ทุติยบท ภาค 2 " แฉ " เส้นทางสายปลาแดก ( ฉบับสุภาพ )

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เพชรกลับ, 19 มกราคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เพชรกลับ

เพชรกลับ Active Member

ทุติยบท ภาค 2 " แฉ " เส้นทางสายปลาแดก ( ฉบับสุภาพ )

สวัสดีครับ...ทุกท่านที่ติดตามเกาะกระแส...ประเด็น ปฐมบทภาคแรก " แฉ " ฯ ของผมอย่างใกล้ชิดติดขอบเวที

"ทุติยบท ภาค 2 " แฉ " เส้นทางสายปลาแดก "

ให้สิทธิพิเศษสำหรับสมาชิกแฟนพันธุ์แท้ของกระทู้เก่าผม
    ไม่ว่าจะเป็น คุณ มันตรัย คุณ Specialized คุณ the club ฯลฯ เป็นเกียรติได้ตอบก่อนครับ

เชิญตอบตามสะดวกตลอดกระทู้เลยครับ !!!

!!! ข้อมูลลับกระทู้ร้อน !!!

1. แปลกไหม...เปิดประเด็นไม่ถึงวัน...ไม่มีการทำธุรกรรมใดๆ เลย...แต่มีประสบการณ์ออกมาแล้ว...!!!

2. ถ้าสืบค้นประวัติกันดี ๆ จะมีทั้ง

คนตั้ง : ผู้ตั้งหรือผู้เปิดประเด็นขายของของตัว

คนชง : หรือเชียร์ คนนี้เก่งครับสามารถเนรมิตเหตุการณ์ให้เกิดขึ้นได้สาระพัดอย่าง ( เก่งเรื่องฤทธิ์ ครับ )

คนตบ : คนนี้จะเป็นคน อึอ ออตาม เห็นด้วย...มีอะไรอีกไหม... โอ้เยี่ยม ...เอาอีกสิพี่...ใช้ดีจริง ๆ...เยี่ยมเลยครับ...ฯลฯ

และคนสุดท้ายที่สำคัญที่สุด ( เหยี่อ ) : ผู้ซื้อ

( ไม่เชื่อผม...ให้คุณเข้าไปดูกระทู้เก่า ๆ ที่ thaip_t ตั้งไว้ ...
    อ่านดูด้วยความเป็นกลาง...คุณจะเห็นตัวละครต่าง ๆ ดังที่ผมกล่าวไว้ )

ซึ่งเหตุการณ์เหล่านี้เกิดซ้ำเกิดซ้อนฝั่งรากลึกมาหลายปี...
    ทำให้คนส่วนใหญ่เคยชินและดูเป็นเรื่องปกติไปแล้ว !!!

เพชรกลับ

2. เพชรกลับ

ขอแก้คำผิด

( เหยี่อ ) เป็น (เหยื่อ)

3. นางนกขมิ้นน้อย

นางนกขมิ้นน้อย สมาชิก

อืม นั่นนะซิ ถึงว่า ทำไม รายชื่อสมาชิกที่อยู่ในกระทู้ข้างต้น ถึงได้ออกมาแก้ต่างให้...... ที่แท้อาจจะเป็นขบวนการเดียวกัน??? ที่ค่อยเชียร์ ค่อยสนับสนุน ลองไปอ่านกระทู้ ที่คุณthaiput ตั้งกระทู้ดูได้ จะเห็นเหล่าพวกชื่อสมาชิกที่ออกมาแก้ต่างนั่นอยู่ในกระทู้นั้น เช่นกระทู้ มงคลวัตถุปี 51 : พระขุนแผนพรายกุมาร.!!! หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ วัดตาอี จ.บุรีรัมย์
    ******แต่ก็น่าแปลกพอเรื่องจะมาเข้าถึงตัวเองกับไม่ออกมาแก้ต่างให้ตัวเอง*****

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    น่าเบื่อครับ ขี้เกียจเล่นด้วยล่ะครับ ใครทำอะไรรู้อยู่แก่ใจครับ :d

