:: คนเก็บฟืน ::

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย green_apple, 3 มกราคม 2012.

1. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

คนเก็บฟืน : คาราบาว

เบื้องบนเป็นแผ่นฟ้ากว้าง เบื้องล่างเป็นธารน้ำใส
    ตัวฉันมีกาน้ำชาหนึ่งใบ กับกองฟืนที่วางอยู่เรียงราย
    อยู่มาปีแล้วปีเล่า วันเก่า ๆ ได้ผ่านเลยไป
    คืบคลานเข้าสู่วันใหม่ ลมหายใจยังคุกรุ่นในทรวง

ฉันไม่เคยคิดอื่นใด ที่ยาวไกลเกินสุดขอบฟ้า
    เราคบกันใต้ดวงตะวันรอน ยามเธอนอนฉันจะกล่อมนิทรา
    เราคบกันแล้วพากันก้าวไป ไปเก็บไม้เก็บฟืนมาต้มกา
    น้ำเดือดเรามาแบ่งกันกิน ฟืนหมดเราช่วยกันเก็บฟืน

เบื้องบนเป็นแผ่นฟ้ากว้าง เบื้องล่างเป็นธารน้ำใส
    ตัวฉันมีกาน้ำชาหนึ่งใบ กับกองฟืนที่วางอยู่เรียงราย
    บางคนว่าฉันเป็นคนบ้า บางคนว่าสติไม่ค่อยดี
    บางคนว่าฉันเป็นเช่นนี้ เพราะผิดหวังบางสิ่งที่ตั้งใจ

ฉันไม่เคยคิดอื่นใด ที่ยาวไกลเกินสุดขอบฟ้า
    เราคบกันใต้ดวงตะวันรอน ยามเธอนอนฉันจะกล่อมนิทรา
    เราคบกันแล้วพากันก้าวไป ไปเก็บไม้เก็บฟืนมาต้มกา
    น้ำเดือดเรามาแบ่งกันกิน ฟืนหมดเราช่วยกันเก็บฟืน

สวัสดีปีใหม่ 2555 ชาวพลังจิตทุกท่านค่ะ
    ขอให้สำลักความสุข ขอให้ทุกข์กระเด็น ขอให้เห็นรอยยิ้ม
    ขอให้อิ่มความรัก ขอให้หนักเงินทอง ขอให้มองฟ้าสวย
    ขอให้รวยความฝัน ขอให้มั่นความดี
    ขอให้มีแรงใจ ขอให้สดใส สบายกายสบายใจตลอดปีตลอดไปค๊า

....
    ....

วันหยุดยาว...ร้องเพลงเล่น ๆ
    วันนี้มาในเพลงเพื่อชีวิตแบบแนวหวาน ๆ ค่ะ ^^

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1832155/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2013
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตัดชั๊บโดยพลัน..
    โว๊วว...ววว เปิ้ลมาแนวเพื่อชีวิตจ๋าเลยนิเพลงนี้

เป็นเพื่อชีวิตที่หวานจัง
    แนะนำให้ทำเสียงป้านๆเข้าไว้..(ประมาณปานรึโบ หุหุ)
    ชอบจ๊ะ แนวดี ^_^

3. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007

เอาฟืนมาสมทบครับ จะได้ผิงและต้มน้ำจนเช้า
    ฟังเพลงนี้แล้วนึกถึงสมัยเรียน ออกค่าย เพลงนี้เป็นเพลงประจำทุกค่ายเลย
    เพราะครับ ว่างๆ จะชวนร้องเพลงคู่ อิอิ

4. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ผิงไฟ ฟังเพลง คนเก็บฟืน อบอุ่นใจ กับ เสียง หวานๆ เบาๆ กับบทเพลง เพื่อชีวิต

5. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

หนาวๆแบบนี้ ก่อกองไฟเพื่อเพิ่มความอบอุ่นกันหน่อยก็ดีนะครับ
    ร้องเก่งจังครับ ^ ^/ (||)(||)

6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

โอ๊ววววเพลงนี้เป้นเพลงที่พี่ชอบมากถึงมากที่สุด
    เสียงเปิ้ลน่ารักมากเลย....

7. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณหนูตาที่เข้ามาเป็นประธานให้จ้า
    ช่วงวันหยุดยาวนั่งฟังแต่เพลงเพื่อชีวิต เพราะดี ๆ
    ก็เลยอยากร้องบ้าง อะไรประมาณนั้น
    แม้เสียงจะออกแนวโฟร์ มด ก็เถอะ พยายามสุด ๆ อิอิ

ขอบคุณนะคะ นอกจากจะขับเสภาเก่งแล้ว
    ยังมีน้ำใจช่วยเก็บฟืนมาสมทบให้อีก
    จะต้มน้ำ หุงข้าว เผามัน ได้เต็มที่เลยนะนี่ 555
    สมัยเรียนออกค่ายไม่ได้ร้องเพลงนี้ค่ะ
    แต่จำได้ว่า รู้จักเพลงนี้ เพราะแอบปลื้มรุ่นพี่ที่เล่นประกวดโฟกซองค์ แหะ ๆ :D

ขอบคุณนะคะที่เข้ามาฟังเพลง "คนเก็บฟืน"
    มาผิงไฟได้เต็มที่เลยค่ะ คนข้างบนเก็บฟืนมาเผื่อแล้ว
    มีความสุขกับการฟังเพลงนะคะ ^^

ขอบคุณค่ะพี่ sansky9
    ใช่เลยอากาศแบบนี้ มาก่อกองไฟเพิ่มความอบอุ่นหายหนาวแน่
    แล้วก็ล้อมวงกันร้องเพลง สนุกดีนะคะ :D

สวัสดีค๊าดีเจเสียงใส ๆ อิอิ ชอบเพลงเหมือนกันอีกแล้ว
    เพลงเพื่อชีวิต แต่เสียงน่ารัก ไม่เข้ากันเลยเนอะ 555
    ว่าจะทำเสียงพี่แอ๊ด แล้วก็เกรงใจ เดี๋ยวจะตกใจกัน อิอิ
    ขอบคุณพี่ไรจ้า ที่เข้ามาฟังเพลงโปรด ^O^

8. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    หวานแต่หนักไม่ใช่น้ำหนักนะจ๊ะแต่หนักในอารมณ์
    เพราะมากครับ คุณเปิ้ล
    ได้ฟืนมาแล้ว ได้เครื่องแกงแล้ว
    คราวนี้ ก็หาใครสักคนคนในบอร์ดลูกทุ่งนี่แหละ
    อิๆ เอามาต้มยำทำแกง .........
    :d:d:d

ไฟล์ที่แนบมา:

9. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: ช่วงนี้..น้องเปิ้ลอารมณ์ดีเนอะ...
    ร้องเพลงคนเก็บฟืน..ของคาราบาวได้น่าฟังจัง...
    บางคนว่าฉันเป็นคนบ้า บางคนว่าสติไม่ค่อยดี
    บางคนว่าฉันเป็นเช่นนี้ เพราะผิดหวังบางสิ่งที่ตั้งใจ

เพลงมีเนื้อหาดีนะน้องเปิ้ลนะ..คนเก็บฟืน...

10. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๕ ขอให้เจริญในหน้าที่การงาน มีที่พึ่งทางใจ
    สุขภาพแข็งแรง คิดหวังสิ่งใดขอให้พลันสำเร็จ เงินทองไหลมาเทค่ะ สาธุค่ะ
    ;k07;aa55-Happy Smile_

11. vmnt

vmnt สมาชิก

เพราะมากครับ

(f)​

12. green_apple

ขอบคุณค๊า...สำหรับเครื่องแกงชั้นดี
    แต่ไม่รู้จะหาใครเอามาต้มยำทำแกงดี 555
    ขอบคุณที่เข้ามาฟังเพลงหนัก ๆ ในอารมณ์
    แต่เบา ๆ ในสไตล์การร้อง อิอิ

