เจอแสงสีขาวหมุนวนแรงมาก

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย volvo16738, 12 ตุลาคม 2020.

1. volvo16738

volvo16738 เป็นที่รู้จักกันดี

นอนทำสมาธิจนหลับไปช่วงหนึ่งแล้วตื่นมาเจอแสงสีขาวขนาดใหญ่หมุนวนแรงมาก มีเสียงหมุนติ้วๆไปทิศตามเข็มนาฬิกา เหมือนกำลังดูดกายละเอียดเข้าไปในแสงนั้น ความรู้สึกของร่างเหมือนกำลังลอยอยู่นอกกายหยาบ แล้วกำลังถูกดูดไปครับ ตกใจเลยรีบๆพยายามออกไป มันเกิดอะไรครับ?

ภาพประมาณนี้ครับ แต่เป็นสีขาวทั้งหมดในภาพนั้น: https://prnt.sc/uxu0ui

สดๆร้อนๆ อาการเมื่อกี้เลย

ขอบคุณครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

แบบทั่วไปนะ เล่าให้พอหายสงสัย
    (จริงๆเรื่องแบบนี้ส่วนตัวพูดไปประมาณ ๕ ถึงรอบ ๖ แล้วหละ)
    มันคือ นิมิต กรรมฐานของกสิณนั่นหละ
    และการที่มันหมุนวนขวาก็เรื่องปกติ
    เพราะเมื่อถึงสภาวะอารมย์นั้น การหมุนจะหมุนไปตาม
    ปริมาณแร่เหล็กที่อยู่ในเส้นเลือดดำบริเวณด้านหลังฝั่งขวาของเรา
    เป็นเหตุให้มันหมุนขวาได้ง่าย และถ้ากำหนดให้มันหมุนขวามัน
    ก็จะมีวงขยายกว้างขึ้นไปเรื่อยๆ จะบอกว่ามันคือเรื่องปกติ
    และถ้าไม่เงียบ มีแรงดึงดูด นั่นหละ เราเรียกว่าเข้าสู่ปฏิภาคนิมิต
    ถ้าอุคหนิมิต มันจะเงียบกริ๊บ มีแต่ภาพ ไร้แรงดึงดูด นี่คือ
    ข้อแตกต่างที่ชัดเจน ส่วนกรณีที่บางกรรมฐาน ที่บอกว่า
    จะมีแสงสว่างด้วย ให้เราเอาแรงดึงดูด และเสียงเป็นตัวชี้วัด
    ก็จะแยกได้เองว่า อะไรเป็นอุคหนิมิต อะไรเป็นปฎิภาคนิมิต

จริงๆ ไม่ควรไปตกใจอะไรนะ เพราะมันไม่มีอันตรายอะไรหรอก
    คือถ้าฝึกกสิณหรือกรรมฐานต่างๆที่ขึ้นด้วยภาพด้วยแล้ว
    กิริยาแบบนี้ถือว่า จะเจอเป็นเรื่องปกตินะและ
    ถ้าเราเป็นประเภทไม่ยึดติดนามธรรม และมันมีทริคที่จะไปต่อได้อยู่
    แม้ว่าจะถูกดูดเข้าไปก็ตาม
    เพียงแต่ถ้า ถูกดูดเข้าไป มันจะไปโผล่อีกมิติหนึ่งเท่านั้นเอง
    คนที่มีปัญหา คือ ไปติดในสิ่งที่เห็นหลังจากถูกนิมิตแบบนี้ดูดไป
    เป็นเหตุให้วิปลาส หรือ ยึดติดนามธรรมในเวลาต่อมานั้นหละ

จากอาการ ถ้าเราถูกดูดเข้าไป มีสาเหตุ ๒ อย่าง
    คือ ๑ เข้าไปดูมันใกล้เกิ๊นไป (เรื่องปกตินะ)
    ๒.บอกได้ว่า กำลังสมาธิในการควบคุมตัวจิตและกำลังสติ ณ เวลานั้น
    ในการควบคุมกายละเอียดหรือจิตเรายังไม่พอ
    แค่นั่นเอง มันเรื่องปกตินะ

วิธีแก้ก็คือ เพิ่มกำลังสมาธิสะสมเราไปเรื่อยๆ
    และหาระยะห่างในการดูให้พอดีด้วยตัวเราเอง
    ระยะห่าง จำไว้ว่า ถ้าใกล้ไป เราจะถูกดูด
    ถ้าไกลไป เราจะทำอะไรกับนิมิตนี้ไม่ได้เลย คล้ายๆไม่มีกำลัง

และเมื่อเราทำการหาระยะที่เหมาะสมและไม่ถูกดูดได้แล้ว
    ในลำดับต่อมา ให้บังคับมันด้วยการ หมุนวนด้านซ้ายให้ได้
    ภาพนิมิตนั้น มันจะค่อยๆเล็กลงมา ถ้าทำตรงนี้ได้
    ตัวจิตเราจะเกิดกำลังจิตขึ้นมาในเวลาปกติ
    จะเริ่มเข้าใจและเล่นกับเรื่องแรงได้ ทั้งแรงภายนอกและภายใน

และจิตจะมีความสามารถในการเรียกพลังงาน ของกสิณกองที่เหลือ
    ได้ทั้งหมด ความหนาแน่นต่างกัน แล้วแต่การสะสม
    แต่เรียกได้หมดเพราะว่า มันใช้กำลังในระดับเดียวกัน

พวกนี้ถือว่าเป็นสมถะ เราเราได้กำลังใช้งานตรงนี้
    มันจะไปต่อยอดเรื่องปัญญาได้ง่าย
    ส่วนจะพัฒนาต่อในส่วนสมถะหรือไม่ ขึ้นอยู่กับว่า
    เรานำกำลังตรงนี้ไปใช้ประโยชน์ทางด้านใด....

พอเข้าใจเนาะ

3. volvo16738

ไม่ใช่ครับคุณนพ ก่อนหลับผมไม่ได้ตั้งภาพอะไรขึ้นมา แต่อยู่กับความรู้สึกที่ตัว หายใจเข้าออกธรรมดา ครับ แต่ก่อนหลับคิดถึงเรื่องอวกาศ อยากออกไปดูไรประมาณนี้ ภาพนี้มันเกิดขึ้นเอง บังคับไปซ้ายขวา ไม่ได้ แบบตื่นมาแล้วเกิดเลยครับ เหมือนดูดร่างออกไปให้ลอยเคว้งอยู่ที่หนึ่งแล้วเหมือนกำลังจะดูดไป

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็เกิดในสภาวะกิริยาแบบนี้นั่นหละ มันไม่ได้ต้องท่าอะไรหรอก
    มันไม่ใช่ว่า เรานั่งสมาธิแล้วถึงจะเกิดได้อย่างเดียวนะ
    เกิดในท่านอนธรรมดาปกตินี่แระ แม้ว่าเราจะไม่ได้กำหนดอะไรเลย
    หรือจะกำหนดอะไรก็ตาม
    เพียงแต่สิงที่ปรากฏมันบอกว่าเป็นผลของอะไรได้บ้าง
    สมัยส่วนตัวฝึกกสิณใหม่ๆ
    บางทีนอนเล่นๆ นิมิตกสิณลมก็มา กสิณอากาศก็มา
    แล้ว ก็ไปโผล่ที่โน้นนั้นนี่เรื่องปกติ
    บางทีนั่งเล่นกินกาแฟอยู่ร้านกาแฟ อยู่ดีๆไฟไหมร้านก็มี
    แต่เป็นนิมิตนะ ไม่ได้ต้องกำหนดอะไร มันก็เกิดได้

