ขอคำปรึกษาคะเรื่องทุกข์ใจ รู้ว่าคนใกล้ตัวกำลังจะทำผิด

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย apples_pp, 6 ธันวาคม 2009.

1. apples_pp

apples_pp สมาชิก

19 กรกฎาคม 2008
    คือว่ามีเรื่องทุกข์ใจ รู้ว่าคนใกล้ตัวกำลังจะทำผิด ห้ามก็แล้วอย่าทำก็แล้ว แต่ก็รู้ว่าที่เค้าทำไปเพราะแค้นใจมันฝังลึกเหลือเกิน เพราะคนที่ทำให้เค้าไม่สบายใจก็ไม่ใช่ใครอื่น ก็คนรู้จักกัน เราไม่รู้ว่าควรจะทำอย่างไรดี เราไม่อยากให้เกินเรื่องอะไรขึ้นเลย เราไม่อยากให้เกิดการจองเวรทั้งฝ่ายเราและฝ่ายเขา การกระทำที่ผิดเพียงชั่วครู่มันติดตัวไปชั่วชีวิตนะ เราควรทำอย่างไรดี

2. aum hermit

aum hermit เป็นที่รู้จักกันดี

เมตตา แล้ว กรุณา แล้ว เค้าไม่ฟัง ก็ต้อง อุเบกขา คับ
    สัตว์โลกต้องเป็นไปตามกรรมทั้งบุญและบาป

3. apples_pp

เราอยากอุเบกขานะแต่มันทุกข์มากถึงผลถ้าเขาทำลง ผลที่จะตามมา จนอุเบกขาไม่ลงนะสิ

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    สิ่งใดที่ไม่ใช่เรื่องของเรา ให้อุเบกขาซะนะ

เชื่อในกฎแห่งกรรมครับ หรือไม่ก็แค่บอกคนที่จะสร้างกรรมว่า

คงเป็นกรรมเก่าที่เคยทำเขามา ดังนั้นอย่าไปสร้างกรรมเพิ่ม

ส่วนเขาจะฟังหรือไม่ ก็แล้วแต่วาสนาของเขาครับ

โมทนา

5. apples_pp

ก็ได้แต่ทำใจอย่างเดียว ได้แต่ภาวนาให้ เค้าคิดได้กลับตัวกลับใจ อย่าให้ผิดเรื่องผิดใจกันอีกเลย แค่ยอมถอยกันคนละก้าวก็พอ ขออนุโมทนาทุกท่านนะคะ ที่ช่วยชี้แนะให้คะ ขอบคุณคะ

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    รบกวน จขกท โหลดหนังสือสองเล่มนี้ไปอ่านครับเเล้วจะเข้าใจว่าเราควรจะจัดการกับความคิดของเราอย่างไรครับ เจริญในธรรมครับ

download หนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ ( หนังสือธรรมะที่ดีที่สุดที่ผมเคยอ่านมา )

หนังสือดี ๆ ของคุณหมอ อมรา มลิลา - ชมรมจริยธรรม - กลุ่มงานบริหารทั่วไป

download หนังสือสมาธิในชีวิตประจําวัน
    www.mongkoltemple.com/download/art034.pdf

7. หงษ์

หงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    ร่วมอนุโมทนา สาธุกับเจตนาที่เห็นผู้อื่นกระทำผิดแล้วกล่าวตักเตือนหรือห้ามไม่ให้เขากระทำ นับว่าประเสริฐยิ่งนักค่ะ:cool: แต่เราไม่สามารถทำให้เขาเปลี่ยนใจในสิ่งที่เขาจะกระทำได้หรอกค่ะ เพราะใจเขามีแต่ความแค้น ใจมีแต่ไฟ ในเมื่อเป็นเช่นนี้ ต้องทำใจค่ะและไม่ต้องคิดมากอะไรค่ะ สุดแล้วแต่กรรมเวรของแต่ละคนค่ะ เราได้แต่เป็นผู้ดูและคอยภาวนาให้ไม่เกิดขึ้นได้เท่านั้นค่ะ เคยเจอมาเหมือนกันค่ะพูดให้ตาย แถมเรากลับต้องมากลุ้มใจเสียใจแทนเสียด้วยซ้ำแต่แล้วก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยค่ะ ถ้าเขาจะหยุดเมื่อถึงเวลาที่เขารู้ว่าสิ่งที่กระทำอยู่มันไม่ดี สักวันแม้จะนานแสนนาน เดี๋ยวเขาก็จะหยุด เขาจะรับรู้ได้ด้วยตนเองค่ะ เราทำดีที่สุดแล้วค่ะ สู้ สู้ค่ะ อย่าไปเครียดนะค่ะเป็นกำลังใจให้ค่ะ ทุกอย่างเดี๋ยวมันก็ผ่านพ้นไป กรรมใครก็กรรมมันค่ะ

