==เชียงแสนฝางนี่ สมัยอยุธยาหรือสุโขทัย ครับ==

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tonbanpa, 6 ธันวาคม 2010.

1. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีิ พึ่งถ่ายรูปมาใหม่ก็เลยอยากขอคำแนะนำ จากพี่ ๆ ว่าสร้างในสมัยใดอ่ะ
    ครับ (ผมเข้าใจว่าเชียงแสนทั่วไปนี่ สมัยทวารวดี พ.ศ. 1200-1600 มีศูนย์กลาง
    ที่พุกามประเทศพม่า เชียงแสนปกติ ก็เลยออกแนวลังกา ใกล้ ๆ อินเดีย สมัยถัด
    มา พ.ศ. 1600-1800 เป็นยุคของขอม(อิศานุปุระ) ศูนย์กลางอยู่ที่ กัมพูชา นิยม
    สร้างเทพกัน สมัยต่อมาก็สุโขทัย - อยุธยา แล้วเชียงแสนฝางนี่มาตอนไหนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tonbanpa

รูปเพิ่มครับ

3. เด็กฮอด

เด็กฮอด Active Member

23 พฤศจิกายน 2010
    สวยครับ.......เชีงแสนฝาง

4. โอ้หนอ

โอ้หนอ สมาชิก

ดูไม่เป็น

เข้ามาชมขะรับ อิอิ

5. tonbanpa

ขอบคุณที่เยี่ยมชมนะครับ ผมเข้าใจว่าท่านที่ชอบศึกษาพระ คงจะชอบศึกษาประวัติศาสตร์บ้านเราด้วย
    เผื่อจะมี
    ผู้ที่สนใจทางด้านนี้ หรือนักโบราณคดี นักประวัติศาสตร์ หลงเข้ามาให้คำแนะนำแลกเปลี่ยนประสบการณ์ได้บ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2010
  6. Tanarkon

Tanarkon Active Member

17 พฤศจิกายน 2010
    สวยครับ..สวยมาก...........

7. tonbanpa

ขอบคุณที่แวะชมนะครับ

8. weerapongki

weerapongki Active Member

ลักษณะพระเป็นศิลสุโขทัย พระเก่าดีครับ ก็ตอบไม่ได้ว่าอยู่ยุคไหนครับ สวยครับแต่ติดตรงฐามไม่มีเบ้าดินอะไรอุดมาเลยเหรอครับดูยากครับ พระล้างแล้วหรือเปล่าครับชอบพุทธศิลมากครับ ขอแบ่งได้ไหมครับ

9. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

เก่าดี งดงามในพุทธศิลป์ แต่เรื่องประวิตืศาสตร์ยังศึกษาไม่ถึงครับ ถ้าให้ผม ยินดีครับ หุ หุ

10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

รู้แค่ว่า สวยครับ แต่ข้อมูล ไม่มีให้นะครับ

11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เชียงแสน เป็นยุคก่อนสุโขทัย มีเมืองหลวงในครั้งตั้งเมืองคือเมืองฝาง ปัจจุบันอยู่แถบ อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ ภายหลังเชื้อสายกษัตริย์เมืองฝาง คือเจ้าสิงหนนิวัตติตั้งเมืองใหม่คือโยนกเชียงแสน เมื่อเชียงแสนล่มจมลงใต้ดินก็ย้ายเมือง ลูกหลานที่สืบเชื้อสายต่อมาที่มีชื่อเสียงคือ เจ้าพรหมมหาราช พระองค์เป็นผู้สร้างเมืองเวียงไชยปราการ นครชากังราว (กำแพงเพชร) ลูกหลายเชื้อสายเชียงแสนที่มีชื่อเสียงอีกพระองค์หนึ่งคือ พระยาเม็งราย ผู้สร้างเมืองเชียงราย ดังนั้นพระพุทธรูปสกุลศิลป์เชียงแสนและสกุลศิลป์กำแพง (เพชร) จึงคล้ายคลึงกันมาก และเป็นต้นแบบของพระพุทธรูปสกุลศิลป์สุโขทัย

เชียงแสนฝาง จึงอาจหมายถึง ศิลปะสมัยเชียงแสนยุคต้น ๆ คือ เมื่อครั้งยังมีเมืองฝางเป็นราชธานี

