ถ้าผมเป็นผู้ออกแบบไอเท็มและขายของในเกมนี้บาปไหมอะครับ(สาระ)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย To Find The Thuth, 3 มิถุนายน 2014.

1. To Find The Thuth

To Find The Thuth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    คือเกมบางเกมนั้น เราสามารถหารายได้จากมันได้โดยการออกแบบไอเท็มในเกมและขายมันอะครับ
    แล้วถ้าสมมุติว่าถ้าผมทำนั้น มันจะติดวิบากกรรมอะไรมาไหมครับ คือมันก็ขายของธรรมดา แต่ประเด็นคือมันขายในเกม กลัวจะติดกรรมอะไรไม่ดีอะครับ

คือผมคิดว่า เกมมันทำให้คนมัวเมา หลงไหล เสียเวลาไปครู่หนึ่ง ถ้าใช้เกมมาเป็นเครื่องมือในการหารายได้ มันจะบาปไหมนะครับ

2. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    บาปก็คงไม่มากครับ ไม่ต่างกับขายกล่องดาวเทียมหรอกครับ ที่ทั้งช่องบันเทิง การศึกษา
    สารพัด อย่างขายไอเทมก็ให้เล่นเพื่อความสนุก ทีนี้มันก็อยู่ที่คนเล่นจะจริงจังมากแค่ไหนมันก็เป็นกรรมของเค้าแหละครับ เหมือนเราขายมีด มันก็อยู่ที่คนจะซื้อไปทำอะไรแล้วหละครับ

3. To Find The Thuth

To Find The Thuth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณครับผม T^T
    ยังไงผมก็ลองคิดๆดูอีกที ยังไงเราไม่ยุ่งกับมันน่าจะดีกว่า

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เจ้าของกระทู้ก็เหมือนกับ พระตาลปุตตคามิณี นั้นแหละครับ

5. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ลองคิดไอเท็มที่ทำให้เด็กคิดถึงความดีบ้างมีไหมคะ
    อย่างเช่น กิจกรรมในเกมส์ มีไอเท็มอะไรที่อยากให้เด็กทำความดี
    หรือระลึกนึกถึงการสร้างกรรมดี คิดดี ทำดี ช่วยเพื่อนในเกมส์เป็นต้น
    (ยากหน่อย แต่เชื่อว่าน่าจะมีค่ะ)