สอบถามวิธีซ่อมพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย chang938, 24 กรกฎาคม 2011.

1. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผิดห้องขอโทษผู้ดูแลเว็ปด้วยครับ ผมมีพระชำรุดตามรูปครับ ไม่ทราบว่าใช้กาวอะไรดีครับที่ผสมกับผงพระเก่าๆแล้วนำไปติดที่องค์พระให้ติดแน่นดีครับ ผมไม่เน้นเรื่องความสวยงามครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ:':)':)'(

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Va1entine

Va1entine Active Member

19 ธันวาคม 2008
    ไข่ขาวครับใช้ซ่อมแทนได้ครับ เห็นคนแก่แถวบ้าน ใช้ทาซ่อมพระพวกที่เป็น ผงทั้งหลาย

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้ครับ เยี่ยมเลย ผมว่าดีกว่ากาวนะ เพราะไม่ยังงั้นเวลาติดแล้วเอาไม่ออกครับ ไข่ขาวโดนน้ำน่าจะออก ดีครับ

4. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

สูตรง่ายๆ แบบบ้านๆฮะ แต่ได้ผล

1. ถ้าพระเนื้อผง ดูยุ่ยๆ ใช้ไข่ขาวฮะ แต้มที่รอยแตก กะแต้มที่ส่วนที่หลุดออกมา
    2. ถ้าเนื้อผงแกร่งๆ ต้มแป้งเปียกเองเลยฮะ แต่ให้เอาแป้งเท้ายาวมอม (มีขายในตลาดทั่วไป ได้จากหัวยายมอม พืชตระกูลบุก)+ แป้งมันสำปะหลัง ให้สัดส่วน 1 ต่อ 1 + น้ำ 1 ส่วน ต้มให้งวด เอาส่วนที่ใสๆ มาทาเหมือนไข่ไก่ฮะ

อย่าเอาตากแดดนะฮะ ให้ใช้ลมเย็นเป่า ไม่ก้ผึ่งไว้เฉยๆ

ปล. ทาพอบางๆ ปล่อยให้แห้งหมาดๆ ก่อนเอามาประกบนะฮะ และต้องทำความสะอาด รอยและชิ้นให้ดีนะฮะ แล้วอย่าเอากระดาษมารองละ ใช้พวกพลาสติก ใหม่ๆ ผิวมันๆ กาวหรือไข่ มันจะไม่ติดผิวฮะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2011
  5. chang938

ขอขอบคุณ คุณVa1entine007 คุณมันตรัย และคุณPhaake ที่กรุณาเข้ามาให้ความรู้และความคิดเห็น เดี๋ยวจะลองดูครับ ได้ผลอย่างไรแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ ส่วนท่านอื่นถ้ามีวิธีการซ่อมพระที่แตกต่างออกไปช่วยบอกเป็นวิทยาทานด้วยครับเผื่อมีท่านใดที่มีปัญหาคล้ายผมจะได้นำไปใช้ครับ

6. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ไข่ขาว ใช้ได้ดีในกรณีที่พระนั้นเป็นพระเนื้อผงที่ไม่แน่นตัวมากนักครับ คือมีความฟ่ามพอที่จะให้ไข่ขาวแทรกเข้าไปในเนื้อพระได้ เช่นพวกพระผงวัดพลับ อะไรทำนองนั้น

แต่หากพระที่มีเนื้อแกร่งปูน คล้ายกระเบื้องไปแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าไข่ขาวจะสามารถต่อได้หรือไม่ครับ ถ้ามือแม่นๆพอ ก็กาวตราช้างครับ ใช้ปลายเข็มหมุดแต้มเนื้อกาว (อย่าหยอดจากหลอดตรงๆ) เอาสักเล็กน้อยแล้วก็ประกบติดกันเท่านั้น อาจเห็นรอยต่อบ้างขึ้นอยู่กับส่วนขอบของพระที่แตกชำรุดออกมา หากพระหักใหม่ๆ รีบต่อกลับ ส่วนขอบยังไม่ผ่านการสัมผัสมากนัก ส่วนใหญ่ต่อแล้วจะไม่เห็นรอย แต่ถ้าต้องการลบรอยต่อ ต้องพึ่งช่างมืออาชีพครับ (หรือกาวหลอดเอนกประสงค์ของ UHU ก็ใช้ได้ครับ)

เรื่องการตกแต่งซ่อมแซมพระเครื่อง ต้องระวังและอย่าใจร้อนครับ ผมเองทำพระพังมากหลายรายการแล้วเพราะความใจร้อน หากพระมีราคา พึ่งพี่ๆช่างมืออาชีพเสียดีกว่า ครั้งหนึ่งคุณตาผมทำพระสมเด็จหัก แล้วแกร้อนใจรีบหากาวมาซ่อม พอดีที่บ้านมีแต่อีพอกซี่ คุณตาท่านผสมอีพอกซี่ทาเลยครับ พระสมเด็จองค์นั้นเลยมีคราบอีพอกศี่สีเทาเข้มพาดผ่านกลางอยค์มาจนถึงปัจจุบันนี้ครับ...555

7. Phaake

อยากชมฝีมือ คุณตาฮะ......พอกสวย องค์พระยิ่งสวยนะฮะ

ที่ญี่ปุ่นเค้าเรียก kintsugi คินทรึกิ ฮะ เป้นศิลปะการซ่อมเซรามิก

รูปตัวอย่างฮะ

เป็นงานยุคเอโดะ โดยช่างนิรนามฮะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2011
  8. Phaake

ตอนนี้ผมสนใจงานซ่อมนิดหน่อยฮะ ดูเป็นศิลปะชั้นสูงดี

อันนี้เป้นงานของจีน เรียกเทคนิคเย็บกระเบื้อง

เป็นการเย็บขั้นเทพนะฮะ .........

9. Phaake

ส่วนตัว อยากลองงานเย็บกระเบื้องด้วยหมุด ทองแดง กะ ขุนแผนกรุวัดใหญ่ ที่บ้าน

10. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010

ไม่สวยนะสิ่ครับท่าน Phaake....:'(
    คุณตาผมท่านใจร้อน แต่เอาอีพอกซี่ติดซึ่งอีพอกซี่สีมันเป็นสีเหล็ก พอเอาไปติดพระสมเด็จองค์สีขาวแล้ว เนื้ออีพอกศี่จึงล้นออกมาผิวพระ กลายเป็นลายหักให้เห็นชัดเจนไปอีกครับ...

11. chang938

ขอขอบคุณท่านChalkie และท่านอื่นๆด้วยครับที่เข้ามาให้ความรู้และเกร็ดการซ่อม ดูแล้วคลาสสิคดีครับ

12. chang938

ผมว่าใช้หมุดทองคำดีกว่าครับ สวยและคลาคสิคกว่า

13. Super-Q

Super-Q สมาชิกใหม่

20 กรกฎาคม 2011
    ส่วนตัวเคยเคี่ยวน้ำตาลเหนียวๆแล้วติดดูก็โอเคนะครับแต่คงไม่เหมาะกับพระเนื้อผงสีขาวครับ

14. chang938

บางท่านก็บอกผมว่าใช้นมข้นครับสำหรับเนื้อผงติดแน่นดีเหมือนกันแต่เนื้อผงน้ำมันคนแนะนำยังไม่เคยลองครับ

15. Phaake

เนื้อผงน้ำมัน คิดว่า ซ่อมยากนะครับ หากแตกหัก แตกตัว แล้วจะหลุดออกจากกันไปเลย

เคยลองด้วยเทียนขี้ผึ่งแล้ว ก็ไม่ติดกันครับ แถมติดกันไม่นาน

ปล. แต่อยู่ที่ปริมาณความมันของเนื้อพระนะครับ

16. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

พระท่านว่าแค่คิดก็เป็นบุญกุศลแล้วครับ...

ขอบรบกวนถามว่าถ้าเป็นพระลักษณะแบบนี้ควรใช้วิธีไหนซ่อมดีครับ ขอบคุณครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

17. มืดบอด

มืดบอด เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณเกร็ดความรู้ของทุกท่าน เดี๋ยวจะไปซ่อมบ้างเหมือนกัน

18. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    อันนี้ขอบังอาจแนะนำนะครับ
    ตอนเด็กๆ เคยหัดซ่อมพระให้พ่อแบบตามมีตามเกิด

อ่านจากตำราในคอลัมของหนังสือท่าพระจันทร์สมัยก่อนทำตาม
    ถ้าเนื้อผง มีแบบง่ายๆหน่อย ก็เอากาวติด ไข่ขาวก็ได้ พออยู่แต่จะไม่สวย
    หรือจะ advance ซ่อมสวยๆหน่อย เอาเศษปูนเศษผงผสมสีในกาวให้โทนเนื้อเดียวกับพระเราดู แรกๆไปหัดทำซื้อพระเก๊ๆท่าพระจันทร์ที่ขายตามแผงแบกะดินมาหัดซ่อมดูครับ

ถ้าสมเด็จเอาผงพระพระเก๊ๆสีใกล้เคียงกัน ผสมสีโทนเดียวกัน ต่อเชื่อมกาวกันก่อน แล้วตามร่องก็เอากาวผสมผงพระอุดเชื่อมปิดรอยต่อให้สนิทครับ apply จากที่เคยเห็นเซียนพระรุ่นเก่าๆซ่อมพระเขาเล่นระดับระนาบกันเล็งๆเป็น ชม.แล้วต่อรอยอุดซ่อมด้วงผงพระแท้ๆเก่าๆ

19. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครับ ใช้กาว อะไรครับ เผื่อผมหามาลองบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

20. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    หัดซ่อมกับพระเก๊ๆท่าพระจันทร์ดูก่อนก็ได้ครับ
    พอเริ่มพอใจค่อยลงมือกับพระเราจริงๆ ส่วนถ้าเนื้อหลุดเนื้อผงก็โป๊ะซ่อแต่งเองเลยครับ