เพียงแต่ เราจะเข้าใจถึงสาเหตุที่มันเกิดได้หรือไม่
    และรู้หรือไม่ว่า มันเป็นผลมาจากกรรมฐานอะไร และเรารู้หรือไม่ว่าเป็นคุณเป็นโทษ
    และจะต่อยอดอย่างไรมากกว่าตรงนี้เป็นประเด็นสำคัญ

ย้ำว่า การจะเกิดนิมิต มันไม่ใช่ว่า จะต้องมาตั้งท่า
    กำหนดอะไร หรือจะต้องมานั่งสมาธิเพียงอย่างเดียว

พอเข้าใจเนาะ

เพราะเวลาใช้งานจริงๆ ไม่มีใครตั้งท่ากำหนดอะไรหรอก
    มันใช้งานในเวลาลืมตาใช้ชีวิตปกตินี่หละ
    ประเภทกำหนด ตั้งท่า คือ ห่างไกลวงการใช้งานอยู่
    เกทเนาะ

5. volvo16738

โอเคครับ เมื่อวานฝึกกสิณแสงสว่างอยู่ แต่มาเจอปฏิภาคนิมิตวันนี้แบบกะทันหัน น่าจะเป็นแบบนั้น เพราะวันนี้ผมไม่ได้แตะกสิณแสงสว่างเลยทั้งวัน

ขอบคุณครับ

6. บุรุษไร้เงา

มันจะเป็นแบบนั้นได้นั่นแระ เราอาจจะยังไม่คุ้นเฉยๆ
    บางที่ เรานั่งๆอยู่ ก็อาจไปเห็นสถานที่ใกล้เคียงได้นะ บอกไว้ก่อนเด่วจะมองว่า แปลกอีก
    ทางปฏิบัตินะ เค้าเรียก นิมิต แนวนี้ว่า นิมิตสำหรับการต่อยอด หรือสำหรับไปด่านต่อไป
    มันอยู่ที่ว่า เราเห็นอะไรจาก สิ่งที่ปรากฏ

ซึ่งมันอาจจะเกิดในฝันก็ได้นะ บอกไว้ก่อน
    ปํญหาคือ กำลังสติทางธรรมเราจะทราบคำตอบได้ไหม

ถ้าเอาตรงๆนะ ถ้าไม่ใช่กำลังจาก ท่านที่อยู่เบื้องหลังทำให้ปรากฏให้เราเห็นนะ
    เราจะไม่ได้เห็นนิมิตแนวๆนี้ได้ง่ายๆหรอก....
    เพราะปกติจะต้องนั่งเกร๊งกล้ามเข้าสมาธิระดับสูงถึงจะปรากฏได้
    แสดงว่า ลึกๆเราต้องมีเจตนาในการนำไปใช้งาน
    ที่เกิดประโยชน์ต่อบุคคลอื่นๆโดยไม่หวังผลอยู่
    มันถึงจะเกิดนิมิตลักษณะขึ้นได้

ส่วนนี้เล่าให้ฟัง เพราะบางคน พอเจอเหตุการณ์
    แบบนี้ อาจจะหลงตัวเองว่า เป็นอะไรที่ไม่ธรรมดาได้
    เล่าแบบรวมๆนะ

เครเนาะ

7. volvo16738

ใช่ครับ มีเจตนาไปช่วยเหลือคนอื่น แต่ไม่ใช่คน ผมหวังว่าจะไปช่วยเหลือภพภูมิในอนาคตถ้าถอดกายได้

ท่านที่อยู่เบื้องหลังนี่คือใครครับ? ปกติตอนช่วงครึ่งหลับครึ่งตื่น ก็พอรู้ว่ามีคนคอยหนุนหลัง หรือปกป้องอยู่ หรือตอนทำสมาธิ ก็มีอาการเหมือนขนลุกบริเวณไหล่ข้างนึง แล้วบางทีก็เกิดเสียงวิ้งๆขึ้นในหู หลังจากนั้นก็เข้าสมาธิระดับลึกได้เร็วมาก จริงๆแล้วมีหลายคนเลย แต่คนคอยขวางก็มีเหมือนกัน ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ ได้อะไรเยอะเลย

