ตอนนี้ตกงานครับ เลยจำเป็นต้องมุ่งไปทางกฎหมาย แต่ก็กลัวบาป

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 28 กันยายน 2014.

1. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    เอ ทำไมท่านไผ่
    ได้งาน ฝ่ายบุคคลล่ะครับ
    เรียนมาทางด้านนี้หรอครับ
    หรือว่าเคยมีประสบการณ์

ไม่ทราบว่าสมัครงานที่ไหนครับ ทำไมหางานได้ไวจังครับ

2. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

จะว่าด้านนี้ก็ไม่เชิงอ่ะครับ คือผมเรียนกฎหมายแรงงานไงครับ เขาเลยอยากให้ไปดูบุคคลด้านใน และเขาก็จะสอนงานบุคคล // ไม่ไวหรอกครับท่านเปาฯ กว่าจะหางานที่ต้องการได้ตั้งแต่จบมา นานอยู่นะครับ

3. กรึงไกร

กรึงไกร เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ

คำว่า ถูกใจ กับ คำว่า ถูกต้อง มันต่างกันครับ

ต้องแยกแยะให้ออก:cool:

4. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอาชีพไม่บริสุทธินะครับ หากยังคงวนเวียนและยุ่งกับทางโลกอยู่ ก็ต้องทำและต้องเจอแบบนี้ ขนาดที่ทำงานผม ไม่เห็นต้องทำผิดศีลอะไรเลย คนยังทำผิดศีลกัน โดยเฉพาะเอาเปรียบและผลประโยชน์ของหลวงเข้าตัว เอาตัวสบายว่า
    อย่างน้อยคนที่รู้ว่าผิด ว่าถูกแบบเจ้าของกระทู้ ก็เป็นบุคคลผุ้ที่จะสามารถฝึกได้ และอยู่ในระดับดีกว่า แต่พวกที่ไม่รับรู้ทำบาปไปเรื่อยๆ พวกนี้ อย่าไปยุ่งกับเค้าเลย

5. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    อันนี้มีประโยชน์ มากเลยคะ
    ตราบใดที่เรายังพึ่งตัวเองไม่ได้ และ ยังต้องอยู่กับหมู่ชน เราจะไหลตามกระแสนั้นๆ
    อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

และ ถ้าเมื่อไหร่ที่เรา พึ่งตัวเองได้แบบไม่ได้อยู่ในกลุ่มชน เราจะปลอดภัยยิ่งขึ้น

อย่างยกตัวอย่างตัวเอง
    เราทำอะไรจริง ตัวเราจริงๆ บอกความจริง แต่เขารับไม่ได้ เขาอยากให้โกหก เพราะเขารับเรื่องจริงไม่ได้ ที่ขาดผลประโยชน์

และ อีกอย่าง การทำงานที่ต้องอยู่ใต้คำคนนั้น และไม่ใช่ความจริง นั้นยากยิ่ง และยิ่งเรา มีหลักฐานว่า นี่ตามจริงนะ กลับคิดว่า ทำขึ้น มันก็เลยเป็นอะไรที่คุยด้วยยาก

ปล่อยตามกรรมกันไป

หลีก และ ปลีกตัว เดี่ยวๆเลย สบายด้วย