อยากทราบความหมายของ.....

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ::เจ้าจุก::, 4 สิงหาคม 2008.

1. ::เจ้าจุก::

::เจ้าจุก:: เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    เมื่อคืนสวดคาถา "นิพพานจุติ"ของท่านพระยายมราชที่ว่า
    "ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง สุคโต จุติ
    จิตตะเมตะ นิพพานัง สุคโต จุติ" ในการภาวนา
    แล้วฝันดีและเป็นสมาธิดีอ่ะค่ะ แต่ไม่ทราบความหมายของคาถา
    เลยอยากเรียนถามท่านที่ทราบอ่ะค่ะ....................
    รบกวนด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ:)

2. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    อนุโมทนาครับ

ความหมายผมยังหาไม่เจอครับ แต่น่าจะหมายถึง

พระคาถาที่ช่วยให้รอดพ้น จากภัย พิบัติ ในยามเกิดเหตุการณ์มหันตภัย
    พระคาถาข้อนี้จะเขียนลงใส่ใบลาน แผ่นทอง หรือแผ่นผ้าก็ดีให้ติดไว้บนประตู ห้องเรือน หรือรถราพาหนะ หรือ - พันหัวไว้ในยามเกิดเหตุการณ์จะช่วยให้รอดพ้นภัยอันตราย

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตามความเข้าใจของผมน่าจะแปลโดยรวมๆได้ดังนี้ว่า

ผู้มีชีวิตอยู่และล่วงลับไปแล้วที่แสวงหาหนทางการเกิดอันเป็นสุขขอให้ไปสู่หนทางแห่งสุคติเถิด ข้าพเจ้ามีเมตตาจิตต่อสรรพวิญญาณทั้งหลาย ขอให้ถึงซึ่งพระนิพพานอันเป็นหนทางอันเกษมเหนือสุคติภพโน้นเถิด

4. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

ความหมายของคาถานี้ดีมากเลย ผมขอเอาไปสวดแผ่เมตตาก่อนนอนด้วยคนครับ ขออนุโมทนา ^^

5. ::เจ้าจุก::

::เจ้าจุก:: เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ขอบพระคุณมากค่ะ:)

6. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เขาเล่าว่า คนที่ตายแล้วไปพบท่าน แต่ตรวจดูแล้วเอาไปผิดคน ก่อนส่งคืน ท่านให้มาแจ้งข่าวว่า ให้ทำความดีและภาวนาคาถาป้องกันภัยอะไรทำนองนั้น ฟัง ๆ ตามกันมา.

7. chenroom

chenroom เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    เป็นคาถา พญายม ท่านเมตตาให้ คุณ บุญชู ศรีผ่อง ครั้งท่านตาย แล้วพื้นคืนชีพ
    เป็นคาถาที่ป้องกันภัย ท่านพญายมท่านเมตตาให้เอาไปเผยแผ่

8. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

"ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง สุคโต จุติ
    จิตตะเมตะ นิพพานัง สุคโต จุติ"

ต้องแปลภาษาบาลีประโยคนี้ ออกมาครับ แล้วจะเข้าใจว่าหมายความว่าอย่างไร
    สุคโต จุติ คือ การไปสู่สุคติภพ เป็นการไปเกิดใหม่ หรือเปลี่ยนอัตภาพ
    นิพพานัง คือ ความเข้าถึงพระนิพพาน หรือความหลุดพ้นทุกข์ หรือเป็นความห่างไกลทุกข หรือความถึงบรมสุข
    ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง คือ ความแปรเปลี่ยนไปอันยิ่งกว่าของชีวิต
    จิตตะเมตะ คือ จิตที่เป็นหนึ่งเดียวคือเมตตา หรือ เอกคตาจิตแบบพรหมวิหาร หรือทรงอุเบปกขา หรือจิตว่าง หรือฌาณสมาธิ หรือญาณสมาธิ

แปลได้หลากหลายมากผมเข้าใจในแบบของผม ซึ่งอาจจะไม่ตรงกับท่านผู้รู้บาลีครับ
    จึงละไว้ในฐานที่เข้าใจ

สรุปรวมความลงคือ การภาวนาเพื่อก่อให้เกิดความเปลี่ยนแปลงที่สำคัญยิ่งอันจะนำจิตให้บังเกิดเอกคตาจิต เมตตาจิต ทรงอุเบกขา ล่วงสู่พระนิพพาน คืออัตภาพใหม่ที่จิตไปเสวยจุติ คือบรมสุข ห่างไกลทุกข์ภัยทั้งปวงครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2016
  9. ออฟศัก

ออฟศัก ทิพย์นาคาพระเครื่อง

ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง สุขะโตจุติ จิตตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ แปลว่า จิตรเมตตาพาไปสวรรค์ จิตรเมตตาพาไปนิพพาน

10. ออฟศัก

ออฟศัก ทิพย์นาคาพระเครื่อง

นาทีที่ 15:57 ลองฟังดูครับ ที่ไปที่มาและข้อคิดของคาถาพยายม