สมเด็จเขาตะเคราสะดุ้งกลับรุ่น1พระที่วัดเปิดที่1.5หมื่นแรงไปไหมครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย papex, 23 กรกฎาคม 2012.

1. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

คือไปที่วัดเขาตะเครามาครับ
    ได้ไปคุยกับพระในโบสถ์
    ตรงที่เป็นตู้ให้เช่าพระเครื่อง พระบูชา
    ท่านบอกทางวัดยังมี สมเด็จวัดเขาตะเครา
    พิมพ์สะดุ้งกลับ รุ่น๑ ให้เช่าแต่ขอราคาหมื่นห้า
    อยากปรึกษาครับว่าราคานี้แรงไปไหมครับ
    เมื่อก่อนทราบคร่าว ๆ ว่าราคาน่าจะอยู่หลักพัน
    เห็นพระท่านเปิดราคามาแรง เลยไม่กล้าขอดูพระ
    โดยส่วนตัวก็ชอบ ๆ สมเด็จพิมพ์นี้อยู่เหมือนกัน

2. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ถ้าพระแท้จริงก็ไม่แพงเพราะรุ่นแรกถ้าจำไม่ผิดออกปี2513เป็นพระเนื้อผง เท่าที่เห็นลงขายตามเว็ปยังไม่เห็นแท้สักองค์เลย ถ้าไม่เคยเห็นของแท้ผมแนะนำว่าไม่ควรเสี่ยง

3. จ่าต๊อบ

จ่าต๊อบ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่philpharm
    สมเด็จ วัดเขาตะเครา พิมพ์สมาธิ สะดือขีดนิยม
    ของผมแท้หรือป่าวครับ กำลังจะลงประมูล เวปพระครับพี่
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      144.4 KB
      เปิดดู:
      11,621
      ขนาดไฟล์:
      144.7 KB
      เปิดดู:
      4,286
      ขนาดไฟล์:
      136.4 KB
      เปิดดู:
      3,161
      ขนาดไฟล์:
      131.9 KB
      เปิดดู:
      3,014
      ขนาดไฟล์:
      107.9 KB
      เปิดดู:
      3,479
  4. Sethawat

Sethawat เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ผมขอให้ข้อมูลท่านเจ้าของกระทู้ละกันนะครับ ไหนๆผมก็เล่นสายนี้อยู่บ้าง หนึ่งขอบเดียวหรือสองขอบครับ สองนิ้วกระดกมั๊ยครับ สามเนื้อขาวธรรมดาหรือเนื้อว่านใบฝิ่นครับ สี่เอวเล็กหรือเอวใหญ่ครับ ไม่ได้อวดรู้นะครับ แต่ต้องการข้อมูลเพื่อจะตอบท่านครับ แต่ล่าสุดต้นปีที่ผมไปวัด ทางวัดบอกไม่มีรุ่นหนึ่งแล้วนะครับ มีแต่รุ่นสามสมัยที่วัดไฟไหม้ กับรุ่นสี่ครับ
    แต่ลงราคากลางไว้ให้ละกันครับโดยประมาณนะครับ รุ่นหนึ่งพิมพ์สะดุ้งกลับเนื้อขาวปกติเอวเล็กสองขอบ(อันนี้คืิอที่เค้านิยมกันนะครับ)จะอยู่ประมาณ6พันถึงหมื่นนึงแล้วแต่ความสวยนะครับ ส่วนเอวใหญ่ก็จะอยู่ประมาณ 3พันถึง6พันได้ครับ ส่วนในเว็ปแท้ๆก็มีครับ แต่จะมีคนชอบเอารุ่นสองมาปนเป็นรุ่นแรก ก็ควรจะระวังและอาจรวมไปถึงกลายเป็นความระแวง แึต่ถ้าดูเป็นก็หายห่วงครับ ถ้าสงสัยเพิ่มเติมpmมาได้ครับ ยินดีให้ข้อมูล พิมพ์อื่นผมไม่รู้นะครับ บอกกันไว้ก่อนเลย เพราะผมเล่นแค่สะดุ้งกลับพิมพ์เดียวครับ แีค่พอจะมีความรู้สายนี้อยู่บ้างจึงอยากให้ข้อมูล แต่ถ้าจากรูปของท่านจ่าต๊อบ ผมว่าแท้ครับ ความจริงเป็นบาตรนะครับไม่ใช่สะดือ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2012
  5. vioon

vioon เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012

6. Sethawat

พิมพ์อื่นไม่ทราบจริงๆครับท่านvioon ตามที่บอกกันไปก่อนหน้านี้ครับ ได้แค่พิมพ์สะดุ้งกลับพิมพ์เดียวจริงๆครับ แค่เล่นบ้างพอหาความรู้บ้างครับ

7. parasite_m

parasite_m Active Member

ผมว่าของจ่าต๊อบแท้อีกเสียงครับ รุ่นแรก 13 ด้วย

ส่วนรุ่น 3 ที่ไฟไหม้ใช่รุ่นนี้ไหมครับคุณ Sethawat

ผมเองจำไม่ได้แล้วว่าบูชามากี่ปี แต่ตอนนั้นมีเยอะมาก ถ้าจำไม่ผิดจะบูชามาองค์ละ 59 บาท

แล้วก็แจกเพื่อนไปเวลาเพื่อนแวะมาที่บ้านแล้วเจอในตู้ เลยเหลือแค่ 4 องค์

องค์นี้เนื้อก้นครกด้วย 55555+

8. Sethawat

ใช่ครับ แบบนี้แหละครับรุ่นสาม ตอนนี้วัดให้เช่ากันอยู่แบบหักๆ องค์ละประมาณหนึ่งพันได้ครับ ซึ่งรุ่นสามก็จะมีทั้งเนื้อขาวเนื้อดำครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2012
  9. papex

papex เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
    และให้ข้อมูลครับ

