พระสมเด็จเนื้อผงพุทธคุณ หลังยันต์น้ำเต้า เจ้าคุณนรฯ ออกวัดศีลขันธารา จ.อ่างทอง ปี ๒๕๑๓

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย wasan112, 9 สิงหาคม 2017.

1. wasan112

wasan112 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

29 มิถุนายน 2010
    ชื่อบัยชี นาย วสันต์ ปิงสอน เลขที่บัญชี 5130066332 ธนาคาร กรุงไทย สาขา ลอง โทร 0819517866 id line wasan112 หรือ pm ครับ

พระสมเด็จเนื้อผงพุทธคุณ หลังยันต์น้ำเต้า เจ้าคุณนรฯ ออกวัดศีลขันธารา จ.อ่างทอง ปี ๒๕๑๓

พระสมเด็จเนื้อผงพุทธคุณ หลังยันต์น้ำเต้า เจ้าคุณนรฯ ออกวัดศีลขันธารา จ.อ่างทอง ปี ๒๕๑๓ เป็นพระที่ค่อนข้างหายากและนิยมของชุดวัดศีลขันฯ ครับ มวลสารและพิธีดีมาก แต่ราคายังถูกว่าพระต่างวัดเจ้าคุณนรฯ ปีเดียวกันที่ราคาขยับไปไกลแล้วครับ

ตามประวัติ เนื่องจากวักศีลขันธ์ฯนั้นเป็นวัดสายธรรมยุติ ซึ่งมีไม่กี่วัดในอ่างทองครับที่เป็นธรรมยุติ จึงเป็นวัดใหญ่ในตลาดอำเภอโพธิ์ทองจังหวัดอ่างทอง

และสมัยก่อนมีหลวงพ่ออิ่ม เป็นเจ้าอาวาส หากลองย้อนดูจะพบว่าท่านคืออาจารย์ของท่านพุทธโฆษาจารย์เจริญ วัดเทพศิรินทร์และเป็นอาจารย์ปู่ท่านเจ้าคุณนรรัตน์ นั่นเองตามประวัติสายนี้เท่าที่ทราบ
    ท่านเจ้าคุณนรได้อนุญาตให้ทางวัดศีลขันธ์จัดสร้างวัตถุมงคลเพื่อหารายได้เข้าวัดเพื่อสร้างถาวรวัตถุในวัดทางลูกศิษย์ที่เคารพนับถือได้ขออนุญาตจัดสร้างวัตถุมงคลหลายชนิดและหลายวัดด้วยอาทิเช่น วัดเทพศิรินทร์,วัดปากน้ำภาษีเจริญรวมถึงวัดศีลขันธ์ฯนี้ด้วย)และจัดการพุทธาภิเษกขึ้นที่วัดเทพศิรินทร์ฯนั่นเอง

สำหรับทางวัดศีลขันธ์ได้จัดสร้างพระจำนวนหนึ่งเพื่อเข้าร่วมงานดังกล่าว อาจสังเกตได้ว่ารูปแบบพิมพ์ทรงอาจไม่สวยงามเท่าไหร่เนื่องจากต้องการให้แล้วเสร็จทันในพิธีนั่นเองและนอกจากนี้ยังมีผงที่ยังไม่ได้กดเป็นองค์พระอีกหลายบาตรทีเดียว

หลังอธิษฐานจิตได้ไม่นานท่านเจ้าคุณนรรัตน์ก็ได้มรณภาพลงในปีถัดมา หลังจากนั้นทางวัดศีลขันธ์ก็ได้แจกพระพิมพ์ต่างๆเรื่อยมา (แจกอย่างเดียวไม่มีจำหน่าย ใครทำบุญก็ให้หยอดตู้ครับ)

ซึ่งสังเกตได้ว่าส่วนใหญ่ยันต์ด้านหลังองค์พระจะเป็นยันต์ประจำตัวของท่านเจ้าคุณนรฯและเป็นแบบยกนูนลอยตัว รวมถึงมีหลายสีด้วยเช่น ขาว ดำ จนถึงแบบสายรุ้ง (ยันต์นูนทันปีพ.ศ. 2513 ถ้ายันต์จมไม่ทันใช้ผงที่เจ้าคุณนรอธิษฐานจิตแล้วให้พระคณาจารย์อธิษฐานจิตให้)

เปิดให้บูชา 1499 ค่าจัดส่ง 50 บาท องค์นี้ยันต์นูนทันเจ้าคุณนรแน่นอนครับพระหายากครับองคืนี้สวยสมบูรณ์ครับ พุทธคุณหายห่วงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86.1 KB
      เปิดดู:
      4,701
      ขนาดไฟล์:
      74 KB
      เปิดดู:
      4,907
      ขนาดไฟล์:
      43.9 KB
      เปิดดู: