ช่วยแก้กรรมให้ผมหน่อยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย famming, 27 เมษายน 2009.

1. famming

famming Active Member

ตอนผมเป็นเด็กเคยขโมย ของ ตอนนั้นก็รู้นะครับว่ามันผิด แต่ก็ไม่คิดว่ามันจะ..

แล้วก็เคยเจอเงินแล้วเกบเอาไปเลย

แล้วก็เคยขโมยเงิน ผ้าป่าด้วยครับ T_T pig_cryy2

เลยตอนนี้ผมคิดว่าน่าจิเป็นกรรมที่ผมทำ ทำให้ผมมีฐานะ ไม่ค่อยดี ไม่ค่อยมีตังใช้ เป็นหนี้เค้าเยอะมาก

เลยอยากจะให้ช่วยแนะนำวิธีแก้กรรมหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

ขออนุโมทนา

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ไปทําบุญครับ ตักบาตรได้จะดีมาก ไม่ก็ไปบริจาคโลงศพ ทําเสร็จก็เเผ่อุทิศไปให้เจ้ากรรมนายเวรของเราในทุกๆชาติที่ผ่านมารวมถึงชาตินี้ ดีทีสุดคือเเผ่ให้เพื่อนร่วมโลกทุกคน ดวงวิญญาณทุกดวงจะดีมากครับ เพราะจะทําให้เราเกิดเมตตา ไม่อยากเเข่งดีเเข่งเด่นกับใครอีกต่ไป จะมองทุกคนเป็นเพื่อนกับเราหมดไม่เว้นเเ่ม้กระทั่งศัตรูของเรา เเต่ถ้าไม่อยากไปทําบุญด้วยเงินก็มีวิธีครับ ทําได้ทุกวันด้วย ได้อานิสงส์เเรงอีกต่าหาก นั่นคือ

1 สวดมนต์ ( เเนะนําคาถาชินบัญชรเเละพาหุงครับ จริงๆมีอีึกเยอะ เเต่เเนะนําสองคาถานี้เเล้วกันครับ เเละก็สวดขออภัยพระพุทธเจ้าด้วยจะดีมาก เพราะเราไม่่รู้ว่า เราเคยไปด่าหรือลบหลุ่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เรามองไม่เห็นตอนไหนบ้าง )

2 นั่งสมาธิห้านาทีทุกวัน ถ้าทําได้มากกว่านั้นก็เชิญตามสบายครับ ทําเสร็จก็เเผ่เมตตา กรวดนํ้าให้กับเจ้ากรรมนายเวรของเราครับ เขาได้รับเเน่นอนถ้าอยู่ในฐานะที่รับได้ กรวดนํ้าตามไปด้วยจะดีมาก วิธีกรวดนํ้าก็คือ นํานํ้าต้มหรือนํ้าสะอาด เเนะนํานํ้าที่ต้มเเล้วครับใส่ในกระป๋องหรือภาชนะอะไรก็ได้ในระหว่างที่เราสวดมนต์ พอสวดเสร้จเเล้วก็ท่องบทกรวดนํ้าครับ เสร็จพิธีครับ

ปล การนั่งสมาธินั้นมีอานิสงส์สูงมาก ผมไปอ่านเจอมาในหนังสือ เขาเขียนไว้ว่า การนั่งสมาธินั้นมีผลบุญหรืออานิสงส์มากกว่าการสร้างโบสถ์อีกนะครับ คิดเอาเองเเล้วกันครับ จขกท ผมเเนะได้เท่านี้ครับ ที่เหลือต่อจากนี้ไปก็อยู่ที่ท่านคนเดียวเเล้วครับว่าจะปฏิบัติหรือไม่ อนุโมทนาครับ

3. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ตอบแบบตรงๆไม่เกรงใจบาปมากขโมยของสงฆ์ มีโอกาสไปเกิดเป็นเปรตสูงมาก ถ้าคุนต้องการที่จะลบล้างบาปกรรมจริงๆ ผมว่าควรปวารณาบวชอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวร รวมทั้งกล่าวคำขอสมาลาโทษต่อเบื้องหน้าองค์พระพุทธรูปในโสถ์ พร้อมทั้งควรถือศีลห้าตลอดชีวิต บาปกรรมที่ทำกับศรัทธาของพุทธศาสนิกซึ่งเป็นเจตนาบริสุทธิ์เพื่อทำบุญกุศลนั้นหนักมาก เปรียบเสมือนคุณไปขวางทางในการทำบุญของเขา ต้องรีบแก้ไขครับ น่ากลัวมากๆ

