ชีวิตเยี้ยงละครน้ำเน่าไม่คิตว่าจะเกิดกับตัวเรา

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย นางพญา20, 19 สิงหาคม 2012.

1. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ขอระบายก่อนนะค่ะ ท้าวความจิ๊กเป็นคนจ.เชียใหม่ค่ะจบ ครุศาตร์ราชภัฏช.ม. ก่อนจะตัดสินใจจิ๊กเป็นBCของเครืองสำอางBSCจัดว่าเงินเดือนดีพอสมควรจน
    เจอกับแฟนผ่านsocial network ทั่วไปค่ะ ตอนเจอกันเราต่างคุณหน้าคุณตาเหมือนเคยเจอกันมาก่อนเราถูกใจกันว่างั้นละค่ะ ยิ่งนานวันยิ่งรู้สึกต่อกันมากขึ้นเรื่อยๆ จนจิ๊กตัดสินใจมาใช่ชีวิตอยู่ที่บ้านของเขา เขาเป็นจีนค่ะไม่ใช่เชื้อสายหรือลูกครึ่งนะค่ะเพียงแต่ว่าบรรพบุรุทเขามา ตั่งรกรากอยู่ที่โคราช จีน พูด ลาว ไม่ต้องบอกถึงหน้าตานะค่ะเค้าหน้าตาจัดว่ามองสาวสาวเดินตามเลยทีเดียวอันนี้ เจอกับตัวเองเลยขนาดเรามองแบบเกรงใจฉันบางฉันเดินจับมือกันเธอเห็นไหม ก็ยังไม่ได้เกรงใจเราเลยด้วยซ้ำขนาดนั้นเลยละค่ะ ส่วนเรื่องฐาณะอย่าให้พูดถึง เอาเป็นว่า อ.เภอที่เขาอาศัยอยู่ไม่มีใครไม่รู้จัก คุณคิดดูส่วนฉันตอนแรกที่มาอยู่ฉันมาแต่ตัวค่ะของจริงฉันไม่รู้เลยว่าเขามีอะไรบ่าง รู้แต่ว่าที่บ้านทำร้านถ่ายรูปสตูดิโอ มีโรงแรม แล้วก็ทำเว็ดดิ้งไปด้วย แค่เท่านี้ก็ว่ารวยกว่ามากแล้ว แต่ไม่ได้เตรียมใจไว้เลยพอมาถึงแม่เขาก็ดูเหมือนจะเอ็นดูเรา จิ๊กก็ไม่นิ่งเฉยนะค่ะมาจิ๊กก็ทำทุกอย่าง จะว่าไปทำทุกอย่างจริงๆค่ะตั่งแต่งานบ้านเหมือนโดนแกล้งไม่อยากคิดอย่างนั้น เลยเพราะโดนจิกหัวใช้ตั่งแต่6โมงแทบจะ14ชัวโมงเลย ล้างห้องน้ำยังงี้ ขัดพื้น ล้างจาน ทำกับข้าว ยันงานเรือนเลยทีเดียว ทุกเดือนจะแม่เขาให้เงินเดือนด้วยค่ะให้จิ๊กประมาณ4000บาทเท่านั้นจิ๊กไม่ ได้เรียกร้องอะไรค่ะเพราะแค่คิดว่าให้ที่อยู่ที่กินก็ดีมากแล้วได้อยู่ใกล้ๆ คนที่รักอีกอย่างแฟนจิ๊กก็แอบให้เรื่อยๆ แต่เหมือนทำดีเสอมตัวใครเคยได้ยินไหมค่ะนี่ละค่ะ เราโดนใส่ร้ายโดนว่าต่างๆนาๆจาก สใภ้ใหญ่ขี้อิจฉามากชอบกระแน๊ะกระแหน๋ พูดกระแทกแดกดันแปลกมากยิ่งกว่านั้น เขากลับคิดว่าเราจะมาเกาะลูกชายเขาจะมาแย่งสมบัติทั้งนี้ทั้งนั้นยังกล่าวหา ว่าจิ๊กเป็น18มงกุฏ และ ขอร้องให้จิี๊๊กกลับบ้านไปซะ แม่เขาบอกจิ๊กว่าจิ๊กไม่เหมาะสมกับลูกเค้าจิ๊กไม่คู่ควรทางพีน้องบางคน(พี่ สใภ้กับพี่ชาย)ก็ไม่happyกับตัวจิ๊ก มีเรื่องไล่จิ๊กกลับบ้านหลายต่อหลายครั้ง แต่แฟนจิ๊กกลับพยายามและพูดให้กำลังใจ และ พยายามปกป้องมาตลอดจนทะเลาะกับพี่ชายและแม่เขาเอง ขนาดแม่เขาถึงขั้นด่าว่าไล้แล้วยังไม่ไปทำไม มันถึงหน้าด้านอยู่ขนาดนี้ ด่าจิ๊กว่าจิ๊กมาถ่วงความเจริญลูกเขา ทั้งที่จิ๊กช่วยงานทุกอย่างในบ้านที่ร้านทุกอย่าง บอกก่อนนะค่ะจิ๊กไม่ได้ด่านจะอยู่เลยความจริงจิ๊กขอกลับตั่งแต่โดนไล่ทีแรก แล้วและสะใภ้ใหญ่กับพี่ชายเขาก็หาเรื่องเราสองคนแทบจะตลอดเลยมาโวยวายบ่างละ กดดันแม่บ่างละแม่ของแฟนจิ๊กก็ทราบดีรู้อยู่แก่ใจ ว่าเรารักกันรู้ว่าลูกเขารักจิ๊ก แต่ก็ไม่รู้ทำไม แม่เขาด่าจิ๊กว่าจิ๊กเป็นตัวปัญหาพูดว่าอย่ามาทำให้ครอบครัวฉันแตกแยกกัน สั่งให้จิ๊กกลับบ้านและเปลี่ยนเบร์อโทร เพื่อไม่ให้ลูกเขาโทรหา แต่ทุกครั้งแฟนจิ๊กก็จะมาปกป้องตลอดบอกไม่ให้กลับไม่ยอมให้จิ๊กไปถึงขนาด วันนึงจิ๊กทนไม่ไหวเก็บเสื้อผ้าเพื่อที่จะหนี เข้าทราบและอ้อนวอนถึงขั้นกราบจิ๊กเพื่อไม่ให้ไปเขาบอกว่าอยากอยู่กับ จิ๊กจิ๊กเอกสงสารเขามากค่ะและด้วยความรักไม่สามารถใจแข็งได้เลย แม่เขาไม่ได้แคร์ความรู้สึดลูกตัวเองเลย ทั้งที่แฟนจิ๊กเป็นกำลังสำัคัญของบ้านประมานว่าเป็นเสาร์หลักเลยก็ว่าได้ ด้วยความที่เค้าจบธุรกิจคอมเค้าทำโปรแกรมธุรกิจทุกอย่างในร้านสตูดิโอด้วย และด้วยความที่เป็นคนธรรมธรรมโมถือสิน ชอบทำบุญ ด้วยกันตลอด แฟนจิ๊กเป็นคนแบบอะไรก็ได้ไม่เรื่องมากใจเย็นมีเหตุผล แม่เขาก็อยากจะอยู่กับแฟนจิ๊กจะว่าเป็นลูกรักเลยละทั้งเรียบร้อยใจดีไม่ตอบ โต้ใคร แต่สุดท้ายต้องมาปกป้องจิ๊กจนเกิดมีเรื้องกันกับพี่ชายกับสใภ้ใหญ่ร่าวถึง แม่ตัวเอง ถึงแม้เขาจะปกป้องไม่ได้มากแต่ก็ยังดีกว่าให้โดนใครทำร้ายจิตใจแทบทุกวัน
    ตอนนี้จิ๊กคิดได้แล้วว่าจิ๊กจะหยุดทุกอย่าง เราต้องรู้จักประมาณตนเอง ไม่ควารฝืนอะไรที่มันเป็นสิ่งที่เขาลิขิตมาแล้ว แม่เขามาพูดกับจิ๊กดีๆว่าจะให้ทุนจิ๊กไปเรื่มชีวิตใหม่ถ้าจิ๊กรักลูกเขาจิ๊ก ก็ต้องเสียสละเป็นคนที่ถอยไป แค่ขอให้จบกับลูกเขาสั่งให้เราเลิกกันโดยที่ไม่ให้แฟนจิ๊กรู้จิ๊กเลยรับ ปากว่าจะไปโดยที่ไม่เอาทุนนั้นขอแค่ ค่ารถอย่างเดียวก็พอ จิ๊กตอนนี้ยังไม่ได้กลับบ้านนะค่ะ แต่ไม่เกิน26นี้ค่ะคือบทสรุปทุกอย่างช่วยเป็นกำลังใจให้จิ๊กด้วยนะค่ะให้ จิ๊กแข็มแข็ง ให้ทำใจได้ ทุกวันนี้อยู่ด้วยการมองหน้าคนรักเพื้อให้หายใจต่อไปในวันพรุ้งนี้ จนกว่าจะถึงวันนั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2012
  2. battosai

