พระอาจารย์ "จาตุรงค์" ผู้มีญาณ ตรวจกรรมให้คนมีทุกข์โดยไม่หวังผลตอบแทน

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 28 กันยายน 2009.

1. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    พบกันอีกแล้วครับ กับ "รักไร้พ่าย"

คราวนี้ผมขอนำเสนอ ผู้มีญาณอภิญญา
    ท่านหนึ่งซึ่งแตกต่างจากคนมีญาณอื่นๆที่ได้เคยนำเสนอมา

เพราะอาจารย์ท่านนี้ คือ พระภิกษุสงฆ์ ในบวรพระพุทธศาสนา

ท่านได้มีปณิธานในการช่วยเหลือผู้คนที่มีทุกข์ด้วยการตรวจกรรมผ่านญาณ
    อภิญญาที่ได้ฝึกฝนจนแก่กล้า

พระท่านนี้ มีนามว่า

พระอาจารย์ "จาตุรงค์"

ผมเชื่อว่า นี่เป็นบุญของผมที่ได้มาพบพระอาจารย์ จาตุรงค์
    ที่จะได้มาเผยแผ่เรื่องราวของพระอาจารย์ผู้เปี่ยมด้วยเมตตาจิต
    ต่อผู้มีทุกข์ เพราะ อาจารย์ท่านได้ช่วยเหลือผู้คนที่ประสบทุกข์
    จากวิบากกรรมต่างๆ ด้วยการตรวจกรรมผ่านญาณของ
    อาจารย์โดยไม่หวังผลตอบแทน และไม่เรียกร้องหรือเรี่ยไร
    บุญใดๆทั้งสิ้น แม้ว่าญาติโยมจะถวายปัจจัยต่างๆให้ท่านก็ไม่ขอรับ

ตามประวัติของพระอาจารย์ จาตุรงค์ท่านนี้ ในสมัยเด็กๆ
    ท่านได้คลุกคลีอยู่กับวัดมาตั้งแต่เด็ก และโยมพ่อ
    โยมแม่อาจารย์ได้นำ อาจารย์ไปฝากเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่น
    และหลวงพ่อได้เมตตาถ่ายทอดกรรมฐานให้

.ปฏิบัติธรรมมาตั้งแต่เล็กๆ และออกธุดงค์คนเดียว
    เมื่อ ปี 2542

ณ ปัจจุบันนี้ พระอาจารย์จาตุรงค์อยู่จังหวัดขอนแก่น
    พำนักอยู่ที่วัดศรีบูรพา ซึ่งตั้งอยู่กลางป่าในจังหวัดขอนแก่น
    เพราะท่านเลือกมาอยู่ที่นี่เพราะห่างไกลจากความวุ่นวาย
    ของโลกภายนอก และท่านไม่ต้องการลาภ ยศ สักการะใดๆ
    เพราะท่านเป็นผู้สมถะและเคร่งครัดในพระวินัย
    ได้ศึกษาจนเจนจบพระธรรมชั้นสูง และท่านได้
    ฉันอาหารเพียงวันละมือเท่านั้น แม้ว่าจะมีพระผู้ใหญ่
    แต่งตั้งให้ท่านเป็นเลขาเจ้าคณะตำบล แต่ท่านไม่ขอรับ

ท่านต้องการบำเพ็ญกรรมฐานในป่าตามแนวทาง
    พระพุทธศาสนาเพื่อเข้าสู่ความสงบวิเวก

แต่เนื่องด้วยท่านเล็งเห็นถึงความทุกข์ของผู้คน
    ที่เป็นฆราวาสซึ่งยังข้องด้วยกิเลสและวิบากกรมที่ตามรุมเร้า
    จนหาทางออกให้ก้บชีวิตไม่ได้

ท่านจึงมีเมตตาที่จะสงเคราะห์ช่วยเหลือผู้ประสบทุกข์เหล่านั้น
    โดยให้ผู้มีทุกข์สามารถเข้าพบอาจารย์เพื่อขอตรวจกรรมได้
    ซึ่งก็ได้มีญาติโยมมาหา อาจารย์อย่างต่อเนื่อง

