ช่วยบอกหน่อย จะอัดเสียงประกอบการสอนโดยมีเสียงดนตรีประกอบ ทำกันอย่างไร

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย พระเอกชัย คุณยุตฺโต, 2 เมษายน 2009.

1. พระเอกชัย คุณยุตฺโต

พระเอกชัย คุณยุตฺโต สมาชิก

เจริญพรท่านผู้รู้
    อาตมาจะอัดเสียงประกอบการสอนวิชาพระพุทธศาสนาโดยใช้โปรแกรมjetaudioแต่มีปัญหาคือจะใส่เสียงดนตรีประกอบเป็นblackgroundได้อย่างไง คือมีเสียงดนตรีอยู่ในคอมแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร แล้วจากซีดีนี่ต้องเอาเสียงลงคอมก่อนหรือจะอัดประกอบได้เลย วานผู้รู้ช่วยไขปัญหาด้วย
    ขอเจริญพร
    พระเอกชัย คุณยุตฺโต

2. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมยังไม่เคยใช้โปรแกรม jetaudio ในการอัดเสียงเลยครับ เคยใช้แต่ฟังเพลง

ถ้าพระคุณเจ้ามีเสียงในคอมอยู่แล้ว พระคุณเจ้าก็อัดเฉพาะเสียงที่สอนวิชาพระพุทธศาสนาก็ได้ครับ

จากนั้นก็เอาไฟล์เสียงที่อัดลงในเครื่องคอมแล้วเอาไปตัดต่อในโปรแกรม

windows movie maker ก็ได้ครับ

3. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

การบันทึกเสียงด้วย JetAudio

การบันทึกเสียงด้วย JetAudio แบบผสมเสียง ก็เหมือนการร้องคาราโอเกะครับ
    ให้เปิดดนตรีหรือเสียงที่จะนำมาเป็นblackgroundด้วย เครื่องเสียงตัวอื่น เช่น Windows Media Player
    เพราะJetAudio ทำพร้อมกัน 2 หน้าที่ไม่ได้ (Play + Record) (อาจเป็นเฉพาะเครื่องของผม)
    ส่วนที่ JetAudio ให้ไปเลือกตั้งค่าที่ Record ครับ

1. เลือก jetaudio

2. จะขึ้นดังภาพข้างล่าง

3. ให้กดปุ่ม Record

4. จะขึ้นหน้าต่างดังข้างล่าง

5.ที่ Source ให้เลือกที่ Stereo Mix
    เพื่อจะMix เสียงจากไมค์กับเสียงดนตรีที่เราเปิด เข้าด้วยกัน
    ส่วนวอลลุ่มสไลด์ขวามือเป็นตัวเลือกความแรงของสัญญาณที่เข้ามา
    ไม่ควรยกขึ้นจนสุด น่าจะสัก 90% พอครับ

6. ที่ Target ให้ตั้งตามข้างล่างคะ

แสดงว่าไฟล์ที่ได้จะมีชื่อ เป็น Recorded Audio ตามด้วยวันที่ เวลา
    และที่เก็บในที่นี้คือ Desktop (เลือกเก็บได้นะคะ แล้วแต่คะ)
    ไฟล์ที่ได้นามสกุล wma คะ (ไม่มี mp3 ให้เลือกนะคะ)

การตั้งค่านี้จะทำครั้งแรกครั้งเดียวคะ ถ้าอัดครั้งต่อไปก็ไม่ต้องตั้งคะ

7. เมื่อต้องการอัดให้กดปุ่ม Start

อัดเสร็จก็กดปุ่ม Stop (ปุ่มเดียวกันนี่ละคะ)

8. ไปหาไฟล์ที่อัดคะ อยู่ที่ desktop ดังข้างล่าง ดูเวลาหลังสุดคะ
    อันไหนถ้าไม่ใช้ให้ลบออกด้วยนะคะ ไม่งั้นสับสน ถ้าไฟล์ไหนใช้ได้แล้วให้ rename เป็นชื่อเพลงครับ

ที่สำคัญอืกอย่างคือที่ Playback Control (รูปลำโพงขวามือล่าง)
    ให้ปรับแต่งวอลลุ่ม เพื่อให้เสียงblackground กับไมค์ ดังเหมาะสมครับ

ที่มา การอัดเสียงโดยใช้โปรแกรม JetAudio Basic

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2009
  4. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทดลองอัดมาได้ดังนี้ค่ะ (เป็นอีกวิธีหนึ่ง)

ขั้นที่ 1. ไปที่ เมนู ของโปรแกรมเจทออดิโอ เลือก RECORDING

ขั้นที่ 2. คลิกมุมขวาล่าง ตรงลูกศร Run Audio Mixing Recorder

ขั้นตอนที่ 3.

หมายเลข 1. เลือก เมนูที่สอง ดนตรีประกอบที่จะใช้เป็น background
    หมายเลข 2. ให้เลือกว่า จะเซฟไฟล์ที่อัดไว้ที่ใดในเครื่อง
    หมายเลข 3. เลือก Format เป็น mp3
    หมายเลข 4. เลือก config

หมายเลข 5. เช็คถูก
    หมายเลข 6. เลือกไฟล์เสียงดนตรีที่ใช้เปิดประกอบ(อยู่ในเครื่อง)
    หมายเลข 7. ให้เลือก Stereo mix หรือ Wave mix out หรือ "What U hear" ตามที่มีในเครื่อง
    หมายเลข 8. เมื่อพร้อมแล้ว เลือก Start Recording

ขั้นตอนที่ 4.

หมายเลข 9. เมื่อดนตรีประกอบเล่นไปได้สักพักหนึ่งก็ กด Start Microphone แล้วอ่านเนื้อหา
    หมายเลข 10. สิ้นสุดการบันทึกเสียง ให้กด Stop Recording

ทดลองเปิดเสียงที่อัดค่ะ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.556639/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2009
  5. พระเอกชัย คุณยุตฺโต

พระเอกชัย คุณยุตฺโต สมาชิก

ขอขอบคุณในความกระจ่าง

เจริญพร คุณโยมศุภกฤต คุณโยมpinit และคุณโยมกบ
    ขอขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง นับว่าให้ความรู้แก่ตัวอาตมาเองและยังประโยชน์ให้แก่ผู้อื่นอีกด้วย อธิบายละเอียดแบบstepต่อstep เข้าใจง่ายดี คุณโยมศุภกฤต วิธีที่คุณโยมบอกมาอาตมาลองไปลองมาเลยได้ความรู้ในการแผ่นสไลด์อีก นับว่าเป็นประโยชน์มาก
    ขอเจริญพร
    พระเอกชัย คุณยุตฺโต