battosai เป็นที่รู้จักกันดี

หนทางนั้นยังอีกไกลนะพยายามเข้า และ จง เข้มแข็ง อย่างนี้ต่อไปนะครับ

ยังไงซะ เราก็ยังมีบ้านให้กลับ กลับไปพักบ้าง เผื่ออะไรๆจะดีกว่าเดิม

สู้ๆนะ สู้ๆ

3. นางพญา20

ขอบคุณนะค่ะขอบคุณค่ะ

4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เห็นใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นครับ...

เรื่องราวที่ปรากฏแก่ท่านนั้น ฟ้องถึงเหตุเก่าอันท่านเคยทำมาแล้ว มีอาการต่างๆทำนองคล้ายๆกันกับที่แม่และพี่รวมถึงสะใภ้ทำกับท่านในบัดนี้ ..เพราะเหตุมีผลจึงมีได้ นี้เป็นความจริงในธรรมชาติ..เมื่อทราบเช่นนี้แล้ว พึงเจริญกรุณาแก่เขาผู้กำลังบันเทิงในบาปกรรมใหม่ให้มาก เพราะเขาเหล่านั้น กำลังตั้งโปรแกรมสำหรับตนเพื่อจะได้เข้าถึงฐานะเช่นเดียวกับที่ท่านเป็นอยู่..

อันโลภะและตัณหานั้นเมื่อมีกำลังมาก ก็สามารถลากจูงใครๆให้ยินดีแล้วในการเบียดเบียนคนอื่น....ปุถุชนย่อมเป็นทาสผู้สัตย์ซื่อของตัณหาที่ตนสั่งสมไว้ด้วยความชอบใจยิ่ง..

ต่อให้ท่านจขกท ดีวิเศษ ยอมตนทำทุกอย่างเยี่ยงทาส เพื่อบำรุงเขา เขาย่อมไม่เห็นคุณความดีอะไรนั้นได้เพราะความโลภครอบงำจนบอดเขลามืดมิดดุจดวงจันทร์ในคืนแรมที่ท้องฟ้ามืดสนิทด้วยเมฆฝนฉะนั้น.

อนึ่ง การที่ท่านจขกท ได้ย้ายไปอยู่กับคนรักโดยไม่มีการสมรสที่เป็นทางการนี้ เป็นข้อเสียที่พึงสังวรให้มาก เพราะกลายเป็นเรื่องที่ทำให้ึคุณค่าของตนเองตกต่ำในสายตาของผู้เกี่ยวข้อง....

ถ้าชายคนรัก รักเราจริง..เขาควรจะขวนขวายเพื่อรักษาเกียรติของภรรยาด้วยการจดทะเบียนสมรสอย่างเป็นทางการ ควรจะมีจุดยืนของตนเองในฐานะที่เป็นผู้ใหญ่ มิใช่เด็กเล็กที่ยังต้องรอการตัดสินใจของพ่อแม่หรือพี่ๆ .. แต่คงทำได้ยากเพราะคุ้นเคยกับระบบเลี้ยงลูกให้โตไม่เป็นหรือคิดไม่เป็นตามธรรมเนียมนิยมไปแล้ว..

ดังนั้นข้อที่ท่านจขกท คิดว่า .."
    คิดได้แล้วว่าจิ๊กจะหยุดทุกอย่าง เราต้องรู้จักประมาณตนเอง"...จึงเป็นทางออกที่ดีของทุกฝ่าย โดยเฉพาะฝ่าย ท่านจขกทเอง เพราะท่านจขกท ย่อมได้ความสงบสันติคืนมา ความกดดันคับแค้นย่อมหมดไป จิตที่เคยตกทุกวันเหมือนอยู่ในถ้ำ
    อสุรกายจะเบาขึ้น ไม่ต้องๆถูกผัสสะที่ไม่น่ายินดีกระทบให้โทมนัสทุกข์ร้อน..

การมีคู่ที่หน้าตาดีแต่ไม่คิดจริงจังหรือให้เกียรติเราอย่างจริงใจ ยังเกรงกลัวแม่หรือพี่โดยไม่มีเหตุผล ยังตกอยู่ในอำนาจความกลัวคนอื่นเช่นนี้ ย่อมไม่อาจปกป้องเราได้แท้จริง เพราะขาดสภาวะของผู้นำโดยสิ้นเชิง ... สู้คนหน้าตาไม่ดี แต่จริงจังรับผิดชอบเราเต็มที่ ร่วมทุกข์ร่วมสุขอย่างจริงใจไม่ได้..คนหลังนี้ เขาให้ความรักเราและมีความนับถือในความเป็น"คนที่มีค่า"สำหรับเขาด้วย..เพราะเขาหวังจะอยู่กับเราจนแก่เฒ่า ตายจากกันในที่สุด ไม่ได้หวังว่าให้เรามาอยู่เพื่อทำงานอย่างคนใช้ที่เขาให้ค่าจ้างถูกๆเลย..

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอส่งกำลังใจ ส่งความรัก ความเอื้ออาทร
    และความปรารถนาดีอย่างเต็มเปี่ยมมาให้คุณจิ๊กนะคะ

ชีวิตเรา เป็นชีวิตที่มีคุณค่า
    คนที่รักเรา ควรให้เกียรติเรา ดูแล ปกป้องคุ้มภัยเราได้
    เพราะลำพังความรักอย่างเดียวไม่อาจเพียงพอ....