8. apples_pp

ขอบคุณนะคะทุกๆท่าน ตอนนี้ได้แต่ทำใจกับคิดแก้ปัญหา เพราะเรื่องที่คิดไว้มันเป็นจริงแล้ว ได้แต่ขอให้จบกัน ผ่านพ้นไป เพราะเจ็บทั้งสองฝ่าย แต่คิดไว้อีกว่าฝ่ายนู้นคงไม่จบแน่ๆ เรื่องมาอีกยาวหางว่าว ไม่รู้เมื่อไหร่จะหมดเวรหมดกรรมซักที หรือจะต้องหมดเนื้อหมดตัวกันปานนั้นหรือเปล่าก็ไม่รู้ ทำใจจริงๆ ห้ามแล้วไร้คนฟัง

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    เข้ามาดูอีกรอบ ฝากหนังสือให้ จขกท อีกทีครับ ถ้าเป็นได้ ลองเอาหนังสือบันทึกนรกภูมิให้คนใกล้ตัวอ่านจะดีมากครับ เขาอาจฉุกคิดขึ้นได้ก่อน ให้หนังสือชีวิตเป้นอย่างนี้ให้เขาอ่านด้วยก็ดีครับ เจริญในธรรมครับ

ตอนนี้ผมกําลังทําสังฆทานเองที่บ้านทุกวันด้วยวิธีนี้อยู่ครับ อยากให้ลองนําไปปฏิบัติครับ เราจะได้ทําในบ้านเองได้ทุกวัน พอถึงเวลาไปวัดก็ยกไปทีเดียวเลย อานิสงส์เเรงมากครับ ผมทํามาได้สองอาทิตย์ได้ละ เข้าใจดีเลยครับ สนใจอยากนําไปทําก็เชิญตามสะดวกนะครับ
    ถ้าเราไม่มีเวลาทำบุญ แล้วเอากระปุกที่เป็นบาตรวางไว้หน้า

download หนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ ( หนังสือธรรมะที่ดีที่สุดที่ผมเคยอ่านมา )
    http://www.plkhealth.go.th/discuz/vi...ad.php?tid=904

download หนังสือสมาธิในชีวิตประจําวัน
    www.mongkoltemple.com/download/art034.pdf
    โหลดหนังสือธรรมะฟรีครับ ดีๆทั้งนั้นเลยครับทุกท่าน อนุโมทนาครับ

DOWNLOAD หนังสือบันทึกท่องนรกภูมิ ฟรีครับ
    http://palungjit.org/threads/%E0%B8...B4.206485/

10. tawan13

tawan13 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2009
    ผมไม่รู้ว่าจะมีมุมมองที่แตกต่างจากท่านอื่นๆหรือเปล่า แต่ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่าโดยส่วนใหญ่แล้วหากหมึกดำในแก้วน้ำมองอย่างไรก็ยังมีสีดำ แต่หากนำไปใส่ในภาชนะขนาดใหญ่แล้วค่อยๆเติมน้ำสะอาดลงไปหมึกก็ย่อมจางลงไปได้ ดังนั้นการเข้าไปตักเตือนตรงๆคงจะไม่ทำลายเกราะของความรุนแรงตรงนี้ไปได้ แต่เช่นเดียวกับการเจือจางน้ำหมึก ถ้าอยากช่วยจริงๆ ความรัก ความเมตตา น่าจะเป็นทางออก การสวดมนต์ภาวนา และอธิฐานด้วยความตั้งใจจริง โดยความมุ่งมั่น ก็อาจจะเข้าไปเจือจางแรงอาฆาตแค้น และมิจฉาทิฐิ ตรงนั้นไปได้ ลองสวดมนต์ซึ่งมีหลายบทในที่นี้ หรือบทถวายพรพระ พาหุงมหากาฯ ทำสมาธิด้วยใจแน่วแน่ แล้วแผ่เมตตา กรวดน้ำ ขอให้เขามีความเมตตา ละวางความเครียดแค้นด้วยใจจริง อาจทำให้จิตของเขาเริ่งเบาลงทีละน้อยแล้วอาจเข้าไปช่วยกันชี้ทางสว่างก็ได้ครับ จะได้ผลหรือไม่คงขึ้นกับกรรมของเขาและฝ่ายตรงข้าม รวมทั้งความแน่วแน่ของคุณเอง ที่ปราถนาจะมีความเพียรเพื่อช่วยจริงๆหรือเปล่า
    สาธุครับ

11. Pariyawit

Pariyawit เป็นที่รู้จักกันดี

จำได้ว่า กรณีนี้คล้าย ๆ กับกรณีที่ยกตัวอย่างในหนังสือสวดพุทธคุณของหลวงพ่อจรัญ ครับ ตัวอย่างในหนังสือ น่าจะเป็นคุณแม่ของน้องคนหนึ่ง (เป็นลูกชาย) ที่ไปเรียนต่างประเทศแต่ไม่ตั้งใจเรียน แล้วคุณแม่ก้อสวดพุทธคุณตามแบบที่หลวงพ่อจรัญท่านสอนไว้ ไม่นานนักลูกชายก้อกลับใจมาเป็นเด็กดีได้ครับ
    ถ้าสนใจ ก้อ ลอง search หาดูล่ะกันนะครับ
    เอาใจช่วยนะครับ

12. apples_pp

ขอบคุณนะคะ