ขอเชิญเสวนาพระเครื่องเมืองสุพรรณ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มงคลนาม, 13 มีนาคม 2013.

1. มงคลนาม

มงคลนาม เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2013
    เห็นมีกระทู้แนะนำพระเครื่องทั้งสายตะวันออก สายเหนือ สายอิสาน แต่สายสุพรรณไม่ค่อยมี ทั้งที่จังหวัดเรามีเกจิเก่งๆเยอะแยะ ทั้งระดับชาติและระดับท้องที่
    พระกรุก็มีมิใช่น้อย ก็อยากเชิญท่านที่มีความรู้พระเครื่องสายสุพรรณมาช่วยกันเผยแพร่ครับ

2. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

มาเก็บข้อมูล.. ^^

3. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...ผมไม่ได้เป็น..คนสุพรรณ..แต่ก็ชื่นชอบพระ..เมืองสุพรรณ..ทั้งเกจิ..และ..พระกรุ...แต่พระรุ่นใหม่..ผมไม่ทราบเลยครับ...พระเกจิที่ผมมี...ท่านก็..เสียไปแล้วทุกองค์...เอาที่ห้อยติดตัวก่อน.....
    ๑.ปิดตาเนื้อตะกั่ว หลวงพ่อครื้น วัดสังโฆ
    ๒. พลายคู่ตัดเดี่ยว..พิมพ์เล็กสุดหน้าเทวดา...วัดบ้านกร่าง
    ๓. พระถ้ำเสือ..พิมพ์เล็ก...กรุเก่าถ้้ำเสือ....
    ...พระเกจิที่มี....
    ๑. หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่...(เหรียญ)
    ๒. หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลยก์...(เหรียญ,พระเนื้อดิน)
    ๓. หลวงพ่อดี วัดพระรูป....(เหรียญ,พระผง)
    ๔. หลวงพ่อแดง วัดทุ่งคอก...(พระเนื้อดิน)
    ๕. หลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน...(พระเนื้อดิน)
    ๖. หลวงพ่อยอด วัดสังโฆ.....(เหรียญ,สิงห์ตะกั่ว)
    ๗.หลวงพ่อทองหยด วัดชีสุขเกษม....( แหวน )

...มีมากกว่านี้อีกไม่กี่องค์..แต่นึกไม่ออกแล้ว...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2013
  4. มงคลนาม

ต้องขอขอบคุณ คุณModpong อย่างมากครับ เคยเข้าไปอ่านกระทู้ของพี่(ขออนุญาติเรียก พี่ เพราะคิดว่าน่าจะอาวุโสกว่าผม) พี่เป็นผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องอย่างแท้จริงทีเดียว พระเกจิสุพรรณที่พี่กล่าวมา สว่นใหญ่เป็นพระที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ แต่ตมาสะดุดที่องค์สุดท้ายครับ หลวงพ่อทองหยด วัดชีสุขเกษม องค์นี้ผมไม่เคยได้ยินประวัติมาก่อน ถ้าไม่เป็นการรบกวน ผมอยากให้พี่ช่วยลงประวัติและวัตถุมงคลของท่านไ้หรือไม่ครับ เพื่อเป็นการเผยแพร่เกียรติ
    ประวัติของท่านให้คนรุ่นหลังได้รับทราบ