จะทนให้ภรรยาอยู่เยี่ยงคนรับใช้
    ไม่ได้รับการยอมรับนับถือจากคุณแม่ ตลอดจนพี่ชาย พี่สะใภ้ได้อย่างไร
    จริงอยู่ว่าธรรมเนียมคนจีนเป็นเช่นนี้
    แต่ก็ไม่ควรทำขนาดนี้ และไม่ใช่ลักษณะนี้

เราย่อมมีศักดิ์ศรีแห่งความเป็นมนุษย์ มีความเป็นคนเท่าเทียมกัน
    เราไม่ใช่ทาส เรามีการศึกษา มีการงานที่ดีทำ มีคุณพ่อ คุณแม่ที่รักเรา

หากเขารักเรา
    เขาควรเข้มแข็ง ในเมื่อเก่งด้านธุรกิจมากมาย
    กับการปกป้องภรรยา ทำไมทำไม่ได้
    ก็แล้วจะอดทนอยู่อย่างนี้ไปอีกนานเท่าไร

ทุกข์กายเท่าไร ก็พอทนได้ ถ้าใจมีความสุข
    แต่นี่ทุกข์ทั้งกายและใจ

คุณจิ๊กที่รัก
    กลับบ้านก็ดีนะคะ
    ไปอยู่กับคุณพ่อคุณแม่ของคุณจิ๊ก
    ถ้าเขารักคุณจิ๊ก เขาจะต้องลุกขึ้นสู้ เป็นผู้นำที่แท้จริง
    ทำทุกอย่างเพื่อให้คุณจิ๊กอยู่ในครอบครัวของเขาอย่างมีศักดิ์ศรี
    ไม่ใช่อยู่เยี่ยงเมียทาส

ทุกคำพูดของท่านddman เป็นคำพูดที่ชอบ ประกอบด้วยธรรม
    ขอให้คุณจิ๊กอ่านและพิจารณาไตร่ตรองด้วยสติและปัญญา
    ตัดสินใจด้วยความชาญฉลาดนะคะ

คุณงามความดีทั้งปวงจะปกป้องคุณจิ๊ก ให้พบทางออกที่ดี
    มีชีวิตที่เปี่ยมสุขนะคะ
    รัก.

6. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    จัดได้ว่าเป็นปัญหาที่พบเจอ บ่อยเหมือนกัน ถ้าผมเป็นผู้ชายนะ ผมจะบอกให้ทุกคนต่างคนต่างอยู่ ใครมีอะไรก็ทำๆกันไป แม้กระทั่งคุณแม่เราผมก็ต้องขอร้องท่าน ให้ยอมรับในผู้หญิงที่ผมรักอย่าทรมานเธอเลย ถ้าทุกคนไม่เชื่อ ผมจะพาภรรยา ย้าย เก็บเสื้อผ้าเอาแต่เสื้อผ้า ไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ไปหาเช่าบ้านอยู่ไปก่อน ทำงานเก็บเงิน แล้วค่อยๆซื้อของเข้าบ้าน ถ้าอดทนเก็บเงินเด่วครอบครัวก็เป็นปึกแผ่น ครอบครัวต้องอยู่ แค่สามี-ภรรยาและลูกเราครับ ถึงจะปัญหาน้อย นานๆเราก็ไปเยี่ยมแม่เราซักทีก็ได้ คุณผู้หญิงต้องเปิดใจคุยกับแฟนนะครับ อย่าไปหนีเขา เพราะเขายังรักคุณอยู่ ถ้าพูดไปแล้วเขายังปกป้องคุณไม่ได้อีก หรือไม่พาเรากันย้ายออกมา ถ้าพวก แม่และญาติเขาไม่ฟัง เราก็เลิกเถอะครับ กลับบ้านเราดีกว่าครับ ผู้ชายแบบนี้ ไม่รู้จักโต เป็นลูกแง ขาดภาวะผู้นำ ไม่สามารถนำเราให้มีความสุขได้ ทำงานวันล่ะ14ชั่วโมง ไม่ไหวหลอกครับ ร่างกายแย่กันพอดี กลับบ้านไปหา คุณพ่อ คุณแม่ เราดีกว่าครับ คุณหน้าตา สวยน่ารักมาก(พูดตามที่เห็นในรูปสวยจริงๆ) เด๋วก็เจอคนดีๆครับ โชคดีนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

7. คมสันต์usa

คมสันต์usa เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณจิ๊ก   เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณครับ จากกันตอนเสียนี้
    ยังดีกว่าถ้าจะต้องมาเสียใจอีกในภายหลังและอาจจะหนักกว่าเป็นทวีคูณ
    คิดเสียว่าเราได้มีโอกาสเริ่มต้นชีวิตใหม่ ช่วงนี้รักษาและดูแลสุขภาพของ
    คุณให้ดี และรักษาจิตของคุณไปพร้อมฯกัน คนเรานั้นต้องการมีครวบครัวที่
    ดีด้วยกันทุกคนนั้นจะต้องอยู่บนพื้นฐานในการเห็นใจและเอาใจใส่ซึ่งกันและกัน ช่วงนี้เป็นโอกาสดีที่คุณจะศึกษาธรรมบ้างตามแต่เวลาและโอกาสจะ
    เอื้ออำนวย องค์สัมมาพระพุทธเจ้าของเราสอน เรื่อง ทุกข์ กับวิธีดับทุกข์
    ลองเข้าไป หาอ่านดูครับ ในกรณีที่ชีวิตเราเจอปัญหาเราจะมองปัญหาว่าเป็นโอกาส ให้เราได้แก้ไขปรับปรุง และเปลี่ยนแปลง  เพื่อที่จะไห้เราก้าว
    ไปข้างหน้าได้ครับ  ถ้าปัญหาอยู่ที่บุคคล ก็แก้ไขที่บุคคล ถ้าปัญหาอยู่ที่
    กฏเกณท์ ก็ต้องแก้ไขที่กฏเกณท์ คือเข้าถึงปัญหาอย่างตรงจุดครับ
    ช่วงนี้อย่าปล่อยเวลาให้ว่างเปล่าคุณจะเหงาและจะคิดแต่เรื่องอดีตอีก
    เราเป็นผู้เลือกทางแห่งชีวิตของเราเอง บุญและกุศลที่เราได้บำเพ็ญมาแล้วขอภาวนาให้คุณจิ๊ก จงประสพแต่สิ่งทีดีในชีวิต และพบคู่ชีวิตที่ดี ที่รักและ
    ดูแลคุณจริงครับ 