สวัสดีค่ะ...พี่ใจ
    ช่วงนี้..น้องเปิ้ลอารมณ์ดีเนอะ... 555
    แล้วช่วงก่อน ๆ นี้เปิ้ลอารมณ์เป็นยังไงน้าาาา
    ใช่ค่ะ เพลงนี้เนื้อหาดี ฟังแล้วชีวิตเรียบง่าย ไม่วุ่นวาย
    ถึงจะมีน้อย แต่แค่มีใครสักคนที่เข้าใจเราอยู่ข้าง ๆ ก็สุขใจแล้ว
    ชอบภาพประกอบของพี่ใจค่ะ สวยมาก ๆ ^^

สวัสดีปีใหม่ 2555 ค๊า พี่ดอกใบบุญ
    ขอบคุณสำหรับคำอวยพร และการแวะเข้ามาฟังเพลงนะ
    ขอให้พี่ใบบุญมีความสุขกายใจ สุขทั้งทางโลก ทางธรรม
    และพบเจอกับสิ่งดี ๆ ในชีวิตนะคะ :D

ตัวฉันขอมีเธอที่เข้าใจ ไม่คิดฝันใฝ่สิ่งอื่นใดให้มากมาย
    อยู่มาปีแล้วปีเล่า วันเก่า ๆ ได้ผ่านเลยไป
    คืนคลานเข้าสู่วันใหม่ มีเธอข้างกายก็สุขหัวใจเรื่อยมา

^O^ ...ขอบคุณค๊า... ^O^

13. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    อะโห...เพลงนี้

พึ่งเคยได้ยินผู้หญิงร้องเพลงนี้คนแรกเลยครับ

เพราะมากๆ ^^ ( โหลดครับ )

14. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    ไม่น่าเชื่อว่าเปิ้ลจะร้องเพลงแนวนี้ได้ด้วย เสียงหวานเพราะจังคับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

15. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    เพลงเพื่อชีวิตกับเสียงหวานๆ ฟังสบายๆมากครับ.....

16. green_apple

ขอบคุณสำหรับคำชมค๊า
    ขอบคุณที่โหลดไปฟังนะคะ^^
    ชอบเพลงนี้ค่ะ เลยฝึกร้องดู
    แต่เสียงยังไม่ถึง 555++

ชอบเพลงเพื่อชีวิตหลายเพลงเลยค่ะ
    ฝึกร้องอยู่ แต่ว่าแนวนี้ร้องยากค่ะ
    เพราะเสียงเปิ้ลไม่ค่อยแนวเพื่อชีวิตเท่าไหร่
    แต่ก็ดีใจที่ร้องเพลงนี้จบได้ ขอบคุณนะคะ :D

^O^ 555+ ขอบคุณค๊า
    มีความสุขกับการฟังเพลงเพื่อชีวิตแนวหวาน ๆ นะคะ

17. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำเสียงน่าฟังมากเลยครับ
    เป็นเพลงโปรดซะด้วย โหลดไปฟังนะครับ

。◕‿◕。

18. green_apple

ขอบคุณค๊า...ด้วยความยินดีจ้า :D

19. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

。◕‿◕。

หัวใจของตะเองไม่จ๋วยเยย ของเค้าจ๋วยก่า:cool:

。◕‿◕。

20. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

;aa55 คนเก็บฟืน..คนเก็บฟืน เพลงโปรดเพื่อชีวิตเราเล้ยยย 555+ :cool:
    ก่ยังร้องได้ไพเราะ ถูกหู..ถูกใจ มากกกก คนอารั่ย!! ร้องเพราะทุกแนว
    ชอบค่ะชอบ จริงๆ นะ..ไม่ได้โม้

Happy Valentine's Day ka. ^^

มอบแทนกำลังใจให้นักร้องคนเก่งจร้า