1. เต่า1313

เต่า1313 สมาชิก

ช่วยพิจารณาพระปิดตาองค์นี้หน่อยได้มั้ยครับ

เป็นของที่ไหน และสร้างเมื่อไร และรุ่นอะไรครับ

*** ช่วยพี่หน่อยนะครับน้องๆๆและพี่ๆๆ ทั้งหลาย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      49
  2. เต่า1313

เต่า1313 สมาชิก

ปิดตา

ผมพึ่งหัดศึกษาพระปิดตาจึงไม่มีความชำนาญมากพอ
    ในจังหวะหนึ่งของชีวิตได้พระปิดตาองค์นี้มา และ
    เห็นว่าเนื้อพระสวยเก่า และ เท่าที่สืบค้นจากที่ต่างๆๆ
    ไม่ว่าจะเป็น Internet หรือ หนังสือ พอจะมีเค้าว่า
    เป็นพระปิดตาของหลวงปู่เฮี้ยง วัดป่า พิมพ์สะดือเล็ก
    สร้างปี 2495 ประมาณนี้ แต่ตัวเองพึ่งหัดเดินทางสายพระปิดตา
    จึงไม่มั่นใจมากนะ จึงโพสถามผู้รู้ในกระทู้นี้ว่าใช่หรือไม่
    และแท้หรือเปล่า ผมจะได้เอาเป็นองค์ครู ในการศึกษาต่อไปในอนาคตครับผม