คุณชอบเครื่องรางของขลังแนวไหนกันบ้าง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย piramid111, 4 มกราคม 2009.

1. piramid111

piramid111 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณชอบเครื่องรางของขลังแนวไหนกันค่ะ มาแบ่งความรู้กัน เพราะขึ้นชื่อว่าคนไทยส่วนมากจะรู้จักเป็นอย่างดี บางท่านอาจจะมีสะสมมานานแล้วหรือบางท่านเพิ่งเริ่มหรือบางท่านตามกระแส หรือเก็บบูชามาด้วยความศรัทธาก็แล้วแต่นะค่ะ ขอแบ่งเครื่องรางของขลังเป็นสองแนวนะค่ะ
    ๑..ทางพุทธคุณ (หลวงพ่อ หลวงปู่ทั้งหลาย เกจิอาจารย์สายฆราวาส
    ๒..ทางไสยขาว( อาจารย์ฆราวาสจากสำนักต่างๆ ฤษีทั้งหลาย )
    มาเล่าสู่กันฟังนะค่ะ อาจเป็นแนวทางสำหรับมือให่มหรืออาจเป็นแนวร่วมคิดแนะนำสิ่งดีๆแลกเปลี่ยนกัน
    สุดท้ายอยากบอกว่าเครื่องรางของขลังดีๆและศักดิ์สิทธิ์เีพียงใดก็ไม่อาจกันกรรมหรือแก้กรรมได้ จงเช่าบูชาอย่างมีสติ อย่างมงาย จงบูชาด้วยใจศรัทธา อย่าเชื่อทุกอย่างที่ได้ยิน จนกว่าคุณจะได้ประจักษ์กับตัวคุณเอง เพราะถ้ามัมไม่เป็นจริงคุณจะเสียทั้งใจและทั้งเงินค่ะ

2. piramid111

สำหรับตัวจินเอง ถ้า..ทางสายพุทธคุณก็ เบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ มีดหมอหลวงพ่อจ้อย สิงห์มหาอำนาจ หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม ตะกรุดปลอกลูกปืนของ หลวงพ่อท่านนอง วัดทรายขาว ผ้ายันต์กันภัยหลวงปู่ทวดเหยียบนํ้าทะเลจืด ตะกรุดกันงู ของหลวงพ่ออั๊บ วัดทองไทร ถ้า..สายไสยขาวมาจอดสนิทไม่ไปที่อื่นอีกแล้วตอนนี้ก็สายเทพกับสายฤษีค่ะ สายเทพก็เน้นทางเมตาค้าขายความสำเร็จคงรู้ๆกันสายเทพมีองค์ใดบ้าง(มีบูชาจริงแต่ไม่เคยไปหาสำนักหรือเข้าตำหนักใครเลย กลัวนะ) สายฤษีก็คือ ท่านฤษีคำภีร์ แสนวัง อยู่ขอนแก่นอันนี้ศรัทธาด้วยใจเต็มร้อย(ความเชื่อส่วนบุคลก็แล้วกันนะค่ะ) มีตะกรุดสาริกาจับฝาโลง ตะกรดชูชกได้นางอมิตตา ตะกรุดขุนแผน แต่จะยังไงก็ตามยังยึดมั่มในบารมีคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสฆ์เป็นที่ตั้งอันดับแรกเสมอ และยังเชื่อทำดีได้ดีมีจริงๆค่ะ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมชอบทางพุทธคุณครับ....ไม่มีวันเสื่อม(ถ้าใจไม่เสื่อม)....ผมจะเก็บแต่ของครูบาอาจารย์ของเราที่ท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอ่ะครับ(เพื่อระลึกถึงความดีของท่าน)...ไม่ได้ตามกระแสนิยมครับ...เพราะมันไม่ได้มาจากใจ...และไม่มีความแน่นอนว่าจะดีไม...สมัยนี้ย้อมแมว...หลอกขายก็มากนะครับ...

4. piramid111

แต่ถ้าแนวเฮี้ยน อย่างกุมารทอง โหงพราย ขอบอกไม่เคยเจอค่ะ ตอนจไปเช่าความคิดตอนนั้นคือ เช่ามาแล้วเขาคงมาปรากฏตัวให้เราเห็นบ้างละ เขาต้องช่วยเราได้บ้างละเช่นตามแฟนให้ เฝ้าบ้านให้ เตือนภัยได้ (กะใช้แรงงานเด็ก) คิดว่าจะเหมือน...อย่างที่เขาเล่ากันมาต่อๆๆๆ.....แต่เรื่องจริงไม่เคยมาให้เห็นจะ ๆๆแว็บๆก็ไม่เคย เสียงไม่เคยได้ยิน เหมือนเช่าหุ่นเปล่า หรือตลับสีผึ้งพรายเปล่ามา แต่มีบางอย่างเป็นไปได้เช่น ขายของดีดีถ้าวันไหนให้ขนมกุมารกินถูกใจ หรือไหมก็แฟนดีขึ้นเยอะหลังจากใช้สีผึ้งปลุกเสกมา เลยเข้าใจเรื่องพลังจิตสื่อวิญญานไม่ใช่จะสื่อกันง่ายๆได้ทุกคนไป แล้วแ่ต่บารมีและกรรมผูกพันกันมาจริงๆ