8. บุรุษไร้เงา

ต้องการรู้เรื่องนี้จริงๆ หรือแบบถามเฉยๆ

คือ การช่วยภพภูมิถือว่าดีนะ สนับสนุนเลยแระ แต่จะ
    แบบไหน ช่วยยกระดับกำลังบุญ เป็นสายบารมีนะ
    ช่วยสอนธรรม สายผู้โปรดนะ (ยากหน่อย)

แห๋มๆ ภพภูมิมีตั้งหลายท่าน ขึ้นอยู่กับว่า จะช่วยในส่วนไหน ช่วงไหน
    แต่ที่เฉพาะ ที่ช่วยเรื่องเทคนิคกรรมฐานในส่วนที่เอามาถาม
    เฉพาะของเรานะ พระโพธิสัตว์ทางจีนนะ
    จะมีองค์หนึ่ง ที่ใส่่มงกุฏ ที่ชอบอยู่ท่านั่ง เข่าขวาตั้งแล้วเอาแขนขวามาพาดออกไป
    แลขาซ้ายคล้ายท่านั่งสมาธิแล้วเอามือซ้ายมาวาง บางทีก็เอามาค้ำแบบแขนตรง
    ลองไปหาดูรูปเอาเองเด้อ ท่าหลังคล้ายๆปางมหาราชลีลา
    เป็นท่าเอกลักษณ์ท่านเลยหละ
    พิมพ์ อากู๋ ว่า พระโพธิสัตว์ ท่านั่งดู
    เด่วรู้เองแระว่าท่านใด ถ้าเจอปางนี้

ฟังหูไว้หูนะ พอขำๆ

9. volvo16738

https://paste.pics/ADHFA

องค์นี้เหรอครับ?

พระอวโลกิเตศวร

ใช่เจ้าแม่กวนอิม ไหมครับ?

จะว่าไปผมเองเหมือนมีดวงนารีอุปถัมป์ มี ผญ ช่วยเยอะมากตั้งแต่เด็กๆ ไม่แปลกใจถ้าเป็นเจ้าแม่กวนอิม ^^

ส่วนเรื่องสายไหน ผมยังไม่รู้ครับ ไว้ถอดกายออกไปคงตัดสินใจได้ เผลอๆจะไม่กล้าออกไปอีก อิอิ (ล้อเล่นครับ) จริงๆคนเรามักกลัวสิ่งที่เจอเป็นครั้งแรก พอครั้งคงต่อๆไปก็จะหายกลัวเอง ถ้าไม่กล้าออกไปเจอ ก็คงต้องไม่กล้าตลอดชีวิต

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2020
  10. บุรุษไร้เงา

ใช่แล้วหละ ที่เน้นตัวหนานั่นแระ..หมายถึงที่อยู่เบื้องหลังที่คุยตามหัวข้อกระทู้นะ
    ส่วนเจ้าแม่ฯ อีกท่านๆเข้ามาเป็นปกติ
    หากว่าใจเรามีเมตตา ยิ่งชอบช่วยคนแบบไม่หวังผลตอบแทน

หรือว่า ช่วงใดที่รู้สึกว่าใจเราท้อ อาจเข้ามาในรูปแบบเสียง
    หรือเข้ามาแสดงการเตือนอะไรบางอย่าง จะมาให้เห็น
    (และจะเห็นขนาดแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับว่า เห็น ที่ใด)
    หากเห็นว่าอนาคตจะเกิดเรื่องไม่ดีอะไรบางอย่างกับเรา...
    แต่ไม่ได้มาสอนกรรมฐานอะไรนะ

ดวงนารีอุปถัมเป็นเฉพาะบุคคลนั้น อยู่ที่การสะสมมาในอดีต ๕๕๕
    มันมีเหตุจากการเคยช่วยเหลือเกลือกูลกันมาก่อนในอดีตด้วย
    และการสร้างสมบารมี ทำบุญ สม่ำเสมอในชาตินี้ร่วมด้วย..