4. กะละมัง

กะละมัง เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    ถ้าขโมยธรรมดา ก็ไม่เท่าไหร่ค่ะ พอแก้ไขได้บ้าง
    แต่พอเมย์มาอ่านตรงที่ ขโมยเงินผ้าป่า แล้วกลัวเลยค่ะ

อะไรที่เกี่ยวกับสงฆ์ ถ้าไปลักขโมย จะมีโทษ หนักมากๆค่ะ

อดีตชาติของหมู่ญาติๆของพระเจ้าพิมพิสาน ไปยักยอกอาหารที่จะถวายพระ ทำมาเป็นเวลา 3 เดือน ปรากฏว่า หมู่ญาติๆของพระเจ้าพิมพิสาน ต้องไปเกิดเป็นเปรตนานถึง 91 กัปป์

* กัปป์ หรือ มหากัปป์ หมายถึง ระยะที่โลกเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป 1 ครั้ง แบ่งเป็น 4 ยุคๆละ 64 อัตรกัปป์
    -64 อันตรกัปป์ x 4 = 256 อันตรกัปป์
    -256 อัตรกัปป์ = 4 อสงไขย์
    -4 อสงไขย์ = 1 มหากัปป์

เวลาล่วงเลยมาถึงสมัยพระโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้า เปรตเหล่านั้นจึงได้รับการ อุทิศบุญ จากพระเจ้าพิมพิสาน จึงพ้นความเป็นเปรตไปค่ะ

วิธีแก้ไข คงแก้กรรมไม่ได้อ่ะค่ะ แต่พอทำให้ บาปหนักเหล่านั้น เบาบางลงได้นิดหน่อย คือ
    -หมั่นให้ทานทุกๆวัน
    -หมั่นรักษาศีล5 ตลอดชีวิต
    -นั่งสมาธิให้จิตสงบนิ่ง วันละ 1 ชั่วโมง
    -เจริญสติ วิปัสสนา
    -แล้วอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวร และเหล่าสรรสัตว์ใน 31 ภพภูมิ วันละหลายๆครั้งอ่ะค่ะ

.
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2009
  5. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับทุกท่านครับ

ตอนทำบุญ บอกหลวงพ่อท่านว่าเราประสงค์จะขอชำระหนี้สงฆ์ ทำบ่อยๆ ก็พอจะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ครับ

6. famming

ตอนนั้นผมเด็กมาเลยอะครับ ประมาณ 9 ปี แต่ตอนนี้ผมก็เปลี่ยนเป็นคนใหม่แล้วอะครับ เป็นคน ธรรมะที่สุดในห้องเลย แต่ก็ไม่คิดว่ามันจะบาปขนาดนี้ pig_cryy2

ตอนนที่ผมเอามา ผมไม่รู้จริงๆนะครับว่ามันบาปมหันต์ขนาดนี้อะpig_cryy2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2009
  7. famming

pig_cryy2เงินที่ผมเอามา พ่อแม่ผมเป็นคนเอาซองไปแจกคนอื่น อะครับ แล้วตอนแกะซองนำเงินไปถวายผมก็แอบยิมมาอะ

8. famming

ตอนนี้ที่ผมทำได้ คือการทำทาน ผมเอาอาหารให้แมวทุกวัน

ทำยังไงจะนั่งสมาธิได้นานขนาดนั้นอะครับ

แล้วถ้าผมเอาเงินไปทำบุญผ้าป่า กรรมมันจะหายม่ะครับ

ชอบคุรมากครับ

9. กะละมัง

ให้อาหารแมว คงเอาชนะกรรมที่ขโมยของสงฆ์ไม่ได้อ่ะค่ะ ต้องทำอย่างที่เมย์บอกค่ะ
    -หมั่นให้ทานทุกๆวัน ควรให้กับผู้ทรงศีลค่ะ
    -หมั่นรักษาศีล5 ตลอดชีวิต
    -นั่งสมาธิให้จิตสงบนิ่ง วันละ 1 ชั่วโมง
    -เจริญสติ วิปัสสนา
    -แล้วอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวร และเหล่าสรรสัตว์ใน 31 ภพภูมิ วันละหลายๆครั้งอ่ะค่ะ

*ไม่น่าเลยอ่ะค่ะ เดี๋ยวเมย์จะคอยอุทิศบุญไปให้ตอนเป็นเปรตละกัน เมย์ไม่ลืมหรอกค่ะ
    pig_cryy2
    .
    .
    .

