ยังจำกันได้ไหม ^^

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย 12punna, 23 กุมภาพันธ์ 2010.

1. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่ายังจำ ผมกันได้ไหม เกือบ 2ปีกว่าแล้ว ที่ไม่ได้เข้ามาโพสเรื่องราวใน เว็บนี้เลย ตลอด 2ปีกว่าที่ผ่านมา ไปบำเพ็ญประโยชน์ ให้สังคมเกือบทุกวัน
    สอนกรรมฐาน บาปบุญ คุณโทษ ในที่ต่างๆ พูดวันหนึ่งประมาณ 9ชม เกือบทุกวัน ^^ เหนื่อย แต่ก็มีความสุขมาก

สงสัยคงลืมกันหมดแล้ว ^^ ถ้าไม่ลืม กันเยอะ จำนำประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง แต่ถ้าลืมกันเยอะ ก็คง ขอไปตามทางบุญ ของตนเองเหมือนเดิม ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  2. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

จำได้ คิดถึงอยู่
    อาจจะต้องหายไปนานอย่างคุณ 12 ปันนา
    แต่จะไปสร้างบารมีให้ตัวเอง .. ไม่ได้ช่วยใคร
    อนุโมทนากับสิ่งที่ทำนะคะ

({)

3. happyness

happyness เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    อยากจะบำเพ็ญประโยชน์อย่างคุณ 12punna บ้างค่ะ แนะนำให้นหน่อยคะว่ามีที่ไหนบ้าง อยากช่วยสอนเด็ก ช่วยเหลือผู้อื่น ว่างวันอาทิตย์ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

4. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาค่ะ
    ยังจำได้อยู่ค่ะ และยินดีที่ได้เห็นข้อความของคุณอีก
    มาแบ่งปันประสบการณ์การทำงานและการปฏิบัติทางธรรมกันบ้างนะคะ
    เป็นวิทยาทานและธรรมทาน ให้ข้าพเจ้าได้เปิดหูเปิดตา

5. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยจังเลยค่ะ ได้บำเพ็ญบารมี ช่วยเหลือสังคม
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะค่ะ ขอให้เจริญๆในธรรมขึ้นไปนะค่ะ

6. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จักเพราะพึ่งเข้ามาได้ปีเดียว แต่อนุโมทนาด้วยครับเพราะถ้าเป็นสิ่งดีต้องอนุโมทนาครับ

7. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

หากต้องการแนะนำธรรม ก็ทำเลย

จะสนใจทำไม คนจะจำได้หรือจำไม่ได้

แต่ก็ยังจำได้อยู่ ไม่ต้องน้อยใจ...

8. 12punna

คือ ผมไม่เคยลืมเว็บดีๆแห่งนี้เลยครับ เลยเข้ามาทักทาย แต่ช่วง 2ปีที่ผ่านมา
    ไปรู้จักกับหลายท่านเยอะมาก จะให้ทำหนังสือ ผมก็พยามจะนำประสปการณ์ มาถ่ายทอดเป็นเล่ม
    และเขาเชิญไปออกทีวี TALK SHOW ชื่อดัง หลายรายการอีก แต่ ยังปฎิเสธไปหมด อยากให้หนังสือดีๆ
    ออกมาก่อน ตรงจุดนี้ก็เป็นเหตุ ในเรื่อง เวลา ที่จะพยามนำสิ่งดีๆๆมาลงในเว็บนี้

ส่วนเรื่องน้อยใจ ^^ ลาภ ยศ สรรเสริญ ไม่มีในผมแน่นอน ^^

ขอบคุณทุกท่านมากๆๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2010
  9. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>วิมุตติ, 12punna </TD></TR></TBODY></TABLE>

10. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>นิวรณ์*, 12punna, วิมุตติ </TD></TR></TBODY></TABLE>

11. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

โปรดทราบ อ.วิ(ละ)มุดอย่าก่อกวนมาก
    มิฉะนั้น อ.ขันธ์อาจกลับมาตักเตือนคุณ
    จะก่อให้เกิดความยาวมากมาย..

*

12. 12punna

ผมเป็นคนธรรมดาคนหนึ่ง ที่ไม่มีฤทธิ์เดชเดชา ไม่สนใจในอภิญา ถ้ามันจะได้ก็ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติของมัน ปล่อยวางมัน ไม่ยึดติด ไม่ต้องการ การสรรเสริญจากผู้อื่น ไม่ต้องการ สิ่งใดที่จะทำให้จิตใจเราตกต่ำ หรือ เศร้าหมอง หรือ หยิ่งผยอง ในทุกสิ่ง เราไม่เคยสนใจและไม่ต้องการมัน เพราะคำว่า ผู้มีญาน ผู้มีอภิญา ที่ยกตนเองเป็นเช่นนั้น เราเห็นมาเยอะแล้ว สุดท้าย หลง จนหาทางออกไม่เจอ เพราะ ยึดติดอยู่กับมัน จนพบกับคำว่า ทุกข์
    แทนที่ในความเป็นจริง ควรจะพบกับคำว่า สุข

^^ ผมไม่มีอะไร ที่จะให้ ลองของ หรอกครับ ผมมีแค่ พรหมวิหารสี่ เท่านั้นเป็นพอ และ ไม่ทำให้ผู้อื่นทุกข์ รักษาศีล5 ให้ดีที่สุด

ส่วนการที่ คุณจะเชื่อใครสักคน ถ้าบุคคลที่คุณคิดจะเชื่อ ถ้าอดีตชาติก่อนคุณเคยร่วมสร้างบุญกันมา เขาเพียงแค่พูดไม่กี่คำ คุณก็จะเกิดความเชื่อไปโดยธรรมชาติ แต่ถ้าในอดีตชาติก่อน สร้างกรรมไม่ดีกันมา ต่อให้เขาพูดถูก พูดดี พูดจนน้ำท่วมโลก คุณก็จะไม่มีทางเชื่อเขาเลยแม้นแต่เรื่องเดียว

^^ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนนั้นและดีที่สุด ไม่มีใครจะช่วยได้ดีที่สุดได้ นอกจากตัวเราเอง

13. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

คนเก่งๆเขาไม่พูดกันหรอก(k)

14. CottonFields

CottonFields เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    ไหนบอกว่าจะหายไปหนึ่งปีครับ ตอนนี้ ปีครึ่งแล้วนะที่หายออกไปจากเว็บ

กลับมารอบนี้มาพร้อมพรหมวิหารธรรม ซึ่งสำคัญที่สุดคงเป็นอุเบกขานะครับ

ขอต้อนรับการกลับมาของสมาชิกผู้แน่นไปด้วยคุณภาพนะครับ

ฝากไว้เป็นภูมิคุ้มกันหน่อยนะครับ

ถึงแม้เวลาจะเปลี่ยน แต่ความลุ่มไหลหลงของคนก็ยังคงอยู่คู่กับโลกเสมอมา
    กิเสสของผู้คนเหล่าใดที่ถูกครอบงำแล้ว ยังไม่สามารถออกจากวังวนของกิเลสนั้นได้ ด้วยสำคัญตนอยู่ด้วยทิฏฐิอันไม่เป็นมงคล ถ้าพบผู้คนเหล่านั้นให้วางอุเบกขาเสีย และมอบคืนเขาด้วยพรหมวิหารที่มีอยู่
    แต่เมื่อมาเจอกับบุรุษผู้ไม่ยอมสลัดกิเลสทิฏฐิความถือตัว ยังประกอบด้วยการเบียดเบียนไม่เกื้อกูล แม้ธรรมที่พระพุทธองค์จะทรงสาธยายต่อไปอีกมากมายก็ไม่สามารถเข้าถึงใจได้เพราะเหตุแห่งความถือตัวและมานะ