แต่ถ้าหากคิดจะช่วยในการปรับระดับภพภูมิ การถอดกายละเอียด
    อาจจะไม่จำเป็น เพราะมันใช้ลักษณะตาพิเศษและส่งแต่ตัวจิตไปทำงานได้
    ซึ่งตัวจิตนี้ มันจะไปอุปโลกสร้างอีกกาย ตามภูมิธรรมของเราได้เอง
    ซึ่งมันก็สามารถไปสอน ไปช่วย ไปอะไรได้เหมือนกัน
    แต่ต้องอาศัย สัมผัสภายใน สำหรับการรับรู้เรื่องแบบนี้พอตัว
    ไม่งั้นเราจะไม่รู้ตัวเอง จะรู้สึกว่า เหมือนหลับแต่ไม่หลับแทน
    ส่วนมากพวกที่เข้าใจเรื่องแบบนี้ มักจะเป็นพวกญานวิถี
    หรือพวกที่เกิดมา แล้วมีความสามารถภายในใช้งานได้เลยแบบไม่ต้องฝึก

การถอดกายละเอียด ส่วนมากจะใช้ในลักษณะการโปรด
    เช่น การไปสอนกรรมฐานต่างๆ ไปสอนธรรมะต่างๆ
    หรือการไปประชุมอะไรบางอย่างเพื่อเจรจา ส่วนมาก
    เห็นแต่พระสงฆ์บางท่านนะ.... เอาว่าทำได้
    แต่ต้องฟิตพอตัวนะ

ส่วนสุดท้ายเล่าให้ฟัง เล่นๆพอขำๆนะ
    อีกอย่างถ้าคิดจะไปในลักษณะถอดกายละเอียด
    นอกจากกำลังสมาธิ
    สิ่งสำคัญเลยก็คือ การสร้างพันธมิตรทางภพภูมิที่มีฤิทธ์ให้ได้ก่อน
    เพราะในขณะออกไป ตัวกายละเอียด มันจะมีเส้นสายใยตัวหนึ่ง
    อยู่ข้างหลัง ซึ่งมันจะเชื่อมกับ ร่างกายอยู่ เส้นสายใยตรงนี้
    มันจะถูกภพภูมิ หรืออะไรต่างๆ มาจับไม่ได้ มันจะส่งผล
    ต่อร่างกายและระบบประสาททันที หากกายละเอียดกลับเข้ากายเนื้อปกติ
    ขนาดนั่งระดับปฐมฌาน ยังสามารถได้ยินเสียงภายนอกชัดเจน
    หากว่ายกกายละเอียดจริง เสียงอากาศความรู้สึกเหมือนหูแทบแตก

แต่ระดับเกจิที่ท่านเก่งๆ จะไม่ค่อยกังวลเรื่องแบบนี้
    เพราะท่านใช้การเชื่อมของมิติระหว่างที่ท่านอยู่กับปลายทาง
    พวกที่ มีครูบาร์อาจารย์ มาหา หรือ มาสอน แบบตัวเป็นๆแบบตัวเปล่า
    (แต่ถ้าฝันจะเห็นท่านมาปรากฏเลยแทน)
    จึงมักเห็นท่าน ออกจากประตูคล้ายวงกลมออกมานั่นหละ
    ดวงจิตที่สำเร็จระดับจิตธาตุ จะทำแบบนี้ได้ปกติทุกดวงจิต
    ปล. เล่าให้ฟังเฉยๆ ถ้าปลายทางมีเจตนาที่ดีก็ทำไปเหอะ
    อย่าไปซี เอาโล๊ด