แต่เนื่องจากท่านอยู่วัดป่า ซี่งแวดล้อมด้วยสัตว์ร้าย
    และสัตว์มีพิษต่างๆ จึงไม่สะดวกที่ญาติโยมจะมาขอ
    พี่งใบบุญของท่าน

พระอาจารย์ท่านจึงได้ให้ญาติโยมติดต่อเพื่อขอตรวจกรรม
    กับท่านผ่านทางโทรศัพท์มือถือโดยตรง

ผมเองได้มีโอกาสได้สนทนากับท่านผ่านทางโทรศัพท์และ
    ท่านได้ตรวจกรรมให้ผม ได้บอกเรื่องราวของผมตั้งแต่อดีตชาติ
    จนถึงปัจจุบันและชี้ให้เห็นถึงวิบากรรมของผม
    และบุญของผมที่ได้สร้างมาที่ส่งผลให้ผมเป็นอยู่ทุกวันนี้
    รวมถึงได้บอกทางสว่างในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้องให้ผม
    ว่าผมเหมาะกับการดำเนินนชีวิตด้านไหน

เมื่อผมได้สนทนากับพระอาจารย์ ผมได้เห็นถึงความมีเมตตา
    รวมถึงภูมิรู้ภูมิธรรมของอาจารย์นั้นสูงส่งมากครับ

การตรวจกรรมของอาจารย์ จะมีสองแบบ
    คือแบบแรกเมื่อคนโทรไปแล้วอยากรู้คำตอบของปัญหาต่างๆของชีวิต
    อาจารย์ก็จะตอบในทันที แต่ยังไม่เจรจากับเจ้ากรรมนายเวรคนนั้นให้

กับอีกประเภทหนึ่ง เมื่ออาจารย์ได้พูดคุยกับญาติโยมแล้วจะ
    ขอเวลาไปนั่งสมาธิเพื่อเจรจากับเจ้ากรรมนายเวรของคนผู้นั้น
    เพื่อให้อโหสิกรรมให้หรือสุดแต่เจ้ากรรมนายเวรผู้
    นั้นจะเรียกร้องให้คนนั้นไปทำบุญแบบใด

ตอนแรกผมก็คิดว่า คงแค่อยากนำเรื่องราวของอาจารย์
    มาเผยแพร่เฉยๆ ไม่อยากให้คนไปตรวจกรรมกับท่านนักหรอก
    เพราะจะเป็นการรบกวนท่าน เพราะเชื่อว่าเมื่อคนรู้เรื่องนี้
    จะต้องโทรไปหาท่านมากมาย

แต่อีกใจหนึ่งผมก็คิดว่า แม้ผมยังมีทุกข์ แล้วคนอื่นก็ไม่
    ต่างจากผมนักที่ต้องการหาผู้ชี้แนะ ชี้นำทางออกของทุกข์นั้น
    และบางคนอาจจะมีทุกข์มากกว่าผมเป็นสิบเป็นร้อยเท่า

ดังนั้นผมจึงได้ปรึกษาแกมๆจะลองถามเลียบเคียงอาจารย์ดูว่า
    อาจารย์จะเห็นประการใด ซึ่งด้วยความเมตตาของ
    อาจารย์นั้นจึงได้อนุญาตให้ผมมาเผยแพร่และบอกเบอร์ติดต่อกับ
    อาจารย์ จาตุรงค์ได้

( อิอิ ลองไม่ให้เบอร์ติดต่อสิ ผมมีหวังโดนมิตรสหายโวยวายแน่ๆ
    หาว่าไม่รักกันจริง ใจจริงผมนั้นกะจะมาบอกอยู่แล้วนะ จะทิ้งกันได้ไง )

แต่อาจารย์ต้องการจะช่วยเหลือคนที่ทุกข์จริงๆ
    ประเภททุกข์ไม่จริง เช่น
    อยากรวย อยากถูกหวย หรือรักสามเส้า
    อะไรแบบนี้ อย่าได้โทรไปเลย
    เพราะจะเป็นการผิดเจตจำนงของท่าน และทำให้ท่านต้องเสีย
    เวลาในการไปช่วยคนที่มีทุกข์จริงๆ

