ใจแท้ๆ จึงจะเป็นธรรมแท้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 23 กันยายน 2020.

1. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

วันนี้วันพระ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ครับ คนละองค์ครับ...

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังหูไว้หูนะครับ
    ในบุคคลทั่วไป ที่สามารถไปนรกได้
    แค่มีจริตชอบอุทิศส่วนกุศล ให้ภพภูมิเป็นทุน
    ท่านที่ถอดเสื้อที่เฝ้าอยู่ ก็ไม่ให้เข้าแล้วครับ....

ส่วนในอดีต มีเรื่องเล่า ว่า อดีตพระมีชื่อ
    ไปช่วยบางท่านที่มี บุญสัมพันธ์กันได้ในนรก
    แต่อยู่ในเขต ก่อนที่จะไปยัง ขุมต่างๆ

มันจะมีบางเขต ที่ถ้าร่างกายยังไม่พัง เราจะเข้าไปไม่ได้
    แม้มีความสามารถไปได้

มันจะมีบางเขตที่ยังรออยู่ คล้ายๆกักตัว

กรณีที่จะ่ช่วยใครได้ จะต้องเป็นสายเลือดของบุคคลนั้น
    หรือมีบุญสัมพันธ์กันจริงๆ แต่ช่วยด้วยการอุทิศส่วนกุศล
    ผ่านไปให้ ไม่ใช่แบบ พระเกจิมีชื่อในอดีต ที่จะไปสถานที่นั้นๆ
    แล้วพาขึ้นมาได้เลยอะไรแบบนี้ครับ....

แล้วจะ มีบางท่านดูเหมือนคน แต่ไม่ใช่คน
    พานั่งเรือไม้ลอยได้ มาส่ง
    ใครเคยมีประสบการณ์ตรงนี้จะเข้าใจได้เองครับ

ส่วนวิชาพิเศษ ก็ได้แต่ดู แต่ก็ช่วยไม่ได้นะครับ

ถือว่าเป็นนิทานแล้วกัน

เพราะว่า พวกนี้ นับได้ว่า เป็นมายาจิต
    เป็นกลจิตได้อยู่ครับ