จิ้งจก เเห่มาทําอะไรกันตอนสวดมนต์ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย 151020, 14 มีนาคม 2011.

1. 151020

151020 สมาชิก

ช่วงนี้ชอบมีจิ้งจก เเห่เเหนกันมาร้อง ตอนช่วงสวดมนต์ มันมาทําอะไรกันครับ เเล้วทําไมไม่มาช่วงอื่นบ้าง
    จะว่าคิดไปเองก็คงไม่ใช้ เพราะเเอบสังเกตุ คุณจิ้งจก เขามาหลาย เดือนเเล้ว จะมาร้องกันเเค่ช่วงตอนสวดมนต์
    ช่วงนี้มี หลาย บทที่ต้องสวด เลยเปลี่ยนเวลา มาสวดเร็วขึ้น มันก็มาร้องของมันได้ถูกเวลาทุกครั้ง
    พอสวดจบก็เงียบกันไปเลย เเต่ก็เเผ่ให้มันทุกครั้งนะครับ ฟังดูเหมือนเหลือเชื่อ เเต่มันเกิดขึ้นจริงนะครับ เลยอยารู้ว่า มันรู้ได้จริงๆหรอ ขนาดเลื่อนเวลา มันก็ยังตามมาถูก จะว่ามันได้ยินเสียงก็คงไม่ใช้ เพราะผมสวด ในใจตลอด จะว่าคิดไปเอง เเล้วมันรู้ได้ยังไงว่าเรากําลังสวด
    สองจิต สองใจ เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง ใครพอรู้ช้วยตอบทีครับ งง เหมือนกัน

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุด้วยครับ การสวดมนต์เป็นการกล่าวสรรญเสริญคุณพระรัตนตรัย เป็นมงคล เป็นบุญอย่างหนึ่ง ถ้าสวดด้วยใจอย่างแท้จริงคือมีจิตจดจ่ออยู่กับสระตัวอักษรที่สวด อย่าว่าแต่จิ้งจกเลยคุณเทวดวดาท่านก็จะมาร่วมชุมนุมอนุโมทนาสาธุการกับคุณด้วย บุญเป็นสิ่งที่เย็นใครๆก็ชอบจะมาร่วมรับความเย็นสบายนั้นด้วย ไม่เว้นแม้แต่มนุษย์ สัตว์ เทวดา หรือแม้แต่อาทิสมานกาย หมั่นสวดให้เป็นนิสัยบารมีจะเกิดกับคุณ ปฏิบัติเองจึงจะรู้เอง

ไม่แน่นะหากคุณไปสวดต่อหน้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในพุทธสถาน อาจมีผู้มานั่งฟังคุณสวด แถมพอสวดเสร็จเขาอาจควักปัจจัยทำเพื่อทำบุญส่งเสริมพระพุทธศาสนาก็เป็นได้

3. T.cha

T.cha เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆ เคยสงสัย และเลิกสงสัยไปแล้วครับ สวดมนต์ตอนเช้าทุกวัน บางทีตื่นสาย จิ้งจกมาปลุกข้างหูเลย ร้องเสียงดังมากๆ ดังแบบกังวาลเลย แต่หาตัวไม่เจอ ขณะสวดมนต์ก็ร้องทุกครั้ง มีตัวเจ้าถิ่นอยู่หนึ่งตัว ตัวใหญ่ สีดำเมื่อมเลย ชอบอยู่หลังหิ้งพระ ...

4. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ตอนไปปฏิบัติที่วัดอัมพวัน นกจะมารวมกันเป็นร้อยได้ เกาะบนต้นไม้ใหญ่ข้าง
    ศาลาปฏิบัติ ร้องส่งเสียงดังลั่นทุกๆ เวลา 6 โมงเย็น แม่ชีใหญ่ที่นำสวดท่าน
    บอกว่า เขามาอนุโมทนาด้วยค่ะ เพราะเขาสร้างบุญเองไม่ได้ ต้องอาศัยวิธีนี้เอา
    คุณจิ้งจก อาจจะจำมาเลียนแบบ เพราะไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ

5. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ของผมเป็นแมวครับ ชอบขึ้นมานอนหน้าห้องผมเวลาที่ผมสวดมนต์บ่อยๆ ส่วนมากเป็นแมวที่เป็นของคนอื่น ของเราไม่ชอบเลี้ยงสัตว์ ช่วงนี้ไม่ได้สวดมนต์ก็หายหน้าไป

6. บูชาพุทธ

บูชาพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2010
    เวลาสวดมนต์ และนั่งสมาธิ จะรู้สึกเหมือนไม่ได้อยู่คนเดียวทุกครั้งเลย
    ทั้ง ๆ ที่ก็ปิดห้องอยู่คนเดียว
    แล้วมีบางวันที่ง่วง สวดไปสัปหงกไปบ้าง จะมีของในห้องหล่นเสียงดังให้ตกใจ
    แล้วหายง่วงไปเลย เป็นอย่างนี้ทุกครั้งที่เผลอจิตลอยเพราะง่วงน่ะค่ะ
    วันที่จิตใจเป็นสมาธิอยู่กับบทสวด ก็ไม่ยักจะมีอะไรหล่นให้ตกใจเลย
    คิดแล้วก็แปลกดี ซึ่งก็ดีนะคะ ดิฉันหายง่วงสนิทเลย สวดต่อได้อย่างตั้งใจดีด้วย

7. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ จิตอ่อนจังครับ เป็นผมเฉยๆครับ

8. Artkung_31

Artkung_31 สมาชิก

ผมสวดเป็นบทจีนอะคราฟ ไม่ทราบว่าสัตว์เหล่านั้นเขาจะรู้เรื่องไหมอะคราฟ ว่าเป็นบทสวดมนต์อะคราฟ ^^

9. turtohnual

turtohnual เป็นที่รู้จักกันดี

จิ้งจกเป็นสัตว์ที่มีสัมผัสพิเศษ มักรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า
    เช่นบางครั้งมีเหตุดีหรือไม่ดี จะมีจิ้งจกทักก่อน
    บางคนรู้จักสังเกต จะรู้ว่าทักเรื่องดีหรือร้าย
    ส่วนตัวผม ถือว่าจิ้งจกเป็นสัญญลักษณ์ของการค้าขายที่ดี
    เช่นจิ้งจกสองหางคนจะนำทรากมาบูชาเป็นสิ่งนำโชค
    ถ้าคุณมีอาชีพค้าขาย ผมว่าเป็นนิมิตหมายที่ดีครับ

10. 151020

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ขอบคุณในทุกความคิดเห็นครับ:cool::cool::cool:

11. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีคนบอกเหมือนกันครับ ผมเองก็ไม่ค่อยเชื่อ แต่มันจะร้องดังและแปลกกว่าปกติ เวลาสวด แต่ถ้าคุณฝึกไปได้สักพักคุณจะรู้เอง ว่าจริงๆแล้วที่มาทัก ไม่ใช่จิ้งจก แต่จิ้งจกมันรู้สัมผัสได้ก่อนเราเท่านั้นแหล่ะ

12. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    เป็นเรื่องของพลังงาน บางทีไม่ต้องเข้าใจภาษา แค่สัมผัสพลังงานได้ก็จะรู้ได้ค่ะ

13. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

มีจิ้งจก มาร้องเวลาสวดมนต์เหมือนกัน มาเฉพาะช่วงสวดมนต์ เท่านั้น พี่อร ก็ทึกทักเอาเองว่า เขามารับกุศลที่เราแผ่ให้สัตว์ ง่าก๊าบ ^^

14. beverzone

beverzone เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    เออแปลกดีครับ

อนุโมทนา กับทุกท่านที่สวดมนต์ปฏิบัติธรรมนะครับ

15. 151020

น่ากลัว

ห้ามพิมขึ้นมานะ ผมกลัว จิตนาการตามเเล้ว ขนลุกเลย

16. icekonan

icekonan Active Member

ของผมก็เป็นแบบ นี่ครับ เวลาสวดมนต์ หน้าหิ้งพระอะครับ จิ้งจก มันจะทักเกือบทุกทีอะครับ
    สวดมน เสร็จแล้วก็แผ่เมตตาไปให้ด้วยนะครับ ^^

17. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าพึ่งคิดว่าผีครับ เทวดา พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ของคุณบนโน้นก็มาด้วย

ถ้าเป็นผีมาจะเคาะกระจก กับขูดข้างฝาให้เรารู้ตัวเลยครับ จากประสบการณ์ที่ผมเดินทางไปมาหลายจังหวัดนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2011
  18. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ของผม ไม่แค่นั้นสิครับ จิ้งจกชอบกระโดดมาเกาะผมด้วย เจอเกือบทุกวัน แล้วก็มาไต่เล่นบนตัวผม ถามคนที่ตึก (มีอยู่ประมาณ 50-60คน) ก็ไม่มีใครโดนเหมือนผม ส่วนมากจะหล่นเฉียดไปมา แต่ของผมมันโดดมาเกาะเลย

แล้วยังชอบมีพวกสัตว์ต่างๆ เช่น หมา,แมว เวลามันหลงมาจากที่ไหนก็แล้วแต่ ชอบมานอนอยู่หน้าห้องผม อย่าคิดว่าโอ้อวดกันเลยนะ ผมแค่อยากจะเล่าให้ฟังหน่ะ ตอนนี้มีแต่สัตว์มารุมล้อมหน้าล้อมหลังเต็มไปหมด ทั้งไก่ หมา แมว (ของคนอื่นนะ ที่บ้านเลี้ยงหมากับแมวอย่างละ 1 ตัว) ส่วนนกกระจอกก็ทำรังอยู่ที่ตึกผมเต็มไปหมดเลย

ตอนนั้น ไปหาเณรที่วัด กุฏิที่เณรอยู่เลี้ยงหมาไว้ 10กว่าตัว เห่าคนแปลกหน้าทุกครั้ง ไป 2-3 ครั้งแล้วก็ยังเห่า ขนาดเณรที่ไปส่งยังไม่กล้าเข้าไปในเขตกุฏิเลย เพราะกลัวหมา แต่พอเจอผม กลับเป็นมิตรกับผมซะงั้น เณรยังแปลกใจเลย

อาจจะเป็นอนิสงค์ของการกำหนดเมตตาจิตของผมก็ได้ ผมกำหนดมานานหลายปีแล้ว

เอ้อ.......มีอีกอย่างตอนนี้ หมาบ้านอื่น 2 ตัว มันจะตามผมมาที่บ้านด้วย แล้วทีนี้มันก็มากัดกับหมาที่บ้านผมนี่สิ ก็ได้แต่คอยปรามๆกันไป

ขอโทษด้วยครับ ที่เพ้อเจ้อไปนิดนึง

อนุโมทนาทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2011
  19. lionking2512

อนุโมทนากับคุณ Supop ด้วยครับ เรื่องแบบนี้ ปัจจัตตัง ครับ ปฏิบัติเองรู้เอง พูดไปจะกลายเป็นว่าเราวิปลาสไป ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

20. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับ คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->lionking2512

ผมก็คุยไปตามเรื่องตามราวของผมไปเรื่อยๆแหละครับ ใครจะว่าอย่างไรก็ช่างเขาเถอะครับ ผมไม่ได้ใส่ใจอะไร

แค่แถวบ้านของผมเห็นผลจากการปฏิบัติของผม แล้วปฏิบัติตามก็พอ

แล้วยังมีพวกเพื่อนๆ หรือคนรู้จัก ชอบมาปรึกษาหรือคุยเกี่ยวกับเรื่องธรรมะกับผม เพื่อคลายทุกข์ของตนเอง

ก็รู้สึกดีครับ ที่พวกเค้าหันมาสนใจในธรรมะกัน ไม่ได้รู้สึกแบบว่า ตัวเองเหมือนถูกเชิดชู แต่รู้สึกว่ามีความสุข ที่พวกเค้าเริ่มฝักใฝ่ในธรรมกันหน่ะครับ อิ่มเอิบเลยทีเดียวเชียว

ขอให้เจริญในธรรมเช่นกันครับ