ผมขอความร่วมมือด้วยนะครับ

ปรกติ อาจารย์จะเปิดช่วยตรวจกรรมให้คนทุกวัน ตั้งแต่เวลาเช้า
    จนถึงเย็น และ 6 โมงเย็นถึง 2 ทุ่มจะงดรับสาย เพราะท่านจะทำวัด

จากนั้นค่อยโทรได้นะครับ จนถึง ก่อน 4 ทุ่ม เพราะเวลานั้นเป็นต้นไป
    อาจารย์จะเข้ากรรมฐาน
    และงดวันพระเพราะ อาจารย์ต้องลงสวดปาฎิโมกข์ หรือ
    ถ้าเวลาไหนไม่รับสาย อาจารย์อาจติดกิจนิมนต์จาก
    ญาติโยม หรือต้องไปทำกิจของสงฆ์นะครับ
    อาจารย์ไม่ปฏิเสธจะช่วยใคร

แต่คนที่ต้องการให้อาจารย์ช่วยอาจมีเยอะ หากติดต่อ
    อาจารย์ไม่ได้ ขอร้องอย่าอารมณ์เสีย หรือพูดจาอะไรไม่ดีออกนะครับ

เพราะว่าเรากำลังพูดคุยกับพระสงฆ์นะครับ

ที่สำคัญอาจารย์ไม่ใช่หมอดูนะครับ การตรวจกรรมอาจคล้ายการดูดวง
    แต่เจตนานั้นเป็นตั้วแบ่งแยกความต่าง
    อาจารย์ต้องการสงเคราะห์ผู้คนที่มีทุกข์ให้หายทุกข์
    และชี้ให้เห็นถึงกฎแห่งกรรมตามหลักพระพุทธศาสนา
    และให้ผู้คนได้หันมาศรัทธาและปฎิบัตธรรมเจริญในบุญกุศลกันยิ่งๆขึ้น

และอาจารย์ช่วยคนเช่นนี้ ไม่ได้เป็นการอวดอุตริปาฎิหารย์ใดๆ
    ท่านไม่ได้หวังในลาภ สักการะ ไม่ได้อวดฤทธิ์ใดๆแต่ต้อง
    การช่วยคนที่มีทุกข์จริงๆ

ดังนั้น คำต่างๆที่เกี่ยวกับหมอดูเช่น แม่นๆ ไม่แม่น
    อย่าได้นำมาพูดเลยครับ อาจทำให้คนอื่นเข้าใจอาจารย์ผิด

ขอให้เข้าใจอาจารย์ด้วยนะ

และหลังจากใครได้โทรคุยกัย อาจารย์ จาตุรงค์แล้ว
    ก็ขอให้มาพูดคุยกันในกระทู้นี้ด้วยนะครับ
    เพื่อว่าผมจะได้นำข้อความต่างๆส่งไปให้อาจารย์ดูด้วย
    เพื่อเป็นกระจกสะท้อนถึงควาเมตตาของอาจารย์

เบอร์โทร อาจารย์ จาตุรงค์

089-846-9598

เวลาโทรไปช่วยบอกด้วยว่า รู้จัก พระอาจารย์จาก โยม รักไร้พ่าย นะ
    ให้อาจารย์รู้ที่มาที่ไปนิดนึง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2010
  2. รักไร้พ่าย

อ้อ อีกอย่างนึง

เวลาสนทนากับพระ ควรใช้คำให้เหมาะสมด้วยนะครับ

เช่น คำทักทาย เราไม่ใช้คำว่า สวัสดี กับพระนะครับ

ต้องใช้คำว่า นมัสการ หรือ กราบนมัสการ

หรือเรียกสรรพนามแทนตัวเราเองว่า โยม นะ

3. แม่จิงโจ้

แม่จิงโจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะคะคุณรักฯ ที่ช่วยนำเสนอเรื่องราวของหลายท่านที่มีความสามารถพิเศษหยั่งรู้ในสิ่งที่เราท่านทั้งหลายไม่สามารถล่วงรู้ได้ ส่วนเรื่องของการนำคำทำนาย หรือคำตอบไปใช้ก็สุดแล้วแต่ท่านผู้นั้นจะมีสติใตร่ตรองได้แค่ไหน เราชื่นชมคุณรักฯ มานานพอสมควรค่ะ แอบคิดเอาเองว่าเรามีปณิธานตรงกัน คืออยากช่วยเหลือผู้คนให้หาทางออกของบัญหาได้ หรือบรรเทาความทุกข์ในใจลงมาบ้าง แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เริ่มเลยค่ะ อยากรอปรึกษาพระอาจารย์ จาตุรงค์ดูก่อน เมื่อสักครู่นี้ได้โทรหาพระอาจารย์ จาตุรงค์แล้วค่ะ ท่านยังไม่ได้รับสาย อาจติดภารกิจอยุ่ ไม่เป็นไรค่ะ งั้นเอาเป็นว่า เริ่มด้วยตัวเองก่อนเลยแล้วกัน ฝากประกาศในกระทู้ของคุณรักฯ ว่า ผุ้ใดที่ต้องการ CD ธรรมะของหลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช ให้ PM บอกชื่อ ที่อยู่ในการจัดส่งด้วยค่ะ จะจัดส่งให้ฟรีค่ะ ฟรีทุกอย่างค่ะ ถวายเป็นพุทธบูชาค่ะ

4. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ว้าว!คุณรัก มีข่าวดีมาบอกสมาชิกกันอีกแล้ว แบบนี้เขาถึงเรียกว่ารักกันจริง
    โมทนาสาธุให้คุณรักประสบในสิ่งที่หวังทุกๆประการค่ะ

5. mmie

mmie เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    คุณรักฯ นี่มีแต่ความรักและความหวังดี มอบให้กับเพื่อน ๆ สมาชิกทั้งหลายอย่างไม่ขาดสายจริง ๆ นะ

อนุโมทนาสาธุ สำหรับการชี้นำ เพื่อช่วยบรรเทาความทุกข์ร้อนของพวกเรานะคะ

6. chermelot

chermelot เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    คุณรักไร้พ่ายนี่ ทำสถิติแข่งกับคุณ lucky girl หรือเปล่าค่ะเนี่ย อิอิ

7. mint2546

mint2546 Active Member

11 มิถุนายน 2009
    ...กระผมได้โทรไปหาอาจารย์ แล้วครับคุณรักไร้พ่าย อาจารย์แนะนำหลายอย่าง และช่วยเปิดกรรมให้กระผม ได้รับทราบว่าอดีต ปัจจุบันเป็นมาอย่างไร และควรจะปฎิบัติตนอย่างไรต่อไปครับ
    และอาจารย์ ฝากมาบอกว่า อยากจะไปปฏิบัติ พัฒนาวัดที่ธุรกันดารและเงียบ สงบ ที่จังหวัดโคราช ถ้าเพื่อนๆ สมาชิกคนใด พอจะทราบสถานที่และ วัดไหน ในโคราช ที่เงียบสงบ มีพระน้อยๆ ที่จะต้องพัฒนา ก็ขออนุโมทนาบุญ บอกฝากมาทาง เว็บพลังจิต หรือ กรุณาโทรบอกอาจารย์ จาตุรงค์ ได้นะครับที่เบอร์
    085-2467175 ครับ และกระผมขออนุโมทนาบุญ กับคุณ พี่ รักไร้พ่าย ด้วย นะครับที่มีอะไรดีๆ ก็นำมาบอกกล่าวกันครับ ขอบพระคุณครับ.....