5. มงคลนาม

รบกวนอีกสักนิดครับ พี่มีวัตถุมงคลของหลวงพ่อเนียม วัดน้อยมั๊ยครับ อยากเห็น

เพราะที่เคยเห็น ยังไม่มั่นใจว่าของจริงหรือเปล่า

6. modpong

...ขอบคุณสำหรับ..คำชมครับ..
    หลวงพ่อทองหบด..ท่านไม่ค่อยดังหรอกครับ..วัดอยู่ในอำเภอเมือง..แต่ท่านนั้น..ถูกกล่าวขานถึง..ในหนังสือ..พระเมืองสุพรรณ ของ อาจารย์มนัส..ลองไปหาอ่านดูได้ครับ...เรื่องแหวนของท่าน..ที่มีผู้ใหญ่ระดับจังหวัด..หมอ..และพยาบาล..หลายท่าน..ยืนยัน..ในความศักดิ์สิทธิ์..ของแหวนของท่าน..เป็นแหวนรุ่นแรกครับ..เนื้ออัลปาก้า..เป็นเด็กครับที่ใส่..แล้วฉีดยา..ไม่เข้า..จะเปลี่ยนเข็ม..กี่ครั้ง..ก็ไม่เข้า..ทั้งเนื้อทั้งตัวเด็ก..ใส่แหวนอยู่วงเดียว..พอถอดแหวนออก..ก็..ฉีดสบาย...ลองไปหาอ่านรายละเอียดเอา..ผมเล่าแล้ว..อาจคลาดเคลื่อนบ้าง..มีการระบุชื่อ..ผู้ใหญ่ท่านนั้นด้วยครับ...
    ....แล้วคนอย่างอาจารย์มนัส..เขียน..เรื่องนี้..ก็ต้องถือว่า..ข้อมูลน่าเชื่อถือได้..ครับ..คนรุ่นเก่าอย่างผม..ยืนยัน

...เรื่อง..ของขลัง..ของหลวงพ่อเนียม..ผมไม่มีหรอกครับ..วาสนาไม่ถึง..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2013
  7. มงคลนาม

ขอบคุณมากครับ

8. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ในจำนวนเกจิรุ่นเก่าๆของสุพรรณแทบทั้งหมด
    มีหลวงพ่อทองหยด วัดชีสุขเกษมองค์เดียวนี่แหละที่เป็นศิษย์พระป่าสายอาจารย์มั่
    ผมเคยเจอประวัติท่านแว๊บๆที่ไหนสักแห่ง ไว้ค้นเจอจะเอามาลงให้อ่านกัน

9. tawan13

tawan13 เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2009
    พระอุปัชฌาย์หรุ่น วัดเสาธงทอง
    หลวงพ่อปุย วัดเกาะ
    หลวงพ่อสม วัดดอนบุปผาราม
    หลวงพ่อเจริญ วัดธัญญวารี
    หลวงพ่อขอม
    หลวงพ่อสมบุญ วัดลำพันบอง (ยังมีชีวิต)

ฯลฯ
    บอกออกมาได้ไม่หมดหรอกครับ

10. มงคลนาม

พอมีประสบการณ์พระหลวงพ่อสมบุญ วัดลำพันบองมั๊ยครับ เคยได้ยินว่ามีวัยรุ่นโดนยิงแล้วปืนไม่ลั่น

11. tawan13

ได้ยินเรื่องเล่าครับ บรรดาประสบการณ์ต้องหาถามก่อนครับ ท่านอายุ 90 แล้ว ยังแข็งแรง เคยไปกราบท่านมาครั้งหนึ่ง ราศีท่านสว่างมากครับ

12. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    หลวงพ่อสงวน วัดไผ่พันมือ ก็เป็นอีกหนึ่งเกจิของจ.สุพรรณบุรี ที่โด่งดังจากสร้างลูกอมและพระผงที่ท่านเขียนผงเอง ลบผงเองครับ

13. มงคลนาม

หลวงพ่อสงวนเท่าที่ทราบ ท่านเด่นเรื่องเสน่ย์ แต่เรื่องคงกระพัน ไม่ทราบว่าท่านเด่นหรือไม่

14. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    :cool::cool::cool::cool:
    หนึ่งในดวงใจของเกจิ สุพรรณ ของผมเหมือนกันครับ แม้ยังไม่เคยมีวัตถุมงคลท่านแต่ก็ศัทธาไม่มีเปลี่ยน :cool:

