สอบถามเกี่ยวกับกสิณไฟ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ์Nanthawat, 6 พฤษภาคม 2019.

1. ์Nanthawat

์Nanthawat สมาชิก

13 กันยายน 2015
    ถ้าหากว่า เราไปเพ่งใส่คนคนนึง แล้วตัวเค้าร้อนขึ้น. วันต่อมามีอาการไข้ จะแก้ไขอย่างไรครับ.

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเพ่งกสิณไฟใส่คนอื่นๆได้จริง
    ภายในเวลาไม่กี่วินาที(เรื่องปกติ)
    หรืออย่างมากแค่หลักนาที(ช้ามากแล้ว)
    ที่ไม่ใช่บุคคลนั้นตัวร้อนเพราะเป็นไข้
    หรือเพราะอากาศร้อน
    หรือเจอการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ
    ที่แตกต่างกันมากแบบปัจจุบัน
    ปกติคนที่ทำก็สามารถใช้กสิณน้ำไปดับได้
    อยู่แล้วเรื่องปกตินิครับ
    เพราะฐานกำลังใช้งานมันระดับเดียวกัน
    หมายถึง แก้ที่ตัวผู้กระทำนะครับ
    คือพูดง่ายๆว่า คนที่ทำได้จริง ไม่น่ามาถาม
    อะไรแบบนี้ ทำได้ต้องภายในไม่กี่วินาทีนะครับ เล่าให้ฟังเฉยๆ

แต่ถ้า บุคคลที่คิดว่าโดน แก้ด้วยการเหยียบ
    ดินหรือหญ้าด้วยเท้าเปล่า ซักพัก
    ทำร่วมกับกรวดน้ำไปเรื่อยๆ
    จะช่วยแก้ได้ครับ

ปล. ทำกระทบตัวผู้อื่นได้ภายในกี่วินาที
    น้ำก็ดับได้ในระยะเวลาเท่านั้นหละครับ
    เรื่องปกติ

แต่บุคคลที่ทำได้จริง
    มักจะไม่ค่อยทำเหตุแบบใช้ในการทำร้าย
    ทำลายบุคคลหรือสรรพสัตว์
    และปกติความต้านทานทางจิต
    จะต้องสูงพอควรครับ
    จะใช้เฉพาะในเหตุที่มีประโยชน์ต่อบุคคลอื่นๆเท่านั้น ตรงนี้เป็นกฏที่ทราบดีโดยไม่ต้องมีใครบอก ถ้ายังอยู่ในแนวทางพุทธฯ
    นะครับ กสิณบางกอง ระดับใช้งานเนี่ย
    มันย้ายเส้นเอน ขยายธาตุได้เลยนะครับ
    ถ้าโดนเนี่ย ดิ้นร้องแบบเสียง
    สุนัขหลงได้เลยครับ

ถ้าภูมิต้านทานทางจิตผู้ทำได้จริงต่ำ
    เช่น เค้ามาด่าพ่อล้อแม่ แล้วไปใช้งาน
    ก็จะกลายพันธ์เป็นมารได้
    อย่างไม่รู้ตัวนะครับ
    หรือใช้ในทางหา ชาภ ยศ สุข สรรเสริญ
    ก็กลายพันธ์เป็นมาร เป็นอสูรได้ครับ
    (หมายถึงจิตใจ)

พวกนี้ต้องระวังครับ ยกเว้นทำเอาฮา
    หรือต้องการลองพิสูจน์ผลเพื่อทราบ
    ที่อยู่ในขอบเขต ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน
    หรือทำเพื่อตนเองบางกรณี
    ไม่เป็นไรครับ

ปล.1 เล่าให้ฟังเฉยๆครับ

3. ์Nanthawat

ก่อนอื่นบอกก่อนว่า ผมไม่ได้มีเจตนามาโอ้อวดอะไรนะครับ
    ถ้าไม่น่าถามขออภัยด้วยครับ ผมแค่นั่งปฎิบัติเช่นนี้บ่อยบ่อย
    เพราะคิดว่าเหมาะกับเราครับ ผมอาณาปาณสติไม่ค่อยได้
    แต่นั่งมองไฟจะได้นานกว่า แล้วมีสมาธิดีกว่าครับ
    ส่วนที่ไปเพ่งใส่คนอื่นคือ เขาไปแอบรู้มาว่าผมชอบมองไฟ
    (น่าจะทราบจากเพื่อนผมที่เคยมานอนบ้าน) แล้วเค้ามา
    ขอลอง ผมเองก็ปฎิเสธไปหลายครั้ง แต่เค้าก็ยังขอลอง
    จนผมลองเข้าไป หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    แต่อีกสองสามวันให้หลัง เค้ามาบอกผมว่า มีอาการไข้
    ทำอย่างไรก็ไม่หาย ผมบอกตรงตรงว่า วันนั้นมันมีการ
    มาขอลองผม2คน มีอาการไข้ทั้งสองคน ซึ่งพวกมันก็บอกว่า
    ร้อนตรงหน้าผาก ที่ผมเพ่งไป ผมเลยพยายามหาวิธีแก้
    ไอ้กสิณน้ำอะไรผมไม่เคยเพ่ง ถ้าเคย ผมเพ่งให้พวกมันไปแล้ว
    ปัญหาจะได้จบ มันผิดที่ผมเอง ที่ไม่น่าไปบ้าตามพวกมัน

4. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    เย็น ก้คือ ธาตุไฟ

เพ่งร้อนได้ ก้ต้องกำหนด
    ร้อนน้อยๆ ได้

ร้อนน้อยๆ นึกไม่ออก นึกเข้ามา
    ที่กลางอก พิจารณาคล้ายแผ่
    เมตตา ...

...สังเกตความสงบ รำงับ เย็ลลลล
    แล้วก้ เพ่งไป

ยิ้มหวานๆ ให้เพื่อน บ่อยๆ ก้ได้

จนกว่า อุปทานขันธ์ เขาจะรำงับ

จะช่วยให้เขา พ้นอำนาจอะไร
    แบบนี้ ได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด

ไม่ไปโดนใครอื่น ทำไฟคือโมหะ
    ไฟคือราคะ ไฟคือโทษะ กร้ำกราย

5. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    พาไปอาบน้ำ น้ำมนต์แล้วอราทนารักษา

ให้เค้าทำสมาธิครับ ดูแล้วสงสัยไม่ได้ทำสมาธิ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

กรณีแบบนี้ไม่เป็นไรหรอกครับ
    ผ่านไปสองสามวันกว่าจะเกิดผลนั้น
    ไม่มีอะไรร้ายแรงต่อผู้ถูกกระทำครับ

และการร้อนแค่บางจุดก็
    ไม่ถือว่าร้ายแรงอะไรครับ

ถ้าทั่วไปๆคนที่โดนจะร้อนทั้งตัว
    ร้อนแบบแสบๆ คล้ายๆผิวก่อนไหม้ แต่ไม่ไหม้แค่ ร้อนเฉยๆ
    ที่พูดคือกรณีคนที่ใช้งาน
    ได้คล่องนะครับ

และอีกอย่างตัวเราเองนั้นถ้าเพียวกสิณไฟ
    แบบใช้งานทั่วไป คือหลักทำปุ๊บเกิดผลปั๊บ
    เราเองจะร้อนมากที่ตัวจิต
    ตรงกลางลิ้นปี่เราเลยครับ
    ประมาน ๒ ถึง ๓ วันกว่าจะหายนะครับ
    และเราเองจะกลายเป็นคนบ้าพลังได้
    โดยไม่รู้ตัวครับ
    (ถ้าใช้งานทั่วไปแล้วไม่ร้อน จะต้องเคยรวม
    นิมิตน้ำกับนิมิตไฟเข้าด้วยกันได้มาก่อน
    สีของไฟจะอ่อนลง
    เวลาใช้งานถึงจะไม่ส่งผลต่อตัวจิตเราครับ)

และอีกอย่างเราไม่มีเจตนาไม่ดีอะไรครับ
    ส่วนนี้เล่าเชิงเตือนให้ฟังไว้ก่อน

วิธีแก้ คือ เปลี่ยนเป็นระลึกน้ำแทนไฟ
    (ระลึกถึงน้ำนะ ไม่ใช่เพ่ง)
    แล้วกำหนดเหมือนที่เคย
    ใช้กสิณไฟนั้นหละครับ
    ถ้าจะแก้ให้เพื่อนนะครับ
    ก็รอดูว่า วันสองวันจะหายไหม
    (คือการใช้ครั้งต่อไปผลมันจะเร็วขึ้น
    เป็นเรื่องปกติ เพราะจิตมันเริ่มคุ้น)
    หรือให้เพื่อนไปเหยียบดินหรือหญ้า
    ด้วยเท้าเปล่าจนหายร้อน
    แบบที่แนะนำไปแล้ว
    ก็ได้ครับ

ปล. ทั่วไปกรณีนี้ถือว่าไม่มีอะไรครับ

7. ์Nanthawat

ขอบคุณทุกท่านครับ