จะบาปไหมคับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย k1177, 18 กุมภาพันธ์ 2010.

1. k1177

k1177 สมาชิก

คือมีกิ่งก้า ตัวหนึ่งคับ กำลังหนุ่ม มันตกลงไปในชักโครกสมัยใหม่นะคับ ไม่ใช่แบบนั่งยอง ๆ นะ แต่เป็นแบบราด ผมเอาไม้พยายามจะช่วยมันขึ้นมาในตอนแรกแต่เขี่ยไม่โดนมัน มันมุดหนีเข้าไปในรูชักโครก เหตุการณ์มันเร็วมากครับ แล้วก็หายไปเลย คงตกลงในส้วมแล้วเพราะผมรอมันเป็น ก็ชั่วโมงก็ไม่เห็นมีอีก
    บ้านผม ทำชักโครก ราดปูนปิดอย่างดีนะคับ ผมจะบาปน้อยหรือมากแค่ไหน คับ ผมไม่เจตนาจะทำให้มันเป็นอย่างนั้นนะคับ วอนผู้รู้ตอบผมทีครับ ผมนอนไม่หลับ

2. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    ไม่ได้ฆ่า และไม่ได้ทำให้กิ้งก่าตกลงชักโครก แต่กลับกันพยายามช่วย ก็ยังไม่ได้ละเมิดศีลข้อ 1 คงสบายใจขึ้นนะ

3. KM_velazquez

KM_velazquez เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ที่เจตนาครับ คุณไม่ได้มีเจตนาที่จะฆ่ามันก็ไม่บาปหรอกครับ

แต่คุณมีเจตนาที่จะช่วยเหลือมัน แสดงว่าคุณมีความกรุณา อยากให้มันพ้นทุกข์ ซึ่งนั่นเป็นพรหมวิหาร 4 ครับ สบายใจได้

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

เจ้าของกระทู้ มีจิตคิดจะช่วย กิ้งก่า ให้พ้นจากโถส้วม ... ศีลไม่ขาดครับ

และ ยังได้กุศลจาก เมตตาและกรุณา มาด้วย

5. greenice

greenice เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    คุณทำดีที่สุดแล้วครับ สบายใจได้

6. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    จขกท ไม่ได้คิดจะทํา้ร้ายเขา กลับกัน จขกท พยายามช่วยเขาให้ขึ้นมาจากโถส้วมด้วย ไม่บาปครับ กรรมอยู่ที่เจตนาครับ เจริญในธรรมครับ สบายใจได้เเล้วครับ มันเป็นอุบัติเหตุครับจากความไม่เข้าใจของกิ้งก่าตัวนั้นครับ

8. tinnakornten

tinnakornten เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา กรรมของมันเองนะ แบบนี้ ไม่มีเจตนาที่จะฆ่า แต่ก็ขออโหสิกรรมบ่อยๆ
    นะจะได้สบายใจขึ้น วันไหนทำบุญก็อุทิศให้มันไม่ต้องสนใจว่าจะรับหรือไม่รับ ทำไป
    ก่อน