15. modpong

....ตั้งแต่..เมื่อผมเล่นพระมา..เมื่อกว่า ๔๐ ปีก่อนนั้น...ผมเองก็ยังแปลกใจว่า..ทำไม..อาจารย์เมืองสุพรรณ..ที่ดังเข้ามาในสนามกลาง(วัดมหาธาตุ)..มีเยอะเหลือเกิน..ไม่น้อยกว่าจังหวัดไหนๆ..เผลอๆจะมากกว่าเขาอีก(ไม่นับฝั่งพระนคร+ธนบุรี)..ที่ผมพูดถึงนี่..ไม่นับดังในท้องถิ่นนะครับ..สมัยก่อน..หนังสือรายเดือนพระเครื่อง..ไม่มี...แถมลูกศิษย์จากจังหวัดอื่นๆ..ที่มาเรียน..กับ..อาจารย์เมืองสุพรรณ..ก็กลายเป็นผู้มีชื่อเสียงโด่งดัง..ไปก็หลายองค์.......
    แต่พอมาถึง..ทุกวันนี้...ถ้าไปเทียบกับ..จังหวัดอื่นๆ..ผมว่า..พระที่มีชื่อเสียงโด่งดัง.แบบที่มีคนทั่วไปกล่าวขานถึง..กลับมีน้อยมากๆ..เมื่อเทียบกับ..จังหวัดอื่นๆ...
    ............น่าเสียดายจริงๆ...น่าเสียดายวิชาหลากหลาย..ของเมืองสุพรรณ..
    ..มีสืบต่อ..ไม่ได้ทั้งหมด....
    ........แต่ผม..เองก็ยังยึดมั่น..อาจารย์รุ่นเก่า..ของเมืองสุพรรณ..อย่างไม่เสื่อมคลาย...รวมทั้งพระกรุต่างๆด้วย...อย่าง ๓ องค์..ที่ผมกล่าวมาแล้ว..ที่ห้อยติดคอ..ตลอดเวลา ๒๔ ชั่วโมง...สิบกว่าปีมาแล้ว..ผมก็คงห้อยต่อไป..จนตัวตายละครับ.....

16. มงคลนาม

รื่องนี้เราไม่สามารถทราบได้ แต่พอสันนิษฐานได้ดังนี้ครับ

1. พระอาจารย์ที่สืบทอดวิชา ท่านได้ไปจำวัดอื่นนอกจังหวัดสุพรรณ

2. ท่านไม่แสดงตน

3. บางวิชาไม่สามารถสืบทอดได้ เนื่องจากเป็นเรื่องของฟ้าลิขิต

4. พระอาจารย์ที่ล่วงลับ ไม่พบผู้ที่เหมาะสมที่จะมาต่อวิชาได้

5. พระอาจารย์บางท่านอาจจะไม่ถ่ายทอดวิชา เนื่องจากเห็นว่าไม่เหมาะสม

กับโลกในยุคอนาคต

แต่ทั้งหมดนี้เป็นเพียงข้อสันนิษฐานนะครับ

17. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นหลังๆ ที่เก่งๆจริงก็มีครับ แต่ไม่ยอมเปิดเผยตัว หรือเปิดเผยตัวต่อสื่อน้อยมาก
    ที่ผมเชื่อว่าเก่งจริงๆ
    1. หลวงพ่อสังวาลย์ วัดทุ่งสามัคคีธรรม ผมเจอท่านทักคำอธิษฐานของผมต่อหน้าท่านมาแล้ว
    2. หลวงพ่อพล วัดวังยายหุ่น องค์นี้วิชาสายสุพรรณท่านได้ไปหมด พวกที่ชอบไปเรียนวิชาอาคมกับเกจิครูบาอาจารย์ จะรู้จักกันดี แต่พวกที่ชอบสะสมวัตถุมงคล ไม่ค่อยรู้จักท่านหรอก
    3. หลวงพ่อปลื้ม วัดสวนหงษ์ สายวัดประดู่ทรงธรรม ศิษย์ก๋งจาบ แต่ท่านเน้นสอนศิษย์เรื่องกรรมฐาน ไม่ค่อยเน้นวัตถุมงคล ทุกวันนี้ ที่วัดประดู่ทรงธรรม ยังต้องเอาพระจากวัดสวนหงษ์ไปสอนกรรมฐานเลยครับ

18. tawan13

ผมพบพระอาจารย์บางท่าน ที่ไม่เผยตัว ทักดักความคิด เราก็อึ้งเลย แบบนี้ในสุพรรณฯยังมีอยู่หลายรูปครับ

19. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    เรื่องคงกระพันไม่รู้ว่ามีหรือป่าวประสบการณ์กับตัวเองไม่เคยเจอ แต่เหรียญรุ่นแรก เวลาแจก ลพ.สงวน ท่านว่าเอาไปกันฟ้าผ่า ^^ :cool:

20. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ นันท์ สุขกาโมครับ

ไฟล์ที่แนบมา: