมื่อเริ่มเข้าสู่วันตรุษจีน ชาวจีนจะตั้งโต๊ะบูชากราบไหว้ “เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี้ย” เป็นองค์แรก ตั้งแต่เวลาประมาณ 23.00 น. ของวันก่อนตรุษจีน ไปจนถึงเวลา 01.00 น. ของวันตรุษจีน โดยต้องหันหน้าไปทางทิศต่างๆ ที่เชื่อว่าไฉ่ซิงเอี้ยจะเสด็จลงมา ซึ่งจะแตกต่างกันไปในแต่ละปี สำหรับปี 2563 “เทพไฉ่ซิงเอี้ย” จะเสด็จลงมาทางทิศตะวันตก การไหว้เทพเจ้านี้ตามความเชื่อถือเป็นการอัญเชิญองค์เทพเจ้ามาประทับที่บ้านหรือร้านค้า เพื่อช่วยบันดาลโชคลาภ ความร่ำรวย และเงินทองให้ไหลมาเทมานั่นเอง

ล่าสุด...มีกระแสข่าวฮอตในโซเชียลว่าศิลปินดังอย่าง “ลิซ่า แบล็กพิงก์” ก็มีความเชื่อในเทพเจ้าองค์นี้เช่นกัน โดยเธอได้ดาวน์โหลดรูป “เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี้ย” เป็นภาพพักหน้าจอบนสมาร์ทโฟน ทำเอาสาวกแฟนคลับแห่ทำตามกันเพียบ นัยว่าเป็นการพกความมั่งคั่งให้ติดตัวไปด้วยทุกที่ทุกเวลาในช่วงเทศกาลตรุษจีนนี้ ถือเป็นการประยุกต์ความเชื่อหลายร้อยปีให้เข้ากับไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ได้อย่างไม่ขัดเขิน

ส่วนลูกหลานชาวจีนที่อยากตั้งโต๊ะไหว้ “เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี้ย” ให้เป็นกิจจลักษณะอย่างที่บรรพบุรุษได้ปฏิบัติสืบต่อกันมา ก็สามารถทำได้ดังนี้ เริ่มจากการเตรียมของไหว้ ได้แก่ รูปภาพหรือรูปปั้นขององค์ไฉ่ซิงเอี้ย, แจกันดอกไม้สด 1 คู่, เทียนแดง 1 คู่, กระถางธูป พร้อมธูป 3 5 9 หรือ 12 ดอกก็ได้, น้ำชา 5 ถ้วย, ขนมอี้ 5 ถ้วย, อาหารเจ 5 ถ้วย, ผลไม้มงคล 5 อย่าง และ กระดาษเงิน กระดาษทอง

ส่วนบทสวดมนต์สำหรับไหว้บูชา “เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี้ย” ให้กล่าวคำบูชา ดังนี้ “นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ” (3 จบ) จากนั้นสวดมนต์ว่า “โอม ชัมภาลา จาเลนไน เยโซฮา” (สวด 3 จบ 5 จบ 9 จบ หรือ 12 จบก็ได้)

“ไท้ส่วยเอี๊ยะ” คุ้มครองดวงชะตาตลอดปี 2563
    ส่วนเทพองค์ที่ 2 ที่ชาวจีนให้ความสำคัญและนิยมไหว้สักการะในวันตรุษจีนก็คือ “เทพเจ้าไท้ส่วยเอี๊ยะ” หรือเทพเจ้าคุ้มครองดวงชะตา โดยมีทั้งหมด 60 องค์ ซึ่งจะหมุนเวียนเปลี่ยนไปในแต่ละปี สำหรับเทพเจ้าไท้ส่วยเอี๊ยะประจำปี 2563 นี้ เป็นองค์ที่ 37 มีพระนามว่า “ขุนพลโหล่วปี่ไต่เจียงกุง”