5. เพชรกลับ

(good) Specialized

น่าเบื่อครับ ขี้เกียจเล่นด้วยล่ะครับ ใครทำอะไรรู้อยู่แก่ใจครับ :d

เข้าไปลิงค์นี้...เพื่อดูโครงสร้างของกระบวนการต่าง ๆ ตามที่ได้เปิดประเด็นไว ( ถ้าดูด้วยความเป็นกลาง...จะเห็นว่าข้อกล่าวหามีน้ำหนักน่าเชื่อถือมาก ๆ ตั้ง...ชง...ตบ...เหยื่อ... )

http://palungjit.org/showthread.php?t=107786

สำหรับท่านที่พลาด หรือ ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น หรือ ต้องการทราบรายละเอียดอะไรเพิ่มเติม หรือ คาใจสงสัย กลับไปตอนแรกในลิงค์นี้ครับ

ปฐมบทภาคแรก "แฉ"...เร่เข้ามากครับ...เร่เข้ามา...เรื่องร้อน ๆ ครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=109055

<!-- / message --><!-- sig -->

6. longhorn48

longhorn48 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเพชรกลับทำไมไม่แจ้งความเลยละครับ ดีกว่ามาทำอย่างนี้ไม่ใช่เหรอ?

7. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    อยากจะว่าอะไรก็ว่าไปครับ ผมก็เริ่มเบื่อแล้ว
    ไม่อยากจะตอบเหมือนกัน ถ้าคุณจะคิดว่าผมเป็นขบวนการของพี่ออยก็แล้วแต่คุณนะครับ แต่สำหรับกระทู้ของพี่ออย เท่าที่ผมจำได้ ผมเคยไปโพสเรื่องของผมแค่กระทู้กุมารดูดรก เพราะผมเจอมากับตัว ส่วนอันอื่นผมก็ไม่ได้โพส

อยากทำอะไรก็ทำครับ อ่อ ถ้าจะกล่าวหาผมก็เอ่ยชื่อมาตรงๆเลยนะครับ
    ผมจะได้ไปแจ้งความข้อหาหมิ่นประมาทด้วย
    และถ้าคุณแน่จริง ช่วยบอกด้วยนะครับว่าคุณเป็นใคร
    ผมจะได้ไปลงบันทึกประจำวันได้ถูก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2008
  8. เพชรกลับ

cassanovit (เมื่อวานนี้), dejlee (เมื่อวานนี้), Gearmour (19-01-2008), kim_osk119 (เมื่อวานนี้), Specialized (เมื่อวานนี้), the_club (วันนี้), tongsamuri (เมื่อวานนี้)

สาธุ

(kiss) ​

9. เพชรกลับ

จรัสกุล (เมื่อวานนี้)

ผู้เป็นหนึ่งในหลาย ๆ ท่านที่มีประสบการณ์...ไม่ถึง 1 ชั่วโมงหลังจากที่ได้เปิดประเด็น !!! (good)

สาธุ

10. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

มาช่วยดับความรุ่มร้อน...ด้วยความสุภาพแบบ เบริด์ ๆๆ

MV เพลงช่วย รับที
    ก็เพราะเธอไม่ฟังสักครั้ง เพราะเธอไม่ฟังที่ฉัน...จะพูดจา
    ก็มีเหตุผลปนกับคำว่ารัก ไม่งั้นเราจะเหนื่อยยิ่งนัก...ไม่นานก็ล้า

* แต่กดไปหา เมื่อไหร่เธอไม่รับเลย
    ยิ่งเธอเฉย ฉันเองก็ยิ่งล้า
    ฝากข้อความไว้ ไม่มีคำตอบเรื่อยมา
    ได้แต่เพียงโทร โทรอีกทีเรื่อยไป

** หากตรงนั้น มีใครใจดี ได้ยินเสียง..นี้ดัง
    บอกเจ้าของเครื่องนี้ให้รับ สักครั้งได้ไหม
    หรือจะปล่อยให้ดัง อยู่อีกนานเท่าใด
    ช่วยทำให้เธอใจอ่อน และเข้าใจ....ช่วยรับที...

อย่างน้อยถ้าหากเธอไม่รัก หรือเธอเปลี่ยนใจไปแล้ว...ก็พูดหน่อย
    ก็จะได้รู้ว่าต้องจบกันแล้ว หรือว่าต้องอยู่ตรงนี้ ต้องรอเฝ้าคอย

( */ **/ **)

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=700 border=0><TBODY><TR><TD><IFRAME src="http://www.tlcthai.com/tlc_clip/tlc_hot_mv/hot_mv_07/hot_mv_07.htm" frameBorder=No width=670 scrolling=no height=260></IFRAME></TD></TR></TBODY></TABLE>

11. warnipon

warnipon เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    ผมก็ไม่รู้เรื่องนี้ว่ามันเป็นมาไงนะครับแต่ว่าก็ขอให้สามัคคีกันไว้นะครับ

12. bwoody17

bwoody17 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมติดตามมาตั้งแต่ภาคแรกเลยครับ ตามมาอ่าน และก็ไม่เคยรู้อะไรมาก่อนเลย ครับ แต่ส่วนตัวผมนั้นได้บูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่นแล้วปรากฎว่าดีมากถึงมากที่สุด จนผมเริ่มเสาะแสวงหาวัตถุมงคลของหลวงปู่ท่านมากขึ้นเรื่อยๆ ความเห็นผมนะ ผมว่า งานนี้มันเป็นเรื่องทางพาณิชย์กันมากๆ สวดกันไป สวดกันมา คนโน้นสายตรงบ้าง ทางนี้สายตรงบ้าง ถามจริงๆเถอะครับ ว่าใครเคยไปวัดบ้านตาอีบ้าง ไปแล้วเป็นยังไงบ้างครับ รู้สึกยังไง วันนี้ผมเอารูปมาให้ดูกันครับ ขอบอกว่าวัดใกล้ๆบ้านผมเอง แต่เหมือนใกล้เกลือกินด่างครับ เพิ่งรู้จักหลวงปู่ชื่นเมื่อปีที่แล้วเอง ท่านมรณภาพไปหลายปีพอสมควรครับ วัดก็โทรม รั้วก็ไม่มี ศาลาการเปรียญก็เก่าๆ ไม่น่าเชื่อว่าจะอยู่ห่างจากถนนใหญ่ไม่เกิน 1 กิโลเมตร ไหนใครบอกว่าลูกศิษย์ ไหนใครบอกสายตรง ผมได้ข่าวว่าขนาดตอนท่านมรณภาพ เงินซักบาทยังไม่มี ชาวบ้านยังต้องมาเรี่ยไรเงินจัดงานให้ท่านเลยครับ ป้าคนที่ถือกุญแจกุฏิหลวงปู่บอกว่าตอนท่านมรณภาพ เหมือนเงินท่านจะหายไปด้วย ที่สำคัญ ศพท่านไม่มีเครื่องใน โดนใครไม่รู้เอาไปหมด ตอนแรกได้ยินข่าวมาก่อนหน้านี้ ยังไม่อยากจะเชื่อ แต่พอมีหลายเสียงยืนยันเลยเชื่อเลยครับ เพราะเค้าไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไร ผมเข้าไปถามเพราะตอนแรกคิดจะไปกราบรูปเหมือนท่าน แต่เกรงใจป้าที่ถือกุญแจเลยไม่ได้เข้าไปครับ ไม่เป็นไร โอกาสหน้ายังมี แต่ไปครั้งนี้ผมกลับมาแล้วก็หดหู่ครับ เลยพาลอดคิดไม่ได้ว่าหลวงปู่ท่านเป็นพระที่ใจดี ลูกหลานนิมนต์ท่านไปช่วยปลุกเสกอะไรให้ก็ไป แต่พอวาระสุดท้ายของท่าน ทำไมกลับไม่มีใครทำเพื่อท่านซักคน ...

ปล.รูปแรกถ่ายบนรถครับ ตอนจะกลับแล้ว รั้ววัดไม่มีครับผม
    รูปสอง กุฏิที่ท่านเคยจำพรรษาและเป็นที่ตั้งรูปเหมือนท่านครับ
    รูปสุดท้าย โบสถ์ที่วัดซึ่งยังสร้างไม่แล้วแล้วเสร็จ
    พอดีวันนั้นผมรีบๆไปหน่อย เลยไม่ค่อยมีเวลาได้สำรวจที่วัดมากนักเพราะคิดว่าวันหน้ามาอีกก็ได้ วัดใกล้บ้านพ่อแม่ผมเองครับ ถ้าท่านอื่นมีอะไรจะเพิ่มหรือจะชี้แนะก็ยินดีนะครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

13. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ขอร้องไม่ต้องขุดขึ้นมาอีกนะครับ ไม่งั้น มันก็จะมีปัญหาให้คนในเวปปวดหัวกันอีก พอกันทีกับกระทู้ไร้สาระนี้ครับ

14. bwoody17

bwoody17 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษพี่ๆด้วยละกันครับ ผมก็แค่รำคาญมากไปหน่อย เบื่อพวกหากินกับพระกับเจ้าจนเคยตัว นรกมีจริงครับ เวรกรรมก็มีจริง ทำอะไรก็ระวังกรรมจะตามทันกันหน่อยนะครับ ขอโทษอีกครั้งครับ ด้วยความเคารพครับผม

15. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ผมเห็นด้วยกับพี่ bwoody17 นะคับ
    สายตรงทั้งหลายครับ ท่านมีรายได้มากมายมหาศาลจากหลวงปู่
    พวกท่านเคยกลับไปช่วยที่วัดบ้างรึป่าวครับ
    พวกท่านท่าน ทั้งที่ประกาศขายตาม web และ เปิดร้านทั่วไป
    ที่บอกว่าตัวเองเป็นสายตรง
    จนบางคนลบหลู่หลวงปู่ ด้วยการทำ สีผึ้งปลอมออกมา แล้วบอกว่าเป็นของหลวงปู่
    พระขุนแผนพรายกุมาร ก็เอาจีวร เอาเกศามาติด ทั้งๆที่เดิมทีไม่มีเลย
    ไหนยังจะบอกว่า ตอนนี้ของไม่มี ขอกลับไปเอาจากที่วัดก่อนอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2008
  16. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

จากที่พี่ bwoody17 ไปที่วัดมาแล้ว
    บอกว่าของที่วัดไม่มีแล้ว

ต่อไปใครจะกล้าอ้างอีกรึป่าวว่าตอนนี้ของไม่มี เดี๋ยวไปดูที่วัดก่อน
    หรือ ของหมด อีกไม่กี่วันจะไปวัด รอของก่อนนะ
    หรือ คำอ้างอื่นๆ อีกมากมาย

หยุดทำบาป ทำเลว กันได้แล้วนะครับ
    ไปทำเสริมมาจากที่ไหน ก็ไม่ต้องไปอ้าง ว่าเอามาจากวัด

จะอ้างก็อ้างอย่างอื่นไปนะ อย่ามาอ้างวัด
    ถามจริงเถอะ พวกที่อ้างสายตรง เคยไปวัดตาอีกันบ้างรึป่าว
    แรกๆ ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก
    แต่หลังจากที่รับข้อเท็จจริงมาทั้งหมดจึงได้รู้มากขึ้น ถึงพฤติกรรมสมอ้าง เพื่อปั่นราคา เลยเสียความรู้สึก กับพี่ที่เคารพหลายๆท่าน อย่างมาก

เสียใจจริงๆ ที่ได้รู้ว่า พวกพี่ที่อ้างว่าเป็นสายตรง ได้รู้จักหลวงปู่ เมื่อปี 48 - 49 นี้เอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2008
  17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

กลุ่มคนที่เสียผลประโยชน์ลองฟังสาระธรรม จากสมเด็จญาณฯตามนี้นะครับ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="94%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=postbody vAlign=top>นินทาว่าร้าย
    เพราะอิจฉาริษยาเป็นเหตุ

นินทาและสรรเสริญ อันเป็นกระแสแห่งกรรม แห่งโลกธรรม ที่สำคัญอย่างยิ่ง

เป็นเหตุแห่งทุกข์โทษภัยนานาประการ แก่จิตใจที่ขาดสติ ขาดปัญญา เมื่อผจญกับกระแสเสียงสรรเสริญก็ตาม กระแสเสียงนินทาก็ตาม ไม่มีสติ ไม่มีปัญญาปิดกั้น ปล่อยให้เข้าไปทำร้ายจิตใจ หนักหนาเพียงไรก็ได้ เพียงไม่หนักหนานักก็มี

กระแสเสียงนินทาน่าจะหนักหนารุนแรงกว่ากระแสแห่งการยกย่องสรรเสริญ ดังที่เห็นอยู่ก็เช่นนี้ คือโบราณท่านว่าไว้ว่าจะถึงสมัยหนึ่ง ที่คนดีจะต้องเดินตรอก ขี้ครอกจะได้เดินถนน กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม

ผู้ใหญ่ในสมัยโบราณ ท่านอธิบายให้ลูกหลานเข้าใจความหมายของคำที่ว่านี้คือ คนดีจะถูกเหยียบย่ำ จนไม่อาจเผยอหน้าให้ใครเห็นได้ คนชั่วร้ายจะได้รับการยกย่อง จนแทบจะล่องลอยฟ้า

ผู้ใหญ่สมัยก่อนที่ท่านเป็นผู้ดี เป็นคนดี ท่านสอนลูกสอนหลาน ให้มีเหตุผลในการพูดในการฟัง นั่นก็คืออย่าไม่มีเหตุผล ไม่มีสติ ไม่มีปัญญา ในการพูด ในการฟัง ใครพูดอะไร ใครบอกอะไร ได้ยินก็เชื่อ ก็ฟังก็พูดต่อ

ท่านว่านี้เป็นเหตุสำคัญให้ถึงสมัยผู้ดีต้องเดินตรอก น่าจะหมายความว่าผู้ดีหรือคนดี ถูกประณามหยามเหยียด จนอับอายขายหน้า ไม่อาจให้เห็นหน้าค่าตาได้ พิจารณาให้เห็นเหตุผล น่าจะเห็นได้ว่าเสียงนินทามีความสำคัญไม่น้อย ทำให้คนดีกลายเป็นคนไม่ดี หรือคนถูกกลายเป็นคนผิดไปได้มากมายยิ่งขึ้น ในทุกวันนี้

จนเป็นเหตุให้มีคำกล่าวว่า กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม หรือผู้ดีจะเดินตรอก ขี้ครอกจะเดินถนน นั่นเอง

ได้ยินใครพูดถึงใครอย่างไร ถ้าเป็นผู้ได้ยิน ที่ไม่เคยพบเคยผ่านเรื่องราวที่ฟังเสียงบอกเสียงเล่าด้วยตนเอง ไม่รู้จักผู้ที่ถูกกล่าวถึง ไม่เคยรู้เคยเห็นด้วยตนเอง ในการพูดการทำของแต่ละคน เขาจะเป็นคนดีคนชั่วหรือเป็นคนถูกคนผิดอย่างไร แม้ไม่เคยพบ ไม่เคยเห็น ไม่เคยได้ยิน ไม่เคยได้ฟัง จากปากเขา เป็นภาพเป็นเสียงจากคนอื่นทั้งสิ้น

แม้คนอื่นนั้นเราพอรู้จักอยู่ แต่ก็จงมั่นคงในสติปัญญาของตน จงรอบคอบให้อย่างยิ่ง ในการเชื่อ

ผู้รอบคอบในการเชื่อ ก็คือรอบคอบในการฟัง เมื่อเป็นผู้รอบคอบในการเชื่อ ก็ย่อมเป็นผู้รอบคอบในการพูดด้วยเป็นธรรมดา การนินทาว่าร้ายที่เต็มไปทุกแห่งทั่วโลกก็ว่าได้ มิได้เกิดแต่เหตุใดอื่น แต่เกิดจากความเชื่อและนอกจากความเชื่อ ก็คือความอิจฉาริษยา

ที่ทรงมีพระพุทธภาษิตว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

18. callmeletter

callmeletter เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นแบบนั้นจริงก็น่ากลัวครับ เอาเครื่องในไปทำไมก็ไม่รู้ อึ๋ยยยยยยยย :boo:

19. ซักวันจะคิดออก

ที่เอาอวัยวะภายในออก ด้วยเหตุผลทางสาธารณสุขครับ

20. นางนกขมิ้นน้อย

นางนกขมิ้นน้อย สมาชิก

มีทำสีผึ้งปลอมด้วยหรอ เวรกรรมจริงๆๆ !!!!!

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้