ใครเป็นใครไม่ต้องอ่านจนถึงใจก็อ่านออกได้จากตัวหนังสือที่เขียนไว้ รักษาใครก็ไม่สำคัญเท่ากับการรักษาใจของเรา ผมจำได้ว่ามีคนบอกว่า มารบ่มีบารมีบ่เกิด

ขอให้ใช้ความสามารถประกอบให้เกิดประโยชน์แก่เว็บพระพุทธศาสนาแห่งนี้ต่อไปครับ

15. 12punna

ทุกอย่างเกิดจากกรรมลิขิต
    ถ้าเรามัวแต่พูดว่า "ชาตินี้เป็นเรื่องของกรรมปัจจุบัน"
    แล้ว กรรมดี หรือ ไม่ดี ที่ผ่านมา ที่เราเป็นผู้ก่อ
    มันจะไปสงเมื่อไหร่หนอ?

พระพุทธเจ้า ทรงบอกว่า " ถ้าอยากรู้ว่าชาติที่แล้วทำกรรมอะไรมา ให้ดูผลของชาตินี้ และถ้าอยากรู้ว่า ผลของกรรมในชาติหน้า จะเป็นเช่นไร ให้ดูการกระทำของในชาติภพปัจจุบัน "

กรรม มันจะสืบโยงไปทุกภพ ทุกชาติ ตราบใด ที่กรรมยังไม่หมด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  16. 12punna

เกือบ 2ปี มานี้ ผมได้คิดอะไร มามากมาย เห็นอะไรมามากมาย และรู้ว่า กรรมใดใครก่อ กรรมนั้น ก็ย่อมสนองกลับ เรามิควรก่อกรรมไม่ดีใหม่ ไม่ว่าจะ ทางกาย วาจา ใจ เพราะถ้าเราก่อสิ่งใดกับใครไว้ กรรมชั่ว มันจะย้อนสนองเรา ทันตา ไม่ชาตินี้ ก็ชาติหน้า

หนทางที่ดีที่สุดคือ ไม่ว่าผู้ใด จะค้าน หรือ สงสัย หรือ ตำหนิติเตียน
    จงอย่าไปโกรธ หรือ โมโห เขา เพราะ เขาเปรียบเหมือน ครู ของเรา
    ที่จะทดสอบในตัวเราว่า " จิต ของเราพัฒนา ไปถึงไหนแล้ว " ^^

อดีตที่ผ่านมา เราชั่งโง่เขลาเสียจริง ที่การทดสอบไม่ผ่าน แต่เราก็ PM ไปขอโทษ ถึงแม้นเขาจะไม่ตอบกลับมา
    แต่มาวันนี้ สิ่งใดที่ไม่ดี ผมคงไม่เหมือนเมื่อก่อนอีกแล้ว ตลอดเกือบ 2ปี ที่หายไป ได้พระอาจารย์ สอนเรื่องกรรม
    มาตลอด ทำให้คิดได้ว่า กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมสนองกลับ เหมือนที่พระพุทธเจ้า ตรัสไว้ว่า " เราหยุดแล้ว ท่านละ หยุดหรือยัง"

มาวันนี้ กรรมในสมัยก่อน ที่ผมได้เคยล่วงเกิน ทางวาจา ทางการพิมพ์ ทำให้ผู้ใดเสียใจ มาวันนี้กรรมทั้งปวง
    ผมได้รับหมดแล้ว (ขออนุญาติไม่เล่านะครับว่า เกิดอะไรขึ้น) และผมก็ไม่หนีมัน เพราะกรรมมันสนอง ไม่มีใครหนี
    กรรมพ้น หรือตัดกรรมได้

ไม่ว่าใครจะถูกหรือผิด กรรมมันไม่เคยเข้าข้างใคร ถ้าทำชั่ว กรรมชั่วก็ส่ง ถ้าทำดี กรรมดีก็ส่ง

^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  17. a.nattra

a.nattra สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2009
    ไม่ธรรมดาเลยนะเนี่ย

อนุโมทนาสาธุค่ะ