10. famming

ขอบคุณมากๆๆครับ

11. od2499

อายุน้อยขนาดนั้น ก็คงทำไปเพราะความคะนอง ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ คงจะไม่บาปหนักเหมือนกับพวกที่ตั้งใจโกงพระเอาเงินมาเสวยสุขส่วนตัว

ทำไปแล้ว รู้ตัวแล้ว ก็แก้กันไปครับ แต่ก็ไม่ต้องถึงกับวิตกทุกข์ร้อนกินไม่ได้นอนไม่หลับ ก็หมั่นทำบุญชำระัหนี้สงฆ์บ่อยๆ แล้วก็นอนหลับฝันดีตามปกติครับ

12. famming

ยังไงมันก็ บาป T_T ไม่น่าเลยเรา

13. od2499

หนูเมย์ก็อย่าไปขู่แกมากขนาดนั้นเลย แกใจแป้วหมดแล้ว

14. od2499

หนูเมย์ก็อย่าไปขู่แกมากขนาดนั้นเลย แกใจแป้วหมดแล้ว

15. กะละมัง

หนูมะด้ายขู่น้า ลักของสงฆ์ ต้องไปเป็นเปรต 91 กัปป์จริงๆน้า pig_cryy2

สมัยเมย์เด็กๆอ่ะ เมย์เกือบแอบกินกับข้าว ที่แม่เตรียมใส่บาตร ...เกือบไปอ่ะค่ะ พอดีแม่เดินมาเห็น แล้วตะโกนใส่เมย์ว่า นี่ๆๆๆ อยากไปเกิดเป็นเปรตหรือไง จะตั้งใจ หรือ ไม่ตั้งใจ อะไรที่เกี่ยวกับสงฆ์ ห้ามลัก ห้ามขโมยนะ จำไว้ให้ดีนะ ...เมย์ยังเสียวๆอยู่เลย เกือบไปแล้วค่ะ
    ระยะหลังเมย์มาศึกษา พระไตรปิฏกเลยเจอเรื่อง "เปรตที่เป็นญาติของ พระเจ้าพิมพิสาน" อ่ะค่ะ

pig_cryy2
    .
    .
    .

16. famming

ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมจะได้รู็ว่ามันเป็นบาปขนาดนั้น เพราะผมก็เพิ่งรู้วันนี้ว่ามันบาปมาก

17. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อดีตผ่านไปแล้วแก้ไขกลับคืนไม่ได้ อนาคตยังมาไม่ถึงและพร้อมกับความไม่แน่นอน อยู่กับปัจจุบันทำให้ดีที่สุด สิ่งที่ผิดพลาดพลั้งไปเอามาเป็นครูไม่ผิดซ้ำรอยเดิม กรรมจะครบวงจรต้องประกอบด้วยตั้งใจ ปฏิบัติ และสำเร็จตามความตั้งใจ ดังนั้นวิบากกรรมที่กลัวอาจจะผ่อนหนักเป็นเบาได้ มีความเพียรในการทำความดีต่อไปทุกอย่างจะดีขึ้น

18. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายังเยาว์วัยอยู่การทำบาปโดยไม่รู้ว่าผลจะบาปมากหรือน้อย ก็จะไม่บาปมาก รึไม่บาปเลย
    ถ้ายังไร้เดียงสาอยู่ .. แต่ตอนนี้คุณสำนึกถึงบาปบุญคุณโทษ และตั้งใจทำแต่ความดีก็ดีแล้วนี่ หมั่นทำบุญชำระหนี้สงฆ์ ทาน ศีล ภาวนา อย่าให้ขาด นั่งสมาธิแรกๆ ก็ 5-10 นาทีก่อนก็ได้ ค่อยๆ ฝึกไป หยุดคิดในเรื่องความผิดของเราที่ได้ทำมา ทำจิตใจให้ผ่องใส นึกถึงบุญที่เราได้ทำอยู่เป็นประจำ ในโลกนี้ไม่มีใครไม่เคยทำผิด ..

19. ^บัวหลวง^

^บัวหลวง^ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ดูนะคะ

การเป็นหนี้สงฆ์นี่มีโทษมาก ถ้าจะชำระให้หมดได้ต้องสร้างพระพุทธรูปชำระหนี้สงฆ์ หน้าตัก ๔ ศอก โตกว่าได้ แต่เล็กกว่านั้นไม่ได้ แล้วอุทิศถวายสงฆ์ไป เป็นการชำระหนี้สงฆ์ที่เคยติดค้างมาก่อนค่ะ

20. NooF

NooF เป็นที่รู้จักกันดี

จะแก้ให้หมดคงไม่ได้ แต่บรรเทาได้โดย ให้ไปชำระหนี้สงฆ์ครับ
    รักษาศีล 5 ให้ครบด้วยนะครับ

แต่ยังไง ก็ยังมีวิบากจากเศษกรรมอยู่ดี แต่ก็จะเบาลง
    ขอให้ยอมรับในสิ่งที่ทำไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นครับ