คาบคืออะไร

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย thraikeaw, 11 มกราคม 2006.

1. thraikeaw

thraikeaw Active Member

31 สิงหาคม 2005
    คาบคืออะไรครับ ผมเห็นในคาถาบทต่าง ๆ เขาบอกว่าให้ท่องเท่านั้น เท่านี้คาบ มันหมายถึงอะไรครับ หมายถึง ครั้งหรือเปล่า ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2006
  2. จอกแหน

จอกแหน เป็นที่รู้จักกันดี

คาบในที่นี้คือ หนึ่งอึดใจ (คาถาหรือบทสวด) เช่นท่อง นะโมจนจบบทในหนึ่งอึดใจ (หนึ่งคาบ) หรือ ท่องนะโมให้ได้สามจบในหนึ่งคาบ เชื่อว่าจะเกิดอานุภาพมากถ้าหากท่องคาถานั้นจบในหนึ่งคาบ