ชาวจีนให้ความสำคัญเรื่องโหราศาสตร์หรือดวงที่ผูกพันกับนักษัตรปีเกิด หรือดวงชะตาชีวิตของมนุษย์ทุกผู้ทุกนาม ไม่ว่าชะตาชีวิตจะดีหรือไม่ดี ชาวจีนจะต้องไหว้ “เทพเจ้าไท้ส่วยเอี้ย” หรือ เทพเจ้าคุ้มครองดวงชะตา เพื่อให้คุ้มครองชีวิตให้ปราศจากสิ่งไม่ดีทั้งปวง นิยมไหว้กันในช่วงเปลี่ยนผ่านปีของแต่ละปี เพราะเทพในการดูแลดวงชะตาจะเปลี่ยนเป็นองค์ใหม่นั่นเอง

หากดวงชะตาชีวิตดีอยู่แล้วก็จะช่วยส่งเสริมให้ดียิ่งขึ้นไปอีก ถ้าชะตาชีวิตไม่ดีก็จะช่วยให้หนักเป็นเบา คุ้มครองป้องกันจากอุปสรรคทั้งปวงให้ผ่านพ้นไปด้วยดี จนผ่านปีนักษัตรนั้นไปได้ด้วยความราบรื่น หรือที่เราคุ้นเคยกันดีว่า “การไหว้แก้ชง” หรือ “การฝากดวงชะตาไว้กับองค์ไท้ส่วย” โดยเฉพาะคนไหนที่พบว่าตัวเองมีดวงชะตาตกต่ำในปีนักษัตริย์ของปี 2563 (ปีหนู) ก็จะนิยมไปไหว้เทพเจ้าไท้ส่วยเอี้ย เพื่อปัดเป่าสิ่งไม่ดีออกไปจากดวงชะตานั่นเอง

สำหรับปี 2563 ผู้ที่ควรต้องไหว้องค์ไท้ส่วยอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ (ตามความเชื่อของชาวจีน) ได้แก่ คนที่เกิดปีชง หรือเกิดในปีนักษัตริย์ ปีมะเมีย, ปีชวด, ปีระกา และปีเถาะ

โดยสามารถไปไหว้แก้ชงได้ตามวัดจีนต่างๆ แต่ถ้าจะให้ดีก็ควรไปวัดที่มีเทพเจ้าไท้ส่วยเอี๊ยะประจำปี 2563 หรือ “ขุนพลโหล่วปี่ไต่เจียงกุง” ประดิษฐานอยู่ก็จะทำให้การไหว้แก้ชงสมบูรณ์มากยิ่งขึ้น แต่ทั้งนี้เรื่อง “การไหว้แก้ชง” เป็นความเชื่อส่วนบุคคลสำหรับผู้ที่นับถือศาสนาพุทธลัทธิเต๋าและขงจื๊อเท่านั้น ไม่จำเป็นว่าชาวพุทธทุกคนต้องเชื่อหรือต้องทำตาม เอาเป็นว่าใครอยากไหว้เพื่อความสบายใจก็ไหว้ ใครไม่ไหว้ก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร แล้วแต่ความสะดวกใจของแต่ละบุคคล

---------------------

อ้างอิง:

เว็บไซค์และเพจฮวงจุ้ยกับชีวิต

http://www.sages9.com/index.php/chinesedeity

http://www.modonut.net/showdetail.asp?boardid=998

https://www.silpa-mag.com/culture/article_40683

ขอขอบคุณแหล่งที่มา
    https://www.bangkokbiznews.com/news

10. maxmi

maxmi แม็กคับ

942

11. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2017
    ของผมฝัน 946 ครับ ไม่ถูกครับ 55555

12. maxmi

ไม่ถูกมาจะยี่สิบงวดล่ะดวงโชคลาภหมดแล้วมั้งเซ็งo_O

13. maxmi

IMG_20200206_081436_236.jpg IMG20200203074724.jpg IMG20200203074920.jpg IMG20200203080731.jpg IMG20200203073519.jpg IMG20200203080510.jpg

14. aegmanmu

ไปดูคลิปกุมารเพชรกล้าครับ อาจจะมีก็ได้ท่าน max

15. aegmanmu

เหรียญทำน้ำมนต์ได้วาระใช้งานแล้วสิ

16. aegmanmu

ไปหาพระก่อนดีไหมครับ บางอย่างมันก็ปัจจตัง เกินที่คนทั่วไปจะเข้าใจได้
    หลายๆๆอย่างที่เล่ามา ด้วยปัญญาของผมตอนนี้ แนะนำคุณได้คือ สวดมนต์ ทำสมาธิ ทำบุญครับ
    ฝันเห็นผีบ่อยให้ทำสังฆทาน ใส่บาตรให้พวกเขา แนะนำให้สวดกะระณียเมตตาสูตร
    ส่วนเรื่องอื่นผมคิดว่า คงเป็นบุพกรรมร่วมกันกับพวกเหล่าดวงจิตทั้งหลายที่ต้องมาสื่ออะไรสักอย่าง อาจจะให้อโหสิกรรม หรือมาทวง ลองหาคำตอบเอานะครับ

17. อรรยาณัฏฐ์ ทัพเพ็ชร์

อรรยาณัฏฐ์ ทัพเพ็ชร์ สมาชิก

18 พฤษภาคม 2019

แผ่เมตตา ขออโหสิกรรมต่อเจ้ากรรมนายเวร
    ได้ยินหรือรับรู้อะไรไม่ต้องไปสนใจ รักษาศีลให้เป็นปรกติ
    ถ้าเกิดอะไรขึ้นก็ขอให้ระลึกไว้ว่าถ้าจะตายก็ให้ตายอย่างคนมีศีล อย่าลืมนึกถึงพระรัตนตรัยเสมอ ทั้งตอนตื่นและตอนก่อนจะหลับ นะคะ (หวังว่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะคะ) เข้าใจและเป็นกำลังใจให้นะคะ อดทน เดี๋ยวก็ผ่านไป ค่ะ^_^

18. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ตอนนี้ผมก็จิตตกเหมือนกัน จากเหตุ กรรมที่ผมทำไว้กับเด็กผูหญิงคนนึงทะเลาะกันแล้วก็ดันไปเตะหน้าเขาจนเลือกกำเดาไหล ตอนสมัยเด็ก (ไม่ดีแล้วก็ไม่ใช่ลูกผู้ชายเป็นเรื่องที่น่าอับอายอย่างมากและขอแสดงการนับถือน้ำใจของเธอที่ไม่ไปฟ้องพ่อแม่ไม่งั้นเรื่องก็บานปลาย) ตามมาหลอกหลอน เลยสวดมนต์อริษฐานขอครูบาอารย์ดูเหตุว่าทำไมต้องทำแบบนั้นกับเธอด้วย ไม่กีวันก็ฝัน ฟังเอาสนุกๆนะ อย่าเอาเป็นสาระ ว่าตอนนั้นกำลังไล่ตามข้าศึกที่ถอยร่นอยู่ แต่ก็มีข้าศึกคนนึงโดดถีบหน้า ทหารนายนั้นจนเลือดกำเดาไหล นายทหารนายนั้นอาฆาตว่าขอให้ได้ถีบหน้าคืนทีเถอะ

ซึ่งถ้ามันเป็นจริง ก็นับว่าน่ากลัวเป็นอย่างมาก ที่เวรกรรมนั้นมาสนองแล้วก็ทิ้งเชื้อเอาไว้ แล้วมันก็มาผิดที่ ผิดเวลา ผิดสถานะ ตอนที่อีกคนเป็นผู้ชาย อีกคนเป็นผู้หญิง แล้วก็ได้ทำเรื่องผิดมารยาทต่อกันอย่างไม่น่าให้อภัย

หลังจากนั้นผมก็ปรึกษาพี่นพ ว่าจะทำไงดี ก็ได้ทริคมาดังนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

19. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    รอว่าคงมีวันนึงที่มันหมดวาระครับ คิดซะซะว่าเวรกรรมมาลงโทษเราแล้วให้ทุกข์ใจกับสิ่งที่เราทำไว้กับเขา โดนลงโทษทางมโนกรรมที่มันเจ็บแสบกว่าทางกายกรรมซะอีก
    ผมก็เขียนแผ่นทองหล่อพระ เขียนชื่อเธอไป อุทิษให้เทวดาประจำตัว/เจ้ากรรมของฌะอว่าให้ช่วยสื่อหน่อยว่าคนๆนี้ ขออโหสิกรรมกับเธอทุกประการ

20. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    กระทู้นี้ยังมีคนอยู่ไหมค่ะ;-;