5. piramid111

ถูกต้องอย่างทีสุดเลยค่ะ

6. JuShinN

JuShinN สมาชิก

28 สิงหาคม 2008
    ผมชอบตะกรุตครับ ที่พกติดตัวก็มี ตะกรุตหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า, ตะกรุตโทนแม่มัพทองแดง7แผ่น หลวงปู่กาหลง เขี้ยวแก้ว วัดเขาแหลม, ปลักขลิกหลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ, เสือหลวงพ่อเปิ่น , และตะกรุตยันต์เกราะเพชร ของหลวงพ่อ ฤาษีลิงดำครับ

7. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    ผมชอบ ครุฑ ครับ
    ประมาณว่า ถ้ามีพระหรือเครื่องลางที่มี ครุฑด้วยจะชอบครับ
    เช่น พระนารายณ์ทรงครุฑ หรือ พระพุทธเจ้าทรงครุฑ(หลวงพ่อปาน)

8. ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์

ไพรัฐลาภสุนทรพิทักษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ตอนนี้ที่ใช้อยู่ ตะกรุดหลวงพ่อรุ่งวัดท่ากระบือ2ดอก และตะกรุดตะกั่วนมท่ากระดานและตะกรุดไม้เสาโบสถ์อย่างละดอก ของหลวงปู่ยิ้มวัดหนองบัว ลูกอมหลวงพ่อคงวัดบางกระพร้อม 1ลูก&ลูกอมผงพรายกุมารเป็นหลวงปู่ทิมวัดระหารไร่

9. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ชอบ ทางเมตตา ค้าขาย ครับ
    ไม่ ยึดสายไหน
    เอาหมด

10. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ชอบนี่ครับ หนังหน้าผากหมู ครับอร่อย มากๆ ยิ่งหูหมูนะ สุดยอดครับ เเถมน้ำ จิ้ม สุดยอด 5555555555

11. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

คือผมไม่มีพวกเครื่องรางของขลังเลยครับ

12. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบและศรัทธาพระและเครื่องรางทุกองค์ที่มีอยู่ครับ
    ส่วนองค์อื่นๆที่ดังๆและเก่าๆก็อยากมี แต่ไม่มีตังค์เช่าครับ
    (แต่ละองค์แพงๆทั้งนั้น) ผมอาศัยไปไหว้พระแล้วก็เช่ามาจากวัดครับ
    คิดว่าอีกซัก10ปีท่านก็เก่าเองครับ แถมยังมั่นใจว่าแท้แน่นอน

13. ราเมง

ราเมง เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2008
    ที่ผมชอบที่สุดก็คือ ของทุกอย่างที่พระอริยะเจ้า ปลุกเสก ก็มีหลายรูปอยู่ หลวงพ่อฤาษี หลวงพ่อจรัญ ฯลฯ และก็อีกหลายๆรูปคับ

14. -Vitamin-

-Vitamin- เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบูชาขุนแผนพรายกุมารหลวงปู่ทิม บล๊อกลองพิมพ์ เจอเรื่องดีๆ แบบไม่คาดฝันบ่อยๆ ได้โชคลาภ มหานิยม แคล้วคลาด แน่นอน ศรัทธามากครับ

15. คุณเอก589

คุณเอก589 สมาชิก

สายใดก็ดีทั้งนั้นแหละครับ แต่จะโฉลกกับเรามัยล่ะ
    เมื่อเราแขวน ห้อย คล้อง คาด เหน็บ แบบเดียวกันและเหมือนกัน
    ยังให้ผลไม่เหมือนกันก็มีน่ะ เพราะอะไรหรือครับ
    ลองคิดดูซิ...ยกตัวอย่างเช่น ถ้าแขวนแล้วร่ำรวย...
    ป่านนี้คงร่ำรวยกันทุกคนไปแล้ว จริงไหมครับ

16. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมชอบแนวไหนก็ได้ ขอใ้ห้เห็นผลจริงผมก็เก็บหมดแหละครับ

17. ร่มโมกข์

ร่มโมกข์ Active Member

ผมชอบของสายปฏิบัติครับ อย่างน้อยเราเกิดไม่ทันก็มั่นใจว่า
    ท่านสำเร็จ เพราะอัฐิท่านกลายเป็นพระธาตครับ
    ที่มีอยู่ ก็ของหลวงปู่ตื้อ ตะกรุดเนื้อ เงิน ทองเเดงของหลวงปู่ฝั้นครับ (เป้นของตกทอด)

18. มงคุณ

มงคุณ สมาชิก

ชอบทั้งหมดทุกแบบเลยค่ะ

ไม่ว่าจะเป็นทางเมตตามหานิยม / เมตตาค้าขาย / หรือคุ้มกันภัย
    แต่ไม่ชอบทางเสน่ห์ราคะ เพราะว่าคิดว่า รักกันดีๆ คงจะดีกว่าค่ะ
    ( พระแบบไหนๆก็คงไม่ดีเท่ากับ พระพุทธคุณ หรอกค่ะ )

19. มอส เมืองเพชร

มอส เมืองเพชร Active Member

11 พฤศจิกายน 2008
    ชอบทางพุทธคุณครับ

แต่ไสย(ขาว) ก็มีไว้บ้าง

แต่ส่วนมากจะเลือกห้อยคอ ทางพุทธคุณครับ

20. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ชอบทุกสายครับ แต่ถ้าเป็นพระสายป่า สายกรรมฐาน จะติดตัวบ่อยที่สุดครับ