นอนทำสมาธิเห็นพระ3องค์ทำได้แค่ครั้งเดียวครับ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย seehanam, 2 มีนาคม 2008.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. seehanam

seehanam สมาชิกใหม่

13 ธันวาคม 2007
    ผมก็ทำสมาธิมาตลอดนะครับก็แค่ใจสงบไม่ถึงไหนหรอกครับส่วนมากใจจะฟุ้งซ่านแต่มีอยู่คืนหนึ่งก่อนนอนผมก็ทำสมาธิกำหนดลมหายใจเข้าออก
    ท่องพุทโธหลับไปตอนไหนก็ไม่รู้ตื่นมาอีกทีประมาณตี5กว่าๆก็ลืมตารู้สึกว่า
    สมองมันโล่งเบาว่างเปล่าไม่คิดอะไรเลยก็เลยกำหนดลมหายใจครั้งนี้ไม่เหมือนทุกครั้งครับมันโล่งมันสบายมันเบาเหมือนตัวลอยไม่เครียดมันว่างไม่มี
    อะไรเข้ามาเลยแปลกมากครั้งนี้ผมผมทำสมาธิไม่มีอะไรเข้ามาในสมองผมเลย
    ประมาณ5นาทีหลังจากท่องพุทโธในใจแล้วจนนิ่งก็หยุดคิดถึงพุทโธใจมันเงียบ
    สนิทผมไม่รู้ว่าทำไปได้ยังไงปกติทำอย่างนี้ไม่ได้เลยครับมันแว๊ปอะไรเข้ามาตลอด ผมรู้สึกขนหัวลุกเริ่มชาตั้งแต่หัวไล่ลงมาเรื่อยๆจนถึงคอผมเริ่มกลัว
    (น่าจะเป็นอาการกลัวตายครับผมคิดว่านะครับ)แต่ยังไม่ถอนอารมณ์เงียบนี้
    ผมเห็นจุดเล็กๆเท่ารูเข็มแต่สว่างมากมันค่อยๆโตและใหญ่ขึ้นสว่างขึ้นกว้างขึ้นเรื่อยๆผมพูดแล้วขนลุกครับผมเห็นพระ3องค์องค์กลางใหญ่โตมากนั่งสมาธิ
    ประทานพร มีม้วยผมเหมือนพระพุทธเจ้า แล้วมีพระ2องค์ไม่มีผมแต่รู้สึกว่าท่านองค์เล็กกว่าเยอะอยู่ข้างละองค์ ไม่มีผมหัวโล้นครับ ท่านยืนพนมมือทั้งคู่
    ลอยมาจากรูเล็กๆกว้างขึ้นๆจนสว่างโร่เต็มจอเห็นพระทั้ง3องค์อยู่ตรงหน้าเต็มๆ
    องค์กลางท่านยิ้มน้อยๆสวยมากๆผมจำไม่มีวันลืมช่วงนี้ตั้งแต่หัวถึงคอชาไปหมดครับตัวไม่ชาผมเห็นพระทั้ง3เต็มๆประมาณ5วินาที ผมรู้สึกกลัวครับ
    ก็พยายามทำให้ตัวเองสะดุ้งตื่นเพื่อให้หลุดจากภวังค์นั้น พอผมตื่นความชาก็หายไปแต่ภาพนั้นยังติดตาอยู่เลย ก็มาคิดๆดูไม่น่าเชื่อว่าเราจะทำได้
    ปกติทำไม่ได้ครับ หลังจากนั้นมาพยายามทำก็ทำไม่ได้อีกทั้งๆที่คิดว่าถ้าได้ จะไม่กลัว จะทำให้สุดๆตายเป็นตาย แต่ก็ทำไม่ได้อีกเลยครับ อารมณ์ในตอนนั้น
    มันบอกไม่ถูกใจมันเงียบจริงๆ ทุกวันนี้พยายามยังไม่ได้ครับ แค่ครั้งนั้นผมจำไม่ลืมเลย ท่านอธิบายได้ไหมครับว่า ผมเห็นอะไร ผมเป็นอะไรครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ นี่เป็นครั้งแรกที่ผมส่งกระทู้ครับ ผิดพลาดยังไงขออภัยครับ
    ขอรับรองด้วยเกียรตินี่คือเรื่องจริงครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้