การยิงปืนก่อนเล็งดีจรึงมั๊ย ?????? (เป้าหมาย)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย Theguardian, 10 สิงหาคม 2009.

1. Theguardian

Theguardian สมาชิกใหม่

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะว่า พึ่งได้เขียนบทความนี้เป็นครั้งแรก ผมได้ลองมองย้อนอดีต สมัย ช่วง ม.ปลาย ตอนเข้าค่าย รด. ที่เขาชนไก่ มีการสอบยิงปืน
    โดยมีท่านั่ง ท่านอน ท่ายืน เพื่อที่จะยิงให้โดนเป้าหมาย มาถึงจุดนี้ ท่านผู้อ่านคงจะทราบแล้วนะครับว่าตอนสอบยิงปืน พวกท่านทำยังไงกับเป้าหมาย

คราวนี้ผมขอออกความเห็นบ้างว่า การยิงปืนก่อนเล็งดีจริงหรือ ผมคิดว่ามันไม่ดีแน่นอน (คิดเหมือนกันมั๊ย) คราวนี้ผมจะยกตัวอย่าง ไว้ให้คิดดูกันนะ (ตามให้ทันนะ)

การตัดสินใจแก้ปัญหา อย่าบอกนะว่าคุณเกิดมาไม่มีปัญหาอะไรมาจนถึงทุกวันนี้ แล้วเวลาคุณมีปัญหาคุณแก้ปัญหาอย่างไรละ
    วิธี แก้ปัญหาที่ดีที่สุด คือ นั่งคิดไตร่ตรองหาสาเหตุ รวมทั้งทางแก้ไขของปัญหา (ใช้หลักการเดียวกับอริยสัจ 4) แล้วจะไปเกี่ยวข้องกับการยิงปืนยังไงละคือ การยิงปืนโดยไม่ต้องเล็ง
    ขอถาม ถ้าไม่เล็งจะโดนเป้าหมายมั๊ย คำว่าเล็ง ในภาษาการยิงปืน จะเป็น การเพ็งเล็ง ไปที่เป้าหมาย แล้วลั่นไก แต่ในบทความ เป็น การมีสติ คิดไตร่ตรอง วิเคราะห์ปัญหา หาสาเหตุ ลงมือกระทำอย่างมีสติ แล้ว จะบอกได้มั๊ยว่า การแก้ปัญหาจะไม่ใช้สมองในการคิดจริงๆหรือ

ขอบคุณครับ ที่เสียสละเวลาอันคุ้มค่าในการอ่าน บทความนี้ และต่อไป จะนำเสนอบทความที่มีประโยชน์ต่อท่านผู้อ่านอีกนะครับ
    ถ้ามีข้อติชม เสนอแนะ ก็ยินดีรับไว้นะ

2. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    อืม.. ค่ะ เล็งก่อน ก็น่าจะดีนะคะ