11. MUSAFA

MUSAFA MUFASA AL-AMYADH

24 สิงหาคม 2017
    แล้วทำไมไม่เข้าไปหล่ะ
    เค้าเห็นเอ็งทำสมาธิ+ตรวจระดับจิต
    เค้าเลยเปิดทางรับ ให้เข้า มิติ(โลกจิตใจ) ที่ดีกว่าแล้วนะ
    ถ้าเข้าไป อย่างมากก็รู้สึกเหมือนตกจากที่สูง
    แต่ที่จะได้รับน่ะ แวดล้อมดีขึ้น สังคมดีขึ้น อยู่อย่างมีความสึกมากขึ้น
    โดยปกติ ตนที่เข้าไม่เข้าไป หลักๆ มีบางสิ่งบางอย่างค้างคาอยู่
    ไม่ก็สะสมบุญต่อ(อดเปรี้ยวไว้กินหวาน) ไม่ก็ภารกิจยังไม่เสร็จ ขออยู่เพื่อลิ้มรสทุกข์(ฝึกจิต)ต่อ
    แต่แนะนำให้ฝึกบ่อยๆ เพราะที่ปัจจุบัน จะเป็นด่านที่ยากกว่า
    อดเปรี้ยวไว้กินหวาน ฝึกจิตฝึกสมาธิให้แน่นๆ จนทำง่าย ทำคล่อง ตั้งจิตสมาธิได้เร็ว
    แล้วค่อยเปิดทางเข้าไป ถ้าไป ก็คือเลื่อนชั้น ยกระดับจิตใจขึ้นไปอีกขั้น
    ต้องสอบปฏิบัติเอง (พร้อมตอนไหนก็สอบ แล้วตั้งจิตอธิษฐานเอา)
    แวดล้อมสังคมที่นั่นจะดีกว่า (ตัวยังอยู่โลกเดิม) มันจะส่งผล ต่อแวดล้อมรอบตัว
    กล่าวคือ มีโชคลาภ แวดล้อม สังคม ความเป็นอยู่ดีขึ้น คล่องตัวขึ้น ลดการติดขัดลงมากกว่าเดิม
    ประมาณนั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2020
  12. volvo16738

เข้าใจอารมณ์นอนอยู่ดีๆแล้วตื่นมาเจอกับอะไรไม่รู้ไหมครับ 55555 แบบไม่เคยเจอมาก่อน ผมเลยไม่กล้าเสี่ยง กลัวโดนดูดไปสักที่ๆไม่ดี ประมาณนี้ครับ ครั้งหน้าจะลองดูครับ

13. volvo16738

อันนี้มีจริงครับ เคยได้ยินช่วงครึ่งหลับครึ่งตื่น ทางหูขวา และก็ในเวลาปกติตอนลืมตาก็เคย ช่วงจิตตก จะเกิดอาการหูดับทันที ไม่ก็ได้ยินเสียงวิ้งๆที่หูข้างนึงก่อนแล้วก็ดับ และได้ยินเสียงพูดน้ำเสียงเพราะๆ เบา นุ่มๆ ฟังได้แค่น้ำเสียง แต่ไม่รู้ความหมายเพราะเบามาก แต่ให้ความรู้สึกเหมือนเป็นห่วงครับ

ขอบคุณครับ เจ้าแม่คนนี้เดี๋ยวขอไปเจอเองละกัน ไม่ต้องทาย 555

14. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    998
    เรื่องปกติธรรมดา แต่ดีนะครับ
    ผมขอให้คุณส่งคำถามนี้ไปที่FBเดินจิตของพระอาจารย์วรพรตโดยตรงให้ท่านตอบส่วนตัวหรือ
    ตอบให้คนอื่นทราบเป็นวิทยาทานด้วยก็ได้ครับ

ผู้ปฏิบัติหลายท่าน มีแบบคุณเหมือนกัน แก้และแนะให้เดินต่อไม่ยากครับ
    ให้พระอาจารย์ตอบให้

https://www.facebook.com/duenjitpage/

https://www.instagram.com/duen_jit/ LineGroup สอบถามการปฏิบัติทั่วไป

https://line.me/ti/g2/SStK5q9sZl2eM77... LineOA ช่วยเหลือติดขัดสภาวธรรม