เรื่องเด่น อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อย ๆ

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย iamfu, 10 เมษายน 2020.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. iamfu

iamfu ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

25 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,262

ถาม : มีคนทักผมว่า ผมมีเจ้ากรรมนายเวร ทำให้ผมทำอะไรทุกอย่างติด ๆ ขัด ๆ ?
    ตอบ : คนทุกคนมีเจ้ากรรมนายเวรทั้งนั้นแหละ ไม่มีใครหรอกที่ไม่เคยทำความชั่วมา เพราะฉะนั้น..ก็มีกันทุกคน..!

ถาม : แล้วจะทำอย่างไรให้เบาบางลงได้ ?
    ตอบ : อุทิศส่วนกุศลให้บ่อย ๆ ตื๊อเท่านั้นที่จะครองโลก ถึงเวลาเขาทนความดีของเราไม่ได้ ก็อโหสิกรรมให้เอง

พยายามทำบุญใหญ่ บุญใหญ่ไม่จำเป็นต้องใช้เงินเยอะ บุญในสังฆทาน วิหารทาน สร้างพระชำระหนี้สงฆ์ อย่างนี้เป็นต้น มีโอกาสก็ร่วมกับเขาบุญใหญ่

บุญเหล่านี้เหมือนข้าวของที่มีราคาสูง ต่อให้คุณซื่อตรงขนาดไหน ยื่นให้บ่อย ๆ เดี๋ยวเขาก็เผลอรับไปเอง เพราะว่าเจ้ากรรมนายเวรเขากลัวลูกตื๊อ ให้บ่อย ๆ เดี๋ยวเขาก็ใจอ่อนไปเอง
    ..................................
    พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร. วัดท่าขนุน
    www.watthakhanun.com

ขอขอบคุณภาพจาก เพจ อาศรมศรีชัยรัตนโคตร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้