สมเด็จสองหน้ามีกริ่ง ใครทราบประวัติบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย aowna, 15 ตุลาคม 2008.

1. aowna

aowna สมาชิก

18 กันยายน 2008
    ทราบประวัติบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระเก๊มือผีสังคมไม่ยอมรับครับ คือพระแบบนี้มักจะทำอะไรแปลกๆเสมอ อย่างองค์นี้เอาพิมพ์สมเด็จมารวมกับวัดเกตุไชโย และยังมีกริ่งอีก ในวงการพระเรียกพระเก๊มือผีครับ จำพวกเดียวกันกับ สมเด็จฝังพลอย สมเด็จกรุวังหน้า สมเด็จพระธาตุพนม และสมเด็จพิมพ์แปลกๆอีกมากมายครับ หันกลับมาเล่นพระที่มีรูปแบบพื้นๆง่ายๆ ไม่มีของแปลกปลอมปะปนดีกว่าครับ

3. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ผมเคยคิดแบบพี่มันตรัยนะครับ แต่วันก่อนไปดูห้องพระพ่อตาปรากฏว่ามีพระสมเด็จพิมพ์สองหน้า+มีกริ่ง แต่ของพ่อตาหน้าหนึ่งเป็นสมเด็จพิมพ์ใหญ่อีกหน้าหนึ่งเป็นรูปเหมือนสมเด็จโต เห็นว่าได้มาจากงานทอดผ้าป่าจากวัดแถวอ่างทองนานมาแล้วแต่พ่อตาจำวัดไม่ได้ ผมว่าทางวัดคงไม่ไปกว้านซื้อของปลอมมาแจกหรอกครับ

4. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    การสร้างพระแจ้งกฐินผ้าป่า นั้นบางวัดเขาสร้างใหม่แต่ต้นทุนสูงมาก ไหนค่าบล็อก ไหนค่าพิธี ค่าอื่นๆอีก จึงนิยมหาพระสำเร็จ(พระสนาม)รูปพิมพ์ทรงแปลกๆแต่มีความสวยงามมาอธิฐานจิตของทางวัดเอง และแจกผู้มาร่วมงาน อันนี้แล้วแต่ความนับถือแต่แต่ละบุคคลครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2008
  5. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    เจ้าของกระทู้ลองยั้งคิดดูปะไร.....
    วัตถุมงคลที่วงการไม่นิยมซื้อขาย.....ไม่ค่อยมีคนรู้จัก....ไม่มีค่าเท่าใดในการแลกเปลี่ยน
    ถ้าใครจะทำปลอม......จะได้เงินได้ทองมากมายหรือ
    ทำแล้วจำหน่ายง่ายนักหรือ....ลองพิจารณาดูเองดีกว่าครับ

6. aowna

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้ความรู้ครับ มีบางท่านได้ให้ความรู้กับผมว่าเป็นพระกรุแถวอยุธยา ชื่อกรุบางเคียนวิเชียรฉายถ้าจำไม่ผิด แตกกรุมานานแล้ว เจ้านายชั้นสูงให้รวบรวมองค์สมบูรณ์ไปเก็บไว้ในกรุอื่น แต่ได้มีการเล็ดรอดออกมาบ้าง ข้อมูลนี้ได้มาจากท่านผู้รู้วานนี้จากสองแหล่งที่ไม่มีรู้จักกันเลย ซึ่งน่าเชื่อถือพอสมควร เพราะตรงกันทุกประการครับ

7. มันตรัย

พระเก๊มือผีตอนนี้กำลังแย่ เพราะว่าคนเริ่มรู้แล้วว่าอะไรเป็นอะไร วัดตามต่างจังหวัด ที่ไม่ได้มีทุนในการสร้างพระเครื่อง เขามักจะนั่งรถมาเช่าพระเก๊มือผีที่สนามพระวัดมหาธาตุ เหมาทีละเป็นร้อยๆเขาจึงเรียกพระมือผีเหล่านี้ว่าเป็นพระนับร้อย ปัจจุบันก็ยังมีอยู่ และก็ยังมีคนมาเหมาไปไม่ว่าจะเป็นพระตามวัดต่างๆ หรือนักเล่นพระภูธร ก็จะเช่าพระนับร้อยพวกนี้ไปหลอกขายคนที่ไม่รุ้เรื่องพระทั่วไป ก็สุดแท้แต่ครับ ถ้าดูว่าพระองค์นี้เป็นพระกรุ เพราะไม่รู้ว่าจะอธิบายให้ฟังยังไง ลองมาเดินดูที่ท่าพระจันทร์ในวันเสาร์ หรืออาทิตย์ดูนะครับ แล้วก็จะพบกับความจริง

8. aowna

ขอบคุณครับ

9. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ตลาดพระทั่วไป ยังเห็นพระมาเดินเลือกเช่ากันเลยครับ ท่านนำไปทำบุญเสกต่อ รับมาแล้วก็ขอให้เป็นพุทธานุสติครับ รูปแทนพระเจ้าพุทธเหมือนกัน

10. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    อื้อ เป็นไปได้ครับ ขอบคุณพี่มันตรัยครับ

11. มันตรัย

ขอให้เข้าใจครับ ผมไม่เคยมีเจตนาที่จะให้ร้ายใคร หรือบุคลกลุ่มใด แต่อยากจะบอกว่า พระแท้มีราคาไม่ว่าจะมีราคาเท่าใดตั้งแต่1บาทถึงล้าน แต่เป็นพระที่ผ่านการปลุกเสกจากพระที่ดี มีวิชาจริงๆ ก็จะเป็นพระที่คุ้มครองเราและช่วยเหลือปัดเป่าบรรเทาภัยได้ หากแต่เป้นพระที่เหมาเอาทีละเยอะๆปลุกเสกแบบสุกเอาเผากินหรือเอาของเก๊นับร้อยมาแจก มาขาย พุทะคุณจากไหนล่ะครับที่จะคุ้มครองเรา หากพูดถึงว่า เป็นพระก็ดีทั้งนั้น ไม่ได้ครับ อย่างนี้ไม่ถูกต้องครับ พระที่ดีที่แท้ ควรจะมีจุดเริ่มต้นการสร้างด้วยความตั้งใจ ไม่ใช่เดินซื้อเอาจากข้างถนนมาปลุกเสก พระเก่งๆดีๆเขาไม่ทำกันครับ ลองนึกดูนะครับ สังคมส่วนใหญ่เขาว่าไม่ดีไม่แท้ โกหกหลอกลวง เราก็ควรฟังเอาไว้บ้างก็ดี ลองหาทางพิสูจน์ดู เงินเราบุญเรา ไม่ต้องไปนั่งเกรงใจใคร ผมเองพูดถึงพระสมเด็จ ผมเองก็อยากได้ แต่ไม่อยากจนถึงขนาดไปเดินหาซื้อหรือเช่ามา เพราะพระที่สมเด็จโตท่านสร้าง ไม่ใช่พระราคาถูกหาได้ตามถนนทั่วไป หากแต่ว่าคนๆนั้นต้องมีบุญญาธิการด้วยครับ และลองพิจรณาดูว่า พระสมเด็จที่เขาเล่นหากันแท้ๆ ทำไมพิมพ์ทรงถึงไม่มีอะไรนซับซ้อน มากมาย ไม่ต้องติดพลอยเก๊ ฝังเพชรปลอมหรือแผ่นทองเหลืองทองแดงให้วุ่นวาย และอยากให้ดูว่าทำไม พระเก๊มือผีหาง่ายดายนัก

12. คนสมเด็จ

คนสมเด็จ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่มันตรับเยี่ยมครับสั้นๆได้ใจความ

13. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    เคยไหมครับ.....เวลามองไปที่เส้นขอบฟ้า

แล้วรู้สึกว่า....โลกนี้ช่างกว้างใหญ่ไพศาลเหลือเกิน

นั่นย่อมมีความจริงอีกมากมาย.....ที่เรายังไม่รู้ ยังไม่เคยเห็น

อยู่ที่ความเพียร......ของแต่ละท่านไงครับ

14. BROKER

BROKER สมาชิกใหม่

ที่วัดบางเคียน อยุธยา มีโบถส์ใหญ่โต ศาสนสถานสวยงาม ได้บูรณะครั้งใหญ่เมื่อหลายสิบปีก่อน ได้เงินมาเกือบ 20 ล้าน มาทำการบูรณะ ได้เงินมาจากพระกรุสมเด็จสองหน้านี่แหละครับ ส่วนหนึ่งถูกเก็บไปไว้ในกรุ ส่วนหนึ่งเอามาให้ชาวบ้านเช่าบูชา จนมีเงินสร้างศาสนสถานใหญ่โตสวยงามครับ สั้นๆแต่ถูกต้องนะครับ

15. hangza

hangza สมาชิกใหม่

ช่วยดูพระปิดตาให้ด้วยครับ

16. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

อืมๆๆ

17. hangza

hangza สมาชิกใหม่

ช่วยดูพระปิดตาให้ด้วยครับ

ช่วยดูให้หน่อยครับว่าเป็นของที่ไหน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      233
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      213
  18. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็มีองค์หนึงครับ
    เป็นของคุณพ่อ อยู่ในกล่องพระ(รวมกับพระอื่นๆ)ตั้งแต่ผมยังเด็กครับ
    ตอนนี้เริ่มสนใจเลยเอามาดู พยายามหาข้อมูลอยู่ครับ แต่ข้อมูลไม่ตรงกันเลยอ่ะครับ ผมเลยไม่รู้จะเชื่อใครดี???

19. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ศึกษา ศึกษา และศึกษา เดี๋ยวก็รู้เองครับ

20. sammanaen01

sammanaen01 สมาชิก

17 กรกฎาคม 2008
    น่าจะเบ็นของสายชลบุรีนะครับโยม สังเกตุจากพิมพ์พระแล้ว ของชลบุรีแน่นอนครับ