12. tonbanpa

ขอบคุณพี่ ศนิวาร นะครับ ที่ให้ข้อมูลดี ๆ แก่กัน และพี่ ๆ ทุกท่านด้วย
    นะครับ บังเอิญตรงกับใจผมที่คิดไว้นิดนึงเลยว่าน่าจะเกี่ยวกับ
    กำแพงเพชรเพราะดินใต้ฐานคล้ายสกุลกำแพงที่เคยเห็นในหนังสือ
    และก็น่าจะเกี่ยวกับทางสุโขทัยเพราะ ดูจาก พระพักตร์รูปไข่ พระ
    เนตร พระขนง พระนาสิก พระกรรณ พระโอษฐ์ (ตา หู จมูก ปาก คิ้ว
    คอ)กรีด 2 ชั้น คล้ายๆ แนวสุโขทัย แต่ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

ส่วนพี่ ๆ ที่สนใจอยากจะขอแบ่งไปบูชา ก็ขอบคุณนะครับที่สนใจ แต่
    โปรดติดต่อที่ศูนย์พระใกล้บ้านท่านจะดีกว่าครับ อาจโชคดีได้สวยกว่านี้
    อีกนะครับ ถึงตอนนั้นผมอาจจะต้องไปขอแบ่งจากท่านบ้างครับ หุ หุ

13. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"เมืองฝางเป็นเมืองโบราณมีอายุนับพันปีคือมีการสร้างเมืองขึ้นเมื่อประมาณปีพ.ศ.๕๙๐ ยุคเดียวกันกับเวียงกาหลงในจ.เชียงราย"
    "พญาสิงหนวัติคือกษัตริย์ผู้สถาปนาอาณาจักรโยนกไชยบุรีศรีช้างแสนซึ่งมีเมืองหลวงชื่อโยนกนาคพันธุ์สิงหนวัตินคร ขึ้นบริเวณที่ราบลุ่มแม่น้ำโขงในจ.เชียงราย เมื่อปี พ.ศ.๑๑๑๗ (ชื่อเมืองมาจากชื่อ พันธุนาคราช+สิงหนวัติ) ,"พระเจ้าพรหมมหาราชคือกษัตริย์ผู้สถาปนานครเวียงไชยปราการราชธานีในบริเวณเมืองอุมงคเสลานครเดิม(เมืองของขอมดำหรือกร๋อมที่สร้างบนทรากเก่าเมืองฝาง)เมื่อพ.ศ.๑๕๙๙ ,"ลวจังกราชคือปฐมกษัตริย์แห่งราชวงค์ลวจังกราชผู้สถาปนาอาณาจักรหิรัญนครเงินยางเชียงแสนหรืออาณาจักรเงินยางโดยได้ทรงสร้างเมืองหิรัญนครเงินยางในบริเวณที่ราบลุ่มของจ.เชียงราย เมื่อปีกุน เอกศก ตติยศักราช๑(จุลศักราชที่๑หรือพ.ศ.๑๑๘๑) สรุปคือ ผมต้องการชี้แจงว่า เมืองฝางไม่ใช่เมืองหลวงของอาณาจักรเชียงแสนเพราะ มีอายุเก่าแก่มากกว่า อาณาจักรเชียงแสน เมืองหลวงควรจะมีอายุการสร้างขึ้นเท่ากับการสถาปนาอาณาจักรครับ สำหรับพระพุทธรูปในกระทู้เป็นพระพุทธรูปศิลปะเชียงแสนแขนงเชียงแสน-ไชยปราการ(ฝาง)จากการสอบถามผู้รู้บอกว่ามีอายุน้อยกว่าเชียงใหม่ แต่พุทธศิลป์เป็นเอกลักษณ์ของยุคสมัยตนเองชัดเจน ในอดีตไม่มีคนสนใจเพราะพุทธศิลป์ไม่งดงามเท่าเชียงแสน ส่วนปัจจุบันเริ่มหาชมได้ยากแล้วครับหลังจากที่ไม่มีเชียงแสนให้เก็บสะสม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2011
  14. tonbanpa

ขอบคุณ พี่ ธรรมพล สำหรับข้อมูลดี ๆ ครัับ

15. DHAMMAPHOL

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ พระของคุณงามมากครับ

16. @Tor

@Tor สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ข้อมูลเยี่ยมครับ แล้วพี่ๆเอาข้อมูลพระเครื่องเชียงแสนมาปล่อยบ้างสิครับอยากรู้จริงๆครับ

17. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

พระเชียงแสนฝางหรือไชยปราการ อายุการสร้างก็พอๆกับพระเชียงแสนทั่วๆไป มีทั้งยุคต้นและยุคปลาย แต่ที่แยกจากเชียงแสนคือพุทธลักษณะ หน้าตาท่านจะออกเป็นศิลปติดจีนนิดๆ ถ้าภาษาเซียนเค้าจะเรียกว่าหน้าเด๋อหรือเรียกว่าเป็นช่างชาวบ้าน แต่จริงๆคนสร้างส่วนมาก ก็เป็นพวกเจ้าทั้งนั้นที่จะมีกำลังทรัพย์ในการสร้าง รวมทั้งวิชาการหล่อสมัยนั้นก็ไม่ใช่ใครๆที่จะทำกันได้ ต้องเป็นช่างเฉพาะของเค้าจริงๆ ต้องมีฝีมือการปั้น มีวิชาการหล่อและความเชื่อในอุดมคติของแต่ละชุมชนที่เชื่อว่าพุทธลักษณะขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตามความเชื่อนั้นเป็นอย่างไร ก็จะปั้นแบบตามนั้นและความเชื่อของแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน หรืออาจจะมีการเลียนแบบกัน ขึ้นอยู่กับอำนาจและอิทธิพลของประเทศไหนที่ได้เข้ามามีบทบาทในชุมชนนั้นๆ
    จริงๆแล้วไม่มีพระพุทธรูปยุคไหนหน้าเด๋อทั้งนั้นครับ มันเป็นคำที่เซียนพระเรียกและก็เป็นค่านิยมเฉพาะถิ่นเท่านั้น ถ้าเป็นแบบสากลในโลกนี้เค้าก็ไม่ได้เล่นพระแบบของเรา นอกเสียจากสมัยเดียวที่เป็นสากลของโลก ก็คือพระสุโขทัย ยุคคลาสสิคเท่านั้นที่ต่างชาติเค้านิยมครับ
    ข้อมูลของผมอาจจะไม่เเหมือนใครและผมคิดว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่อาจจะมีผิดพลาดได้ ก็อย่าเพิ่งเชื่อตาม ขอให้ค้นคว้าข้อมูลอื่นมาประกอบด้วยก่อนที่จะเชื่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2011
  18. DHAMMAPHOL

การแสดงความคิดเห็นของสมาชิกที่แตกต่างกันผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร?ครับเพราะเป็นเพียงความคิดเห็นจากข้อมูลของแต่ละคนหากไม่มีเจตนา
    ทำให้ผู้อื่นเกิดความเสียหาย ความคิดเห็นนั้นๆมีประโยชน์ต่อสมาชิกที่เข้ามาศึกษาอย่างแน่นอนครับ ส่วนการเรียกพระพุทธรูปที่มีศิลปะไม่สวยงามว่า"ศิลปะออกไปทางลาวบ้าง,หน้าเด๋อบ้าง ผมเองโดยส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกับคุณคนปั้นพระเป็นอย่างมากครับ พระพุทธรูปแต่ละยุคสมัยมีความงดงามตามการสรรค์สร้างของช่าง จะให้พระพุทธรูปทุกยุคมีพุทธศิลป์เหมือนกันทั้งหมดย่อมเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ

19. choo04

choo04 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2012
    ขออภัยที่เห็นมามีแต่ดินแกลบ ดินแบบนี้ผมดูแปลกๆ ดินทรายที่เห็นมาก็มีในยุคอยุธยาตอนปลายและรัตนะเท่านั้น ที่ก้นยังเห็นรอยตัดจอกอยู่เลยแถมด้านข้างตรงเม็ดพระศกยังมีรอยประกบพิมพ์ สรุปผมว่าถอดพิมพ์แน่พระเก่าไม่มีรอยต่อประกบพิมพ์ คงไม่ใช่ทั้งอยุธยาและสุโขทัยหรอกครับยุคนี้แหละ
    https://www.youtube.com/watch?v=cVKji8TZZa4

ขนาดไฟล์:
      73.8 KB
      เปิดดู:
      212
      ขนาดไฟล์:
      113.3 KB
      เปิดดู:
      184
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2015
  20. choo04

choo04 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2012