10. จ่าต๊อบ

ขอบคุณพี่Sethawat มากครับผม
    ผมเรียกตามเวปนะครับพี่ต้องขออภัยด้วยครับหาก
    เรียกชื่อพิมพ์นี้ผิดไป
    ใครสนใจ อยากจะเช่าบูชาต่อ เชิญได้ตลอดครับ
    เพราะไม่ใช่สายนี้ครับ ขอยกให้ท่านอื่นที่มีความศรัทธา
    ดีกว่า เปิดราคาไม่แพงครับผม สอบถามได้ครับ
    087-7408348
    ผมประจำอยู่บอร์ดนี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/ร่วมด้...หลวงพ่อเขียน-ณ-สำนักถ่ำขุนเณร.303541/page-465

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2012
  11. จ่าต๊อบ

ยินดีกับพี่parasite_m และขอบคุณมากครับที่พิจารณาพระวัดเขาตะเคราให้
    ครับผม พิมพ์นี้เนื้อก้นครก ของคุณพี่เข้มขลังมากครับ
    :cool::cool::cool:

12. Sethawat

ไม่ต้องขอโทษอะไรผมหรอกครับ จ่าเองก็ไม่ได้ทำอะไรผิดครับ ผมก็แค่อยากมาร่วมให้ข้อมูลเท่านั้นเองครับ พอดีผมเองก็ศรัทธาสมเด็จวัดเขาตะเครานี้อยู่พอตัวครับ

13. parasite_m

โห ตอนนั้นมีเยอะมากเลยครับ แล้วก็เหมือนจะไม่ได้รับความสนใจด้วย เพราะไม่มีใครหยิบเลย (ไม่สวยมั้ง)

แต่ผมชอบพิมพ์สะดุ้งกลับเป็นพิเศษ เลยเก็บมา รู้งี้เก็บมาเยอะ ๆ ดีกว่า 5555+

ส่วนที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็นองค์นี้ครับ ห้อยคออยู่องค์เดียวเลย และห้อยมาหลายปีแล้วด้วยครับ

ส่วนรุ่นสองปี 16 ผมมีประมาณ 5-6 องค์ บางทีเจอสภาพรานจะหักไม่หักแหล่ ด้วยนะครับ ก็เก็บเอามา ชอบครับ

องค์ที่รานนี้ ได้มา 100 เดียวเองครับ เพราะเจ้าของเค้าบอกว่า " ไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม เอาไปก่อนจะหักเป็นชิ้นก็แล้วกัน "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2012
  14. Sethawat

สวยครับท่าน จะหักจะบิ่นจะยังไงพุทธคุณก็เท่าเดิมครับ

15. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

งามมากๆ ครับ พระในฝันครับผม

16. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    แล้วองค์นี้หละครับ พอจะเข้ารุ่นไหนบ้างไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      109 KB
      เปิดดู:
      2,773
      ขนาดไฟล์:
      109.2 KB
      เปิดดู:
      1,186
  17. parasite_m

เอาความเห็นส่วนตัวของผมล้วน ๆ นะครับ

ย้ำว่าผมคนเดียวนะครับ อาจจะไม่ถูกต้อง อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้ชำนาญอะไร ผมแค่คนชอบพระพิมพ์นี้แค่นั้นเอง

องค์นี้เป็นรุ่น 2 ปี 16 ครับ

18. parasite_m

แต่ผมเคยเห็นคนขายพระที่เค้าเอาไปออกใบรับรอง

รุ่น 2 ปี 16 เคลือบแล็คชัดเจน ทางเจ้าของสำนักงานออกบัตรระบุว่า " รุ่นแรก " 2513

ซึ่งดูยังไงๆ มันก็ไม่ใช่ แถมคนขายก็ปิดการแสดงความเห็นในกระทู้ด้วย นั่นหมายความว่า

เค้าเองก็รู้ว่าไม่ใช่ แต่บัตรออกมาผิด และจงใจจะขายให้เป็นรุ่นแรกปี 13 ผมก็ได้แต่ ปลงในความเห็นแก่ได้ของคน ... แค่นั้นเอง

ส่วนถ้าถามว่า รุ่นแรก 13 กับรุ่นสอง 16 ต่างกันยังไง?

เอาง่าย ๆ จุดเดียวเห็นชัดเจน ใบโพธิ์ของ 13 นิ่มนวล อ่อนช้อยกว่าเยอะครับ
    มันมีจุดอื่นที่พอจะแยกได้นะครับ แต่แค่ใบโพธิ์จุดเดียวก็ชัดเจนแล้วว่าเป็นรุ่นแรกหรือรุ่นสอง

19. Sethawat

มาเสริมว่าเป็นรุ่นสองเช่นกันครับ เพิ่มจุดตำแหน่งให้อีกจุดว่าให้ดูตำแหน่งมือของพระครับ

20. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    เคยได้รับแจกมาจากพระที่วัดเขาตะเคราครับ เป็นพระมีสีเขียว และสีอื่นๆ สักราวๆ เจ็ดแปดปีได้ ที่วัดมีหลายสี เยอะครับ เป็นพระพิมพ์ปรกโพธิ์สะดุ้งครับ หลังยันต์ ลักษณะทำเนื้อเหมือนพระเก่า พอทราบไหมครับรุ่นใดครับ