เรื่องเด่น เณรผู้มีบุญบารมีสละตนออกบวช..เพื่อปลุกศรัทธาให้โยมพ่อโยมแม่..เข้าถึงธรรม

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 8 กุมภาพันธ์ 2021.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    998

ผมสละตนออกบวช..
    เพื่อปลุกศรัทธาให้โยมพ่อโยมแม่..เข้าถึงธรรม

5-BVI0uM3iu7qPUSmmQLaRwYdy0XTSGut2mFnEIM8Hpn&_nc_ohc=uR7_1RKH-FkAX-IthKX&_nc_ht=scontent.fcnx3-1.jpg

เณร5ขวบสวดปาฏิโมกข์ได้

#สามเณรอุทุมพร
    #เณรน้อยผู้มีความกตัญญูสูง
    #โยมแม่ครับ
    แม่ไม่ต้องเก็บทรัพย์สมบัติอะไรให้ผม
    ที่ผมสละตนเองออกบวช
    เพื่อนำพาโยมพ่อโยมแม่ก้าวเดิน

บนเส้นทางที่จะไม่ต้องเกิดมาเจอทุกข์บนโลกอีก

ปลุกศรัทธาให้โยมพ่อโยมแม่
    เข้าถึงธรรมอันแท้จริง
    ผมไม่ได้เล่นกับเพื่อนในโรงเรียน
    เหมือนเด็ก 5 ขวบทั่วไป
    #เพื่อทดแทนบุญคุณน้ำนมโยมแม่ครับ
    #สามเณรอุทุมพรบอกโยมแม่ในวันบวช
    Cr. สามเณรอุทุมพร ดอกบัวเบ่งบานกึ่งพุทธกาล
    #ครั้งพุทธกาลก็เคยมีมาแล้ว 7 ขวบบรรลุธรรม

ไฟล์ที่แนบมา:

2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

998
    หลวงปู่พล ยโสธโร กล่าวยกย่องสามเณรน้อยวันนี้ว่า...

"อย่าได้คิดปรามาสท่านนะเห็นท่านตัวเล็กเป็นเณรน้อยเท่านี้ ถ้าของเก่าบารมีเก่าท่านมีไม่มากพอท่านไม่ได้บวชด้วยวัยห้าขวบนะ ธรรมดาที่ไหนปาติโมกข์ยากขนาดนั้นท่านยังสวดได้ ไม่ใช่เล่นๆนะ ให้ระมัดระวังต่อท่านมากๆ กริยาภายนอกท่านอย่าได้ปรามาสท่านนะ ภพชาติที่ท่านทำมามากมายเท่าไรเราไม่รู้นะ ของเก่าทั้งนั้นนะ"

ก่อนกลับหลวงปู่ขอให้สามเณรอยู่ด้วยที่วัดนี้" บ่ต้องกลับดอกเณรอยู่ที่นี้เนาะ"

3. NAMOBUDDHAYA

998

ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว หลวงปู่แสน ฐานังกโร ไปอบรมแม่ชีวัดแม่ชีแก้ว ตั้งแต่บ่ายสองถึงตีสอง เรียกมาทั้งวัดในขณะที่อบรมห้ามใครออกจากศาลา

ก่อนแม่ชีแก้ว เสียงล้ำ จะละสังขารท่านบอกแม่ชีทุกท่านว่า"แม้แม่จะไม่อยู่แล้ว ให้ดูแลหลวงปู่แสนให้ดีที่สุดเหมือนที่แม่เคยพาทำ"

นับแต่นั้นมาเป็นเวลาหลายสิบปี แม่ชีที่วัดแม่ชีแก้วจะมาถวายจังหันหลวงปู่ทุกวัน หากไม่มีเหตุจำเป็น

พระเณรในเขตมุกดาหารและในสำนักวัดดอยธรรมเจดีย์ทั้งหมด รู้จักหลวงปู่ดีทุกท่านกลัวหลวงปู่หมด
    ท่านดุมาก เด็ดขาด พูดคำไหนคำนั่น ใครจะทำผิดวินัยโดนดุหมด และแม้แต่คิดจะทำผิดวินัยก็จะเจอท่านดุดัดกิเลสไว้ก่อนจนพระเณรอัศจรรย์ในความรู้ความเห็นของท่าน

มีแต่สามเณรห้าขวบสามเณรอุทุมพร แม้หลวงปู่จะเป็นเช่นไรดุขนาดไหนในสายตาใคร แต่สามเณรบอกแม่ว่า"ผมไม่คิดอะไรหรอกโยมแม่ ท่านดุในบางครั้งเพื่อทดสอบว่าผมจะโกรธมั้ย ดีออกสนุกดีได้ทดสอบใจตนเอง"

4. NAMOBUDDHAYA

998

เด็ดเดี่ยวเหลือเกินสามเณรห้าขวบ

เด็กห้าขวบทั่วไปห่างพ่อแม่ไม่ได้ แต่ลูกสามเณรอุทุมพรช่างเข้มแข็งเหลือเกินเจ้าคะ

สามเณรอุทุมพรบอกว่า"หน้าที่ผมยิ่งใหญ่ผมจะต้องเข้มแข็งเด็ดเดี่ยวโยมแม่จงเข้มแข็งเทอญ"

ต่อให้แม่ร้องไห้เป็นสายเลือดใจลูกก็จะไม่กลับมาทางโลกอีกแล้ว พ่ออภิชาตบุตรของโยมแม่ ผู้มีจิตอันประเสริฐ

5. NAMOBUDDHAYA

998

สามเณรอุทุมพร สวดปาฏิโมกข์ได้ตั้งแต่ก่อน 5 ขวบ หลวงปู่หา สุภโรให้บวชตอน 5 ขวบเพราะบารมีจะเต็มแล้ว
    คุณเอผู้เป็นแม่สามเณรอุทุมพร ได้เล่าในเพจว่า
    เมื่อคืนฝันเห็นหลวงปู่แสน ฐานังกโร ท่านยิ้มมีความสุข รอยยิ้มนั้นเหมือนรอยยิ้มครั้งแรกที่ท่านเจอกวี
    กวีมากราบหลวงปู่ที่วัดป่าภูกะโล้นครั้งแรก วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2563
    จากนั้น หลวงปู่หา สุภโร ได้พูดเชิงว่า
    ให้กวีบวชได้แล้ว
    สมัยพุทธกาลมีนะพระอรหันต์อายุห้าขวบ สามเณรอรหันต์ห้าขวบพุทธกาลมีนะชื่อ สามเณรปทุมสามเณร ไปฟังธรรมพระพุทธเจ้ากับพ่อแม่ พ่อแม่บรรลุโสดาบัน แต่เด็กน้อยปทุมอายุห้าขวบ บรรลุพระอรหันต์ จากนั้นพระพุทธเจ้าจึงบวชให้เป็นสามเณรแต่ก็ยกย่องคุณธรรมทางจิตว่านี้คือพระมหาเถระ คือ พระองค์ทรงเปรียบให้ทราบว่านี้คือพระอรหันต์ในร่างของสามเณรนั้นเอง
    พอหลวงปู่หา สุภโร พูดเช่นนั้นถึงสามครั้ง ท่านเปรียบเทียบเชิงว่ากวีนั้น บารมีจะเต็มแล้วแม้ห้าขวบก็บวชได้ และกวีทำสมาธิกรรมฐานและข้อวัตรปฏิบัติของพระป่ามาตลอด2ปีตามวัดป่าที่ผ่านมากวีได้ฝึกฝนตนเองพอสมควร
    พอหลวงปู่หา สุภโรพูดแบบนี้สามครั้ง เอ(แม่สามเณร)และเตี่ยสามเณรจึงพิจารณาว่า
    " เราสามีภรรยาคงต้องถึงเวลาแล้วที่จะต้องสละผู้ชายอายุเพียงแค่ห้าขวบที่รักที่สุดถวายต่อพระรัตนตรัยเพื่อเป็นลูกพระพุทธเจ้า เพื่อเด็กน้อยชื่อกวีคนนี้จะเป็นผู้สืบทอดพระพุทธศาสนาของพระสมณโคดมให้ยาวนานตลอดถึงห้าพันปี แม้เราจะรักลูกแค่ไหนแต่วาสนาชะตาฟ้าลิขิตแล้ว หากเราไม่สละครั้งนี้โลกจะร้อนเป็นฟืนเป็นไฟ ผู้คนจะไร้ซึ่งที่พึ่งและจิตใจผู้คนจะขาดธรรมะและเมตตา "