ผู้ชายที่เป็นสุภาพบุรุษ ที่ควรคู่กับคุณ

8. วิหคอิสระ

วิหคอิสระ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    เมื่อก่อนนี้ผมเคยทำงานพาททาม ด้วยความที่ผมสนิทกับผู้จัดการ พนักงานด้วยกันก็เลยคิดว่า ผมเอาเรื่องที่ไม่ดีของพนักงานแต่ละคนไปฟ้องผู้จัดการ ซึ้งทั้งที่จริงไม่เคยฟ้องแม้แต่นินทาก็ไม่เคย ผมถูกใส่ร้ายถูกนินทาต่างๆนาๆผมก็ไม่เคยตอบโต้ และก็ปฏิบัติกับเพื่อนๆทุกคนอย่างปกติโดยที่ไม่มีอคติพยายามให้อภัยทุกอย่างที่ขวางหน้า เพราะคิดว่าเราคงเป็นกรรมของเราจึงต้องมาชดใช้ซึ้งกันและกัน ผมก็ใช้ความนิ่งนี้แหละแล้วทุกอย่างก็คลี่คลายไปเอง นิ่งไว้เดียวดีเอง ทำตัวตามปกติ เมื่อกรรมหมดทุกอย่างก็คงคลีคลาย

9. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    :cool:({) mk'mujfu ทางที่ดี คุณจิ๊กน่าจะปรึกษาผู้เป็น ผัว หรือ สามีคุณ ในเมื่อเขาและคุณ โดนรังแกจากแม่และพี่น้อง จนทนไม่ไหวแล้ว ดั่งที่คุณเล่ามา คุณน่าจะปรึกษา กับเขา ทั้งสองคน ให้รู้เรื่อง ถ้ารักกันจริง ก็ไปอยู่ด้วยกันได้ สมบัตินอกกาย หาใหม่ได้ เราจะได้รู้ว่าเขาจริงจังจริงใจกับเราแค่ไหน คุณกับเขา มีความรู้ความสามารถ หลายด้าน ก็พากันไป อยู่ทำงานที่อื่น เก็บหอมรอมริตอดออม เดี๋ยวก็มีกินเองแหละครับ คนเรา รักกันอยู่ด้วยกันแล้วนี่ ไหนๆก็ไหนแล้ว คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยากครับ แล้วนี่แม่โดนหลายเด้ง คนเรามันมีขีดจำกัดครับ ถ้าเป็นผม ถึงที่สุดแล้ว คงไม่อยู่ให้เห็น ตูดแล้ว ยิ่ง

ไม่มีลูกด้วยกัน ไม่มีโซ่คล้องใจยังไม่เกิด ถ้าเกิด ยิ่งไปยาก ทุกอย่างมันอยู่ที่การตัดสินใจของคุณ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน บุคคลอื่นใดเล่าจะมาเป็นที่พึ่งแห่งเรา เราต้องแก้ได้ด้วยเอง ผู้อื่นได้แต่แนะนำ หรือเป็นผู้บอกครับ และอย่าคิดสั้น มันไม่ใช่ทางออก เมื่อหมดหนทางแล้ว ถือเสียว่า เขากับเรา มาใช้กรรมชั่วคราวต่อกัน และใช้นี่แม่พี่น้องเขาด้วย ไม่แน่นะ ถ้าคุณกับเขา ไปจริงๆ ไม่มีคนช่วยทำ พวกเขาอาจจะดีหรือยอมรับ ต่อคุณก็ได้ ถ้าไม่เป็นอย่างนั้น การมีคนไหม่ คุณต้องดูให้ดี ถึง ครอบครัว และศึกษา น้ำใจ ต่อเขเหล่านั้น ให้ท่องแถ้ก่อน และค่อยตัดสินใจอีกที คนเราไม่ไม่ได้สมหวังไป

ทุกเรื่องหรอกนะ ถ้าคุณทำมาดีแล้ว ในอดีตชาติ บวกกับ กรรมดีในชาตินี้ คุณก็จะได้พร้อมทุกอย่างสุขทั้งกายใจ แบบโลกๆ ตาบใดถ้ายังต้องเวียนว่ายตายเกิดอยู่มันก็จะเป็นเช่นนี้ทุกภพทุกชาติ ผมเองก็มีทั้งผิดหวังและสมหวัง แต่ส่วนใหญ่ จะมีแต่ความผิดหวัง แต่ถ้าเราทำความดี หมั่นทำบุญ ให้ทานรักษาศิล เจริญภาวนา คุณก็จะเริ่มมีแต่ความสุขใจ ทุกข์กาย ช่างแม่มัน ขอให้ใจเราเป็นสุข ถึงไม่รวยเราก็อยู่ได้ครับ ฉนั้นอย่าร้อนทั้งกายใจ เราทำอะไรจะขาดสติ นึกอะไรไม่ออกเลย มารจะเข้าสิงค์ใจ คิดในสิ่งที่ไม่ค่อยดี นัก

เรื่องมันแค่ประติ๋ว แต่มันยิ่งใหญ่มากสำหรับคนและสัตว์ แค่รักกันเฉยๆ พ่อแม่กีดกัน ก็ฆ่าตัวตายแล้ว ข่าวออกให้เราดูอยู่แทบทุกวัน น้องเอ๋ย ชีวิตคนเรามันสั้นนัก กว่าจะได้เกิดมาเป็นคน แสนจะยากลำบากนัก ผมจะเล่าเกร็ดน้อยๆให้ฟัง เมื่อประมาณ เกือบ ๓๐ ปี มีผู้หญิงคนหนึ่ง อยู่ที่ อ.พุทธมณฑล เมื่อก่อนขึ้น อ.บางเลน จ.นครปฐม เธอถูกผู้ชายคนรัก เจาะไข่แดง แล้ว เธอท้อง ผู้ชายไม่รับ ผมในสมัยนั้น ถ้ามันไม่รับ ผมจะยอมรับเองว่า เด็กในท้อง เป็นผมทำเอง แค่ผมไปยุ่ง ๒ เดือนกว่า เชื่อไหม ฝ่ายผู้ชาย ต้องมารับ เป็นพ่อของเด็ก และอีกที่หนึง ที่ ต.นาทราย อ.ลี้ จ.ลำพูน แต่แม่เจ้าประคุณ เป็นสาวชาว กระเหรี่ยง เรียนหนังสือ อยู่ ม.๖ แต่เธอนั้นสวยมากจริงๆ เราเห็นเรายังชอบ เมื่อผู้ชายทำเธอ

ท้อง แต่ไม่รับผิดชอบ เขาว่าฝ่าย ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายผู้ชายไม่เอามาเป็นลูกสะไภ้ ไอ้เราก็สัพปะดล เข้าไปยุ่งเกี่ยว ในเมื่อผู้ชายไม่เอา ผมขอรับเป็นพ่อเด็กเอง ผมกลับบ้านนครปฐม แล้วกลับมาใหม่ ถ้าผู้ชายไม่รับ ผมจะขอเธอแต่งงาน ฮาๆฮ่าๆๆฮ้าๆๆๆๆ ผลปรากฎว่า เจ้าผู้ชาย มันเห็นว่าผมเอาจริง มันกลับมาคืนดีกันเฉยเลย และกำหนดแต่งงานกับฝ่ายผู้หญิง ตั้งแต่บัดนั้น ผมก็ไม่ไปยุ่งกับเธอ อีกเลย นี่มันเรื่องเล็กๆน้อยๆ แต่ยังมีอีกเยอะ เล่าวันก็ไม่หมดหรอกครับ

รักแรกพบน่ะกว่าจะตัดใจได้มันใช้เวลาหลายเดือน กว่าจะตัดใจลงได้ ต่อไป ในเมื่อมีปัญหาเรื่องรักบ่อยๆ มันก็จะเกิด ความเคยชิน ต่อความผิดหวัง มันก็จะตัดในความเยื่อใย ได้เร็ว เหมือนเราตัดอ้อยครับ จะเจอกี่รัก กี่หน มันก็ทุกข์ ตลอด แต่ตัดได้เร็วกว่า ว่างั้นเถอะ ที่ใดมีรักที่นั้นมีทุกข์ รักมากทุข์มาก รักน้อยทุกข์น้อย ไม่รักเลยไม่ทุกข์เลย ในเมื่อเรายังเป็นปุถุชนอยู่ อย่าไปรักจนหัวปรักหัวปรัม จนเกินเหตุ ขอให้คุณมีความสุขสมหวังนะครับ ในชีวิต สิ่งดีๆจงเกิดแก่คุณจิ๊ก ตลอดไป :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2012
  10. จินตภัทร

จินตภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตคุณเหมือนละคร ช่อง 3 เรื่องรักคุณเท่าฟ้า ที่เคน ธีรเดชเล่นเลย สงสารดคุณจิ๊กนะ สู้ สู้ และใช้สติในการแก้ไขปัญหาค่ะ แล้วเดี๋ยวทุกอย่างมันก็ผ่านไป

11. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ที่ใดมีรักที่นั้นมีทุกข์จริงๆหนอ!.....ต้องโทษตัวเราเอง ครับ
    การมองปัญหาที่ผู้อื่น ยังมิใช่ต้นกำเนิดของปัญหาที่แท้จริง
    ถ้าเราเปลี่ยนผู้อื่นไม่ได้ เราต้องเปลี่ยนที่ตัวเราเอง ครับ
    (ถ้าให้เลือก ระหว่างแม่ กับ เมีย...ผู้มีความกตัญญูเค้าคงไม่สามารถ เนรคุณได้หรอกครับ...ยิ่งมีเชื้อจีนด้วยแล้ว!)

แนะนำให้คุณจิ๊ก ลองไปเข้าปฎิบัติบวชถือศีลเนกขัมมะดูครับ ไปวัดหลวงพ่อจรัญ จ.สิงบุรี...
    ท่านสอน กรรมฐาน ทำให้เราเกิดปัญญาโดยตรง แก้ปัญหาชีวิตได้ถูกหลักธรรมคำสอน(สติปัฎฐาน๔)

ขอให้พบแสงสว่างทางปัญญาโดยเร็วพลัน นะครับ.....:cool:

12. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอเป็นกำลังใจให้คุณจิ๊กเข้มแข็ง ก้าวข้ามผ่านอุปสรรคนี้ได้โดยสวัสดิภาพนะคะ ทำอะไร คิดอะไร ก็ขอให้ทำด้วยสติ คิดได้ด้วยสตินะคะ รักษาความดีให้เหมือนเกลือที่รักษาความเค็มค่ะ การพลัดพรากจากสิ่งที่รักเป็นทุกข์ ถึงวันนี้ไม่ได้พลัดพราก อนาคตก็ต้องพลักพรากกันอยู่ดีด้วยความตายค่ะ เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะจากเป็นหรือจากตาย ทุกคนย่อมจากกันอยู่ดี ไม่มีอะไรเที่ยงแท้ ล้วนมีแต่ทุกข์ ทุกข์กับสิ่งที่ไม่มีตัวตน

(คู่แล้วย่อมไม่แคล้วกัน หากเค้าคือคู่แท้ อุปสรรคนี้ก็จะไม่เป็นอุปสรรคค่ะ ทุกอย่างจะคลี่คลายไปในทางที่ดีได้ด้วยใจรักของทั้งสองคน)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2012
  13. พาฝัน

พาฝัน สมาชิก

เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้ทำใจ ตัดใจ ลืมเรื่องร้ายๆ ได้ไวๆนะคะ เริ่มต้นใหม่กับสิ่งดีๆที่รอเราอยู่ข้างหน้าดีกว่าค่ะ อย่าคิดมากค่ะ คิดแค่ว่า ถ้าเป็นคู่กันแล้วก็คงไม่แคล้วกันไปได้หรอกค่ะ แต่ถ้าไม่ใช่มันก็ต้องมีเหตุให้พัดพรากจากกันไปเป็นธรรดาค่ะ ทุกคนต่างมีปัญหาแตกต่างกันไป แล้วแต่ว่าใครจะเจอแบบไหน ก็แค่ดี-ร้ายต่างกันไปค่ะ ทุกข์-สุข อยู่ที่ใจเรา ถ้าเราคิดว่ามันเป็นทุกข์ มันก็ทุกข์จริงๆค่ะ ทุกข์ไปก็เท่านั้น มันช่วยอะไรไม่ได้ สู้เรามาคิดหาหนทางดีกว่าค่ะ ว่าเราจะทำยังไงดีที่จะแก้ปัญหาที่เข้ามาในชีวิตเราให้มันดีขึ้น หรือทำให้ทุกข์น้อยที่สุด อย่าลืมนะคะว่า คนที่เขาแย่กว่าเรา ชีวิตลำบากกว่าเรา ยังมีอีกเยอะค่ะ อย่างน้อยเราก็ยังดีกว่าคนอื่นๆอีกหลายคนในโลกใบนี้ค่ะ

14. นางพญา20

ขอบคุณมาค่ะที่ทำให้หูตาสว่างมากยิ่งขึ้นไปอีกพี่พูดถูกๆแทบทุกคำเลย
    ไม่ผิดแม้แต้น้อยพอจิ๊กนั่งอ่านจิ๊กแทบน้ำตาไหลไม่คิดว่าตัวเราทำไมถึงคิดไม่ถึงขนาดนี้จิ๊กโง่มากๆใช่ไหมค่ะ ความคิดเห็นของพี่จิ๊กอ่านแล้วเข้าใจและยอมรับเลยว่ามันจริงแท้และตรงที่สุดเหมือนจิ๊กเองกำลังหาคำตอบอยู่ขอบคุณค่ะที่ให้คำตอบนั้น

15. นางพญา20

ขอบคุณค่ะพี่ติงติงจิ๊กเองกำลังเลือกสิ่งที่ถูกต้อง และกำลังพยายามรับในสิ่งที่เกิดขึ้นให้ได้ วันนี้จิ๊กกำลังจะกลับเชียงใหม่ค่ะ