8. gipsy

gipsy สมาชิก

20 สิงหาคม 2009
    ขออนุโมทนาค่ะ ให้รายละเอียดข้อมูลครบถ้วนดีมากๆเลย ขอชื่นชมค่ะ อ่านแล้วก็ไม่กล้ารบกวนท่านเลยไว้มีทุกข์หนักๆแล้วค่อยรบกวนท่านดีกว่า ^_^

9. lucky_girl

lucky_girl เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    ช่วงนี้ lucky girl พักยก อ่ะจ้า เน้นสวดมนต์เด้อ

10. Banlangboon

Banlangboon เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    คุณรัก ฯ เนี่ย...สมกับเป็นแฟนพันธ์แท้จริง ๆ เลยค่ะ
    อนุโมทนากับสิ่งดี ๆ ที่คุณ รัก ฯ นำมาเพื่อชี้ทางบรรเทาทุกข์ค่ะ

11. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณรักฯ
    ลินเองค่ะ ไม่ทราบว่าคุณ รักฯ ได้รับพระบรมฯ หรือยังค่ะ ว่าจะ pm ไปถาม แต่ส่งไม่ได้เลย ยังไงก็อย่าลืมสวดมนต์บูชาท่านด้วยนะค่ะ แล้วสิ่งดีๆก็จะเข้ามาในชีวิตของคุณค่ะ

12. นิร_นาม

นิร_นาม Active Member

10 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนาค่ะ สาธุ สาธุ
    สายโทรศัพท์ของพระอาจารย์ต้องร้อนแน่ๆ

13. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ ท่านเป็นที่พึ่งของผู้เดือดร้อนโดยแท้

14. grateful

grateful เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆนะคะ

อนุโททนา

15. hrang_101

hrang_101 Active Member

19 กันยายน 2009

16. รักไร้พ่าย

ได้รับแล้วครับ คุณลิน ขอบคุณมากๆครับ
    ที่ได้กรุณามอบพระบรมสารีริกธาตุมาให้
    ผมได้นำไปบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลกับชีวิต

โมทนากับคุณลินเป็นอย่างยิ่ง

ขอให้คุณลินจงประสบแต่ความสุขความเจริญทั้งทาง
    โลกและทางธรรมะ ยิ่งๆขึ้นตลอดไป นับตั้งแต่บันี้เป็นต้นไปเทอญ

17. budsayamasp

budsayamasp เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ใจเย็นๆ ทำใจให้สบาย

pm ไปหา เปิดอ่านด้วยคะ

18. porch

porch เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2007
    โมทนาครับมาแจ้งข่าวแบบไม่ขาดตอนจริงๆ
    อนุโมทนากับพระอาจารย์ด้วยครับ...สาธุ

19. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007

. . .อืม ไม่รู้จะบอกยังไงดีเหมือนกัน มีชีวิตเป็นเดิมพันแบบนี้ ก็คงต้องยกเอาคำสอนขององค์ศาสดาล่ะครับ " สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม " อะไรจะเกิดก็ปล่อยมันเถิด ทำวันนี้ ปัจจุบันนี้ให้ดีที่สุด รักษาศีล ให้ทาน สวดมนต์ นั่งสมาธิ ไม่มีอะไรจะเกินบุญไปได้หรอกครับ คุณอาจมีวินมานบนสวรรค์รออยู่ก็ได้ แล้วลงมาเกิดในยุคองค์ศาสดาองค์ต่อไป ใครจะไปรู้
    . . .ขออำนาจ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ด้วยบุญใดที่ข้าพเจ้าได้ทำมาแล้ว มิว่าในภพชาติใดที่ผ่านมาก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอบุญเหล่านั้นจงเกิดกับคุณเหมือนผมด้วยเทอญ . . .บุญรักษาครับ

20. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อย่าวิตกไปเลยค่ะ ทุกอย่าต้องทำด้วยสติ ถ้าเบื้องบนท่านเลื่อกเราให้มาเป็นผู้ที่คอยช่วยเหลือคน ขอให้คุณสร้างกุศลปฎิบัติธรรม กรรมอาจทำให้คุณเกือบตายแต่กุศลกรรมจะทำให้คุณรอดตาย พอถึงวันนั้นคุณก็จะได้ต่อยอดบุญของคุณค่ะ น้อยคนนักที่จะรู้ว่าจะต้องทำอะไรก่อนและหลัง มีคนมาเตือนสติคุณก็ต้องใช้สติค่ะ อย่าไปกลัวในเรื่องที่ยังไม่มาถึง อาจจะมีข้อความใดไม่ถูกใจก็อโหสิกรรมให้กันนะค่ะ