    สองสามีภรรยาได้ปรึกษากันแล้วจึงตัดสินใจเชื่อมั่นในสิ่งที่พระอริยสงฆ์ทั้งหลายได้รับรองบารมีของเด็กน้อยคนนี้
    เราจึงถามลูกว่า ลูกจะบวชที่ไหน
    กวีตอบว่า
    " ผมจะบวชอยู่กับหลวงปู่หา สุภโรและหลวงปู่อ้ม สุขกาโม เท่านั้นนะครับคุณแม่ นอกนั้นผมจะไม่บวช เพราะ ตอนนั้นหลวงปู่แบน ธนากโร ท่านละสังขารแล้ว กวีจึงไม่ได้บวชกับท่านจึงคิดถึงครูบาอาจารย์ของกวีทั้งสองท่าน กวีเลยตัดสินใจ
    แต่แล้วเมื่อมาวัดป่าภูกะโล้นรอบสอง กวีมาบอกหลวงปู่แสน ฐานังกโร ว่า
    "ขอโอกาสครับหลวงปู่ เกล้ากระผมจะบวชแล้วนะครับ ผมจะปรึกษาหลวงปู่ว่า ระหว่างบวชอยู่กับหลวงปู่อ้ม สุขกาโมและหลวงปู่หา สุภโร หลวงปู่เห็นสมควรว่าจะให้ผมบวชที่ไหนครับ"
    หลวงปู่ตอบพร้อมทำหน้าจริงจังว่า"บวชที่นี้เท่านั้นที่วัดป่าภูกะโล้น แล้วท่านก็ชี้มือลงพื้นบอกย้ำอีกว่า บวชที่นี้ภูกะโล้นนี้แหละ"
    จากนั้นเราสองสามีภรรยาจึงถามความเห็นลูกอีกครั้งว่า" กวีจะบวชที่ไหนครับ กวีตอบว่าบวชอยู่กับหลวงปู่แสน ฐานังกโร ก็ได้ครับ ผมรักหลวงปู่ ผมจะดูแลหลวงปู่"
    วันบวชกวีหรือสามเณรอุทุมพร หลวงปู่แสน ฐานังกโร เป็นผู้ปลงผมให้กวีเป็นท่านแรก และมีเจ้าคณะอำเภอคำชะอี จังหวัดมุกดาหาร เป็นพระอุปัชฌาย์ให้สามเณรอุทุมพร
    วันบวชของกวีเป็นวันที่หลวงปู่แสน ฐานังกโร ท่านมีความสุขที่สุด วันนั้นท่านฉันข้าวเยอะพิเศษและยิ้มแย้มพิิเศษ และพอทำพิธีบวชเสร็จ หลวงปู่ก็เรียกสามเณรอุทุมพรว่า"ครูบาเณร"
    เราทั้งครอบครัวอยู่อุปฐากหลวงปู่แสน ฐานังกโร ที่วัดป่าภูกะโล้นเป็นเวลา1เดือน แล้วจึงได้ย้ายวัดไปอยู่วัดถ้ำหลวงปู่เสาร์
    อุปฐากหลวงปู่อย่างดีที่สุดและช่วยพัฒนาวัดทั้งงานก่อสร้างต่างๆ จนเจริญแล้วสามเณรจึงย้ายวัด
    แต่วัดที่ย้ายไปก็ใกล้กันสามเณรก็จะนั่งรถกอล์ฟบิณฑบาตกับหลวงปู่เป็นประจำ ท่านเดินบิณฑบาตร่วมกับคณะสงฆ์วัดถ้ำหลวงเสาร์แล้ว ก็มานั่งรถกอล์ฟบิณฑบาตเป็นเพื่อนหลวงปู่ทำให้หลวงปู่มีความสุข ผู้คนที่ได้ใส่บาตรหลวงปู่กับสามเณรก็พลอยมีความสุขด้วย เพราะปกติหลวงปู่จะหน้านิ่งๆไม่ยิ้มเท่าไรเรียกว่าทำหน้าดุเลยก็ว่าได้ แต่หากวันที่สามเณรมาบิณฑบาตด้วยนั่งรถไปหลวงปู่ก็จะยิ้มไปตลอดทางทำให้คนที่ได้ใส่บาตรยิ้มตามมีความสุข ชาวบ้านจึงรักสามเณรมาก เพราะทุกคนรู้ว่าสามเณรอุทุมพรคือยอดดวงใจของหลวงปู่
    หลวงปู่เจ้าค่ะหลานรู้หลานดื้อในบางครั้งไม่เชื่อฟังปู่ในบางหนแต่ด้วยหลานยังโง่ยังเป็นปถุชนคนหนา ขอหลวงปู่โปรดอโหสิกรรมให้หลานด้วย หลานสัญญาว่าจะดูแลอุปฐากสามเณรอุทุมพรหรือครูบาเณรของหลวงปู่ให้ดีที่สุดเจ้าค่ะ ทั้งเลือดเนื้อทั้งลมหายใจหลานจะมีไว้มีสามเณร
    หลวงปู่ไม่ต้องห่วงนะเจ้าค่ะ รอยยิ้มของหลวงปู่จะยังอยู่ในใจหลานผู้โง่เขลาคนนี้ตลอดไปเจ้าค่ะ
    หลานพาครูบาเณรมาหาปู่แล้ว ปู่อดทนรอครูบาเณรนะเจ้าค่ะ นี้เป็นครั้งแรกที่ครูบาเณรมาฉันจังหันที่วัดป่าภูผาผึ้ง ดินแดนที่กวีน้อยมาประจำเกือบทุกวันก่อนบวชเป็นเวลา 5 ปี
    ทราบข่าวว่าหลวงปู่ไม่ค่อยฉันข้าวมาสามวันแล้ว วันนี้หลานตั้งใจทำทุกอย่างมาถวายขอปู่เมตตาหลานด้วยนะเจ้าค่ะ ฉันให้ลูกหลานมีกำลังใจหน่อยนะเจ้าค่ะปู่
    ตอนพ่อเอจะเสียชีวิตท่านก็ไม่ทานข้าวสองวัน วันที่จะจากไปสามเณรอุทุมพรมาบิณฑบาตโปรดโยมตาที่บ้านตอนเช้า โยมตาได้ใส่บาตรสามเณรและให้เอได้ป้อนข้าวห้าคำ พอคำที่หกพ่อปิดปากเงียบพ่อนิ่งเอรู้ว่าร่างกายพ่อไม่ไหวแต่พ่ออดทนทานข้าวห้าคำสุดท้ายให้เอและสามเณรได้บุญ
    ครั้งนี้เอตั้งเตรียมทุกอย่างมาถวายหลวงปู่แล้ว ทุกอย่างทำด้วยความนอบน้อมต่อพระคุณของหลวงปู่ทั้งสอง ทุกครั้งที่จิตเอมีปัญหาปู่ทั้งสองช่วยแก้ไขให้อุบายธรรมตลอดมา หลวงปู่อดทนรอลูกหลานนะเจ้าค่ะ หลานจะถึงวัดแล้ว อีกสามสิบนาทีจะถึงวัดป่าภูผาผึ้งแล้ว
    30/01/2564
    ...........................................................
    Cr. สามเณรอุทุมพร ดอกบัวเบ่งบานกึ่งพุทธกาล

ขอบคุณเพจ https://www.facebook.com/ศักดิ์สิทธิ์-490609941416175/

6. NAMOBUDDHAYA

998

7. NAMOBUDDHAYA

998

8. NAMOBUDDHAYA

998

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้