ประสบการแปลกๆจากการปฎิบัติกรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย stratus, 21 มิถุนายน 2007.

1. stratus

stratus Active Member

ประสบการจากการปฎิบัติกรรมฐาน
    พอดีผมมีประสบการณ์ที่เกิดกะตัวเองมาเล่าสู่กันฟังน่ะครับ และอยากให้คนที่มีความสามารถตรวจสอบได้ให้ตรวจสอบให้หน่อยว่าที่เจอเนี่ยจริงหรืออุปทาน
    ผมเริ่มเข้ามาอ่านข้อมูลต่างๆใน web นี้เมื่อซักน่าจะปลายปีที่แล้ว พอต้นปีผมก็ตัดสินใจถือศีลห้า และนั่งกรรมฐาน (อาณาฯ) หลังจากที่ได้อ่านคำสอนของหลวงพ่อฤาษีฯ
    คืนแรกที่นั่งผมก็ได้ปฐมฌาน (ก็พิจารณาจากระดับสมาธิและอาการต่างๆที่เขียนไว้ใน web นี่แหละ) หลังจากนั้นเรื่องราวนรกสวรรค์ ผีสางเทวดา ผมก็เชื่ออย่างไม่ต้องสงสัย เพราะถ้าเรื่องกรรมฐานที่เราเจอมามันจริงอย่างอื่นมันก็ต้องจริงไปตามกัน หลังจากนั้นผมไปได้ไกลสุดแค่อุปจาร เพราะมัวแต่กังวลนิมิตต่างๆของปฐมฌานอยู่ เรียกว่าต้องปรับอารมณ์กันใหม่นานพอควร
    ผมหยุดไปซักเดือนกว่าๆ ในช่วงพฤษภา-มิถุนา ที่ผ่านมาเพราะงานยุ่งจัดแล้วมีปัญหาหลายอย่างเลยเรียกว่าสติแตก จนกระทั่งมีโอกาสได้ไปศึกษาแนวสติปัฏฐานสี่เมื่อไม่นานมานี้แล้วก็เพิ่งมาเริ่มทำสติ (แบบสร้างจังหวะตามแนวพระอาจารย์เทียน) แต่ก็จะต่อด้วยสมถะกรรมฐานตามแนวเดิมที่ศึกษาตามแนวทางของหลวงพ่อฤาษี ซึ่งมันก็เกื้อหนุนกันได้เป็นอย่างดี
    จากการลองปฎิบัติกรรมฐานผมก็เจออะไรแปลกๆบ้างพอควร ล่าสุดก็เมื่อสามสี่วันที่ผ่านมานี่เอง
    ปกติแต่เดิมผมจะแผ่เมตตาทุกครั้งก่อนออกจากสมถะ และแทบทุกครั้งการแผ่เมตตาของผมสมาธิมักอยู่ในช่วงอุปจาร มีอาการขนลุกวาบขึ้นตามตัวอยู่บ่อยๆ สังเกตสมาธิก็นิ่งดี แต่ช่วงที่ผมมาเริ่มปฎิบัติใหม่ควบคู่กับการสร้างจังหวะเพื่อสติปัฏฐานสี่ ผมไม่ได้แผ่เมตตาอีกเลยกะว่าจะวอร์มๆก่อนซัก1-2อาทิตย์แล้วค่อยทำเต็มสูตร หลังจากออกจากสมถะในเวลานอนผมก็จะภาวนา พทธ-โธ ไปจนกว่าจะหลับ ซึ่งผมจับจังหวะก่อนที่เราจะหลับได้ คือมันจะเป็นช่วงรอยต่อระหว่าง ภาวนา กับการหลับ ณ จุดนั้นเรายังมีสติดีอยู่คือสามารถเลือกได้ว่าจะปล่อยให้หลับ หรือเลือกที่จะดึงกลับมาภาวณาต่อก็ได้
    เมื่อสามคืนก่อนในขณะที่ผมนอนภาวนาอยู่จนมาถึงจุดรอยต่อนี้ มันมีเสียงดังมาข้างๆหู เสียงหยาบๆ น่ากลัวเหมือนคนจะพูอะไรแต่พูดไม่ได้ คล้ายๆ ส่งเสียงอยู่ในลำคอ ยังไม่ทันที่ผมจะทันคิดอะไรขนก็ลุกซู่ขึ้นทั่วตัว เรียกว่าจากปลายเท้ายันปลายผม แว๊บแรกหลังจากที่ขนมันลุกผมก็คิดไปว่า

2. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

ก้อพูดยากอยู่นะว่าเป็นของจริงหรืออะไร มีผู้รู้บางท่านบอกว่าให้ระวัง มารภายนอกก็มี มารภายในก็มี ในระหว่างการปฏิบัติสมาธิ ปฏิบัติธรรม อุปสรรคมากมาย แบบเหลือคณานับ ต้องใช้ทั้งสติ ปัญญา ความอดทน ที่สำคัญอย่าอยู่ห่างครูบาอาจารย์หรือผู้รู้

สำหรับตัวเอง พอเริ่มก็มีเสียงแบบนี้ หรือบางทีเป็นภาพ ท่านผู้รู้ก็บอกว่า " อย่าไปสนใจ จะเป็นอย่างไรก็ช่าง ให้เอาพุทโธ อย่างเดียวรักษาสติไม่ให้พลาด"

3. รัศมีธรรม

รัศมีธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นค่ะ

คิดว่าจริงนะคะ เพราะรัศมีธรรมก็มักจะเป็นเช่นเดียวกัน อาการขนลุกวูบวาบน่าจะเป็นอาการที่จิตเข้ามาสัมผัสกัน บางทีก็ต้องการสื่อสารกับผู้นั้น บางครั้งก็ต้องการเข้ามารับส่วนกุศลจากการแผ่เมตตา บางโอกาสก็ต้องการเข้ามาสัมผัสกับดวงจิตผ่องใสซึ่งเค้าจะได้รับความสุขสวัสดีไปด้วย แต่ก็อย่างที่คุณ wit ผู้ตอบคนต่อไปว่าไว้ข้างล่างน่ะค่ะ เห็นจริง เห็นด้วย และขออนุโมทนาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2007
  4. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องของนิมิตหรือสภาวะธรรมนั้น มีทั้งจริงและไม่จริง แต่ถึงจะจริง ตามหลักแล้วเราก็ไม่ควรไปยินดีหรือไปยึดมั่นถือมั่นจนเกินไป เพียงแค่มีสติรับรู้แล้วก็ปล่อยผ่านไปครับ (เพราะทุกสิ่งเป็นอนิจจัง ไม่เที่ยง ไม่ควรยึดมั่น ครับ)

5. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    ผู้รู้ย่อมรู้ได้อยู่เฉพาะตน

6. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาบุญด้วย ทุกอย่าง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป