ประสบการณ์ หลวงปู่นาค วัดระฆัง และ สมเด็จ 108 ปี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ekabac, 24 มกราคม 2011.

1. ekabac

ekabac เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    ขอเชิญเพื่อนๆ ร่วมแบ่งปันประสบการณ์ พระเครื่องของหลวงปู่นาค วัดระฆังและสมเด็จ 108 ปีหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. ekabac

สำหรับผมห้อยสมเด็จ 9 ชั้น ฉัตรมงคลอยู่ ประสบการณ์ส่วนมากคือ เมตตามหานิยมครับ :)

3. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    เคยแขวน สมเด็จชิ้นฟัก ตะกรุด 3 ดอก ครับ

4. ekabac

ประสบการณ์เป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

5. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมี สมเด็จผงขมิ้นเสกครับ ของหลวงปู่ครับ เมตตาสูงมาก ที่เเรกไม่รู้ว่าพระที่ไหน เพราะลักษณะห้าเหลียม นึกว่าขุนแผน แต่หาดูที่เวป ไปเจอลักษณะเหมือนกันทุกอย่าง ทางเวปบอกว่าเป็นสมเด็จขมิ้นเสก ของหลวงปู่นาค วัดระฆัง สร้างน้อย ประมาณปี 2510 ครับ

6. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

แขวนได้ไม่กี่วันครับเมตตามหานิยม สมเด็จปรกโพธิ์ พิมพ์ปรกโพธิ์เม็ด หลวงพ่อนาค วัดระฆัง กับ พิมพ์คะแนน ก็เคยแขวนเมตตาครับ

7. ekabac

เห็นด้วยอย่างแรง แล้วเคยมีประสบการณ์ด้านอื่นๆ ไหมครับ ขอบคุณครับ

8. phattharaphong

ไม่มีครับ ปกติผมแขวนพระภาคใต้เป็นหลักครับ จะมีองค์กลางองค์เดียวที่จะเป็นพิมพ์พระพิมพ์สมเด็จหรือพิมพ์ยอดขุนพล นิมนต์ท่านมาเป็นองค์ประธาน ที่แขวน ๆ อยู่ก็มี สมเด็จหลวงปู่นาค วัดระฆัง สมเด็จวัดดักคะนน(หลวงพ่ออั้น ให้มาครับ) สมเด็จเกศไชโย รุ่นสร้างเขื่อน ผลัด ๆ กันครับ แต่พิมพ์สมเด็จองค์ปัจจุบันแขวนเป็น "พระมงคลมหาลาภ" ครับ นอกนั้นเป็นพระภาคใต้หมดเลย สายหลวงพ่อทวด กับ สายเขาอ้อ เกือบทั้งหมดครับ (เนื่องจากผมเป็นคนใต้)

โดยส่วนตัวคิดว่า หลวงปู่นาค วัดระฆัง ท่านเก่งมากและสมเด็จวัดระฆัง ของท่านพุทธคุณเป็นยอด แต่อย่างว่าครับนิสัยคนไทย..."ต้องยอดนิยมเท่านั้น" ทำให้สมเด็จหลวงปู่นาค วัดระฆัง ถูกมองข้ามไปอย่างน่าเสียดายมาก ได้ข่าวว่าพระเครื่องของท่านตอนนี้ถูกนิมนต์ไปอยู่ต่างประเทศ เช่น มาเลย์เซีย สิงคโปร์ ฯ จำนวนมาก อีกหน่อยพอคนไทยบ้านเราเริ่มมาสนใจพระเครื่องของท่าน คงจะแสวงหาได้ยากแล้วครับ ....

ผมเล่นพระไม่เคยสนใจกระแสครับ องค์ไหนผมชอบผมศรัทธาและรู้ว่ามรดกธรรมขององค์ท่านเยี่ยมยอดเพียงไร ผมก็ต้องหามาเก็บไว้บูชาเป็นการส่วนตัวของผมครับ โดยถือความสุข(ใจ)ส่วนตัวเป็นหลัก .... ครับ

9. phattharaphong

อ่อ .... นึกขึ้นมาได้ครับ เพื่อนคุณแม่ผมเคยเจออะไรแปลก ๆ จากพระเครื่องหลวงปู่นาค วัดระฆัง ครับ

10. loongtow

loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    มีอยู่ แต่ไม่ได้แขวนครับ (เพราะองค์ใหญ่ไปหน่อย ^ ^)

11. phattharaphong

ใหญ่จริง ๆ ครับ พระพิมพ์นี้

พระเครื่องหลวงปู่นาค วัดระฆัง หลายพิมพ์ พระเขื่องไปหน่อยครับ บางทีอย่างนิมนต์มาขึ้นคอแต่ แต่เข้าชุดกับองค์อื่นไม่ค่อยได้เลยครับ

12. misu

misu เป็นที่รู้จักกันดี

ยังงัยก้อนำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
    องสีดำครับใส่ติดตัวอยู่ คิดว่าองค์พระน่าจะมีการลงรักไว้นะึีครับ เลยมีสีดำ
    สวนสีเหลืองอ้างอิงเพืิอนบ้านมาเพือจะได้ศึกษากัน

<TABLE id=post4300673 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_4300673 class=alt1>อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ misu [​IMG]
    ขอแบ่งพี่ๆๆน้องได้ดู พระสมเด็จเนื้อขมิ้นเสก หลวงปู่นาคครับเพื่อใครมีวาสนาเจอก็จะได้เก็บไว้บูชาครับ ผมศรัทธามากๆๆ ใส่ติดตัวตลอดครับ ตอนนี้ขึ้นกรอบเงินเเล้วครับ
    [​IMG] [​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมเล่นไม่เป็นครับ เพราะไม่มีข้อมูลมาก่อน<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2>[​IMG] </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt1 align=right>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=1 cellPadding=4><TBODY><TR><TD class=thead>wasabi san</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ wasabi san</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>wasabi san Donation Stats</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>View wasabi san's Videos </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE id=post4300808 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] เมื่อวานนี้, 11:32 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #5652 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->misu<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4300808", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_4300808 class=alt1><CENTER><!-- google_ad_section_start -->พระสมเด็จผงขมิ้นเสก หลวงปู่นาค วัดระฆัง<!-- google_ad_section_end -->

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasabi san [​IMG]
    ผมเล่นไม่เป็นครับ เพราะไม่มีข้อมูลมาก่อน
    ครับ ก่อนนั้นผมไม่ทราบหรอกครับว่าเป็นสมเด็จที่หลวงปู่นาคสร้าง ค้นหาตามเวป ครับ จนเจอข้อมูล ครับ ขออนุญาตเจ้าลองเวปลง เวปลิงนะครับเพื่อเป็นความรู้ ต่อๆๆกันไป ขอบคุณมากครับ
    สินค้า/บริการ >> พระเกจิเนื้อผง ดิน ยอดนิยม >> พระผงพิมพ์ห้าเหลี่ยม ผงขมิ้นเสก หลวงพ่อนาค วัดระฆัง ปี 2510

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR vAlign=top><TD style="PADDING-RIGHT: 20px"><TABLE class=ProductPictureBorder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=150 height=150><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=ProductPictureBorder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=150 height=150><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=ProductPictureBorder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=150 height=150><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

[​IMG][​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

13. ekabac

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล รูปสวยมากครับ

14. ekabac

สวยจริงๆ ครับ :) รบกวนท่านอื่น ๆ แชร์ประสบการณ์ด้วยครับ เช่นเรื่องแคล้วคลาด ขอบคุณครับ

15. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ไม่แขวน ไม่เป็นไรครับนิมนต์มาที่คอผมได้ครับผมยอมหนักครับ อิอิ:cool:

16. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    มีแบบนี้อยู่1องค์ใหญ่เอาการ สีดำหลังเรียบ แต่ไม่มีจุดไข่ปลา คราบกรุจับเต็มไปหมด อยากทราบลักษณะพิมพ์แบบนี้มีวัดไหนสร้างอีกบ้างครับ

17. ekabac

ตอบยากครับ มีสร้างเยอะมากครับ

18. loongtow

เงียบจังเลย ^ ^

19. loongtow

แถมด้วยองค์นี้ครับ

20. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    เคยไปจะเช่าที่ตู้วัตถุมงคล แต่ไม่แน่ใจว่าใช่ของวัดหรือเปล่าครับ ทำไมมีหลายตู้จังเลย
    หากบูชาแล้วเงินเข้าวัดหรือมีคนไปขอเช่าที่วัดครับ
    เพราะเห็นมีรุ่นเก่าๆ มากมาย (สงสัยทำไมไม่หมดซักที 60 กว่าปีก็มี)