16. นางพญา20

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่เป็นกำลังใจให้จิ๊กนะค่ะ วันนี้เป็นวันสุดท้ายที่จิ๊กจะได้พบหน้าคนที่รัก เพื่อทำในสิ่งที่ถูกต้อง หลังจากวันที่ถ่ายทอดเรื่องราวออกไป นับวันยิ่งร้ายยิ่งทวีความรุนแรงถึงขั้นลงไม้ลงมือแม้กับลูกตัวเอง ไม่รู้ว่าจิตรใจเขาทำด้วยอะไรจิ๊กสงสารแฟนมากค่ะ ต้องแบกรับความรู้สึก2ด้าน และเวทณาตัวเองอย่างบอกไม่ถูก วันนี้จิ๊กเลือกทางเดินขอตัวเองทางเดินที่เรียกว่าความถูกต้อง ถึงแม้ว่าจะทรมานใจแทบขาดบรรยายไม่ถูกเลยว่าทรมานใจมากขนาดไหน ขอให้วันพรุ้งนี้ผ่านพ้นไปเร็วเถอะ จิ๊กจะไม่ไหวแล้วจิ๊กไม่ไหวแล้ว ร้องไห้จนไม่รู้ว่าจะร้องออกมาได้อีกไหมมันช้ำมันเจ็บจนน้ำตาไม่ไหล ขอบคุณทุกคนมากมากจากใจจริงจิ๊กเองเป็นคนโง่คนซื้อจริงใจไม่รู้ด้วยซ้ำว่าที่ทำลงไปผลตอบแทนที่ได้เท่าน้ำตาตัวเอง

17. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณจิ๊กที่รัก
    พี่ติงเป็นห่วงคุณจิ๊กมากนะคะ
    ตั้งแต่วันที่คุณจิ๊กมาตั้งกระทู้นี้ แล้วหายไป
    แต่ก็อุ่นใจว่าคุณจิ๊กเป็นคนดี พระท่านจะคุ้มครองคนดีเสมอนะคะ
    พี่ติงทั้งห่วงคุณจิ๊ก และเห็นใจแฟนคุณจิ๊ก
    พระคุณของมารดานั้น พี่ติงเข้าใจดีว่าทดแทนอย่างไรก็ไม่มีวันหมด
    ยิ่งเป็นครอบครัวที่มีเชื้อสายจีนแล้ว ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย
    ....
    คุณจิ๊กคะ เนื้อคู่กันแล้วคงไม่แคล้วกัน
    ความรัก ไม่จำเป็นต้องอยู่ด้วยกันก็ได้
    ขอเพียงให้ได้รัก ก็สุขใจแล้ว
    ขอเพียงคนที่รารักมีความสุข เราก็แทบไม่ต้องการสิ่งอื่นแล้ว

ขอให้คุณจิ๊กจากแฟนไปด้วยดีนะคะ
    ก่อนไปกราบคุณแม่ท่านด้วย
    อย่างไร ท่านก็เป็นมารดาของแฟนเรา
    ก็เหมือนมารดาของเรา
    ผิดก็ส่วนผิด ถูกก็ส่วนถูก

ส่วนคุณจิ๊ก กลับเชียงใหม่ ไปหาคุณพ่อคุณแม่ของคุณจิ๊ก
    หากคิดถึงก็ติดต่อกันทางอีเมลก็ได้นะคะ
    หรือโทรศัพท์ หรือข้อความ หรือเฟสบุ๊ค หรือ....
    แม้ในเว็บพลังจิตเอง ในห้องสนทนาเสียง
    เราสามารถคุยกันแบบเห็นตัว ได้ยินเสียงได้ โดยที่คนอื่นไม่ได้รับรู้กับเราด้วย

พี่ติงขอพรจากคุณพระให้คุณจิ๊กเข้มแข็ง
    และสามารถฝ่าฟันอุปสรรคในครั้งนี้ไปได้ในที่สุดนะคะ
    รักคุณจิ๊ก.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2012
  18. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาข้อความปลอบประโลมใจและคำแนะนำอันประเสริฐของคุณพี่ติงติงอย่างยิ่งครับ จิตที่เมตตาส่งกระแสความเอื้ออาทรที่งดงามมีอานุภาพแม้ในใจของผู้ืที่อ่านน่าอัศจรรย์นัก..

19. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    กาลเวลาจะทำให้คุณดีขึ้นนะครับ ชีวิตคนเราก็แบบนี้นะครับ เวลามีความสุขก็สุขจนล้น เวลาเกิดความทุกข์ ก็ทุกข์แสนสาหัสเจียนตาย คงไม่มีอะไรเป็นที่พึ่งได้ดีไปกว่า ยึดพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งไว้นะครับ ขอให้คุณผู้หญิง โชคดีและผ่านปัญหาไปให้ได้นะครับ

20. นางพญา20

ขอบคุณพี่ติงติงมากค่ะ