ปุฉฉา:คือว่าผมนะไป

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย KRIANGKUB, 15 กรกฎาคม 2012.

1. KRIANGKUB

KRIANGKUB สมาชิก

28 ธันวาคม 2011
    คือว่าผมนะไปดูดวงมาตอนแรกก็เหมือน ๆ หมอดูทั่วไปนั้นล่ะ ทีนี้ดูไปดูมาเค้าเลยใช้ณานดูให้ผมกับสิ่งที่ผมถาม เค้าบอกว่าระเพื่อนจะนำเรื่องเดือนร้อนมาให้แล้วก็บอกว่าจะปวดหัวเร็วๆนี้และอีกหลายอย่าง ถ้าหากดูด้วยณานนะจะต้องเป็นเช่นนั้นเสมอเหรอ เปลี่ยนแปลกหรือหลีกเลี่ยงได้ไหมครับ อยากจะถามผู้รู้หน่อยคับ
    ช่วยตอบด้วยนะคับ

2. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

หากวันนี้ ก่อนนอน สวดมนต์ไหว้พระ สวดธัมจักรกัปวัตนสูตร ซัก 7รอบ แล้วก็กรวดน้ำ

ผลกรรมข้างหน้าก็เคลื่อนแล้ว

เหมือนเกลือที่อยู่ในขวดลิตร 1ช้อนชา พอเติมน้ำเข้าไป ความเค็มมันก็ลดลง
    เชื่อป่ะล่ะ

3. KRIANGKUB

KRIANGKUB สมาชิก

28 ธันวาคม 2011
    ไม่ค่อยมั่นใจนะ แต่ข้างหน้าที่หทมอดูบอก ก็ดีนะคับ แต่ถามเผื่อว่าไม่ดี ผมพยายามจะเอาให้ได้ณานบ้าง ยังไม่ถึงเลยถึง แค่ขั้นที่ว่าตั่งจิตเกือบแน่วแน่่นนะคับ คือตามลมหายใจไม่ทัน แล้วพอตั้งใจมากมากเวลากลับยิ่งนานแสนนาน เช่นผมนั่งไปคิดว่าน่าจะ 30 นาทีแล้วมั้ง แต่แค่20 นาที เห้ออออ

4. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผลข้างหน้ามันอยู่ที่กรรมปัจจุบัน

ทำกรรมปัจจุบัน ผลข้างหน้ามันจะเปลี่ยนมันจะเคลื่อนตามกรรมปัจจุบัน

5. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    อย่าไปเชื่อ หมอดู เลย

อย่างที่บอกว่า หมอดู บอกวา คุณจะปวดหัว ก็จะทำไมจะไม่ปวดหละ
    ก้ หมอดูผูกความกังวลชนิดไม่รู้อิโหน่อินเหน่ให้คุณ มาระคนสงสัยคิด
    วนซ้ำๆ

ในทางการแพทย์หากเราคิดเรื่องใดวนซ้ำๆ สมองส่วนที่เกี่ยวกับประสบการณ์
    ชีวิตตรงนั้นจะถูกกระแสไฟฟ้าในสมองลั่นสัญญาระลึกเผาไหม้ ซ้ำๆ แต่ละครั้ง
    ของการตรึกจะทิ้งความเสื่อมสลายของเซลล์เอาไว้ด้วย ดังนั้น คิดซ้ำๆ เรื่องเดิมๆ
    เนี่ยะ อีกหน่อยก็จะ "ปวดหัวไมเกรน"

พอปวดหัวไปเกรน คราวนี้ หากเราคิดว่า เขาไม่ได้วางยาเรา เราก็จะวิ่งไปขอยา
    เขาอีกนะ เรียบร้อยเลย ไปหาครั้งแรกแค่เขา เจาะรู เจาะช่อง เอาไว้ ไปหา
    ครั้งต่อไป ก็โดนเอา สิ่งร้อยรัดร้อยเข้ามาที่รูทีเขาเจาะไว้ แล้ว ลากไปลากมา
    หรือ ผูกเอาไว้ให้หากินใกล้ๆ ได้เลย..................นี่ถ้าเป็นคนต่างจังหวัดจะ
    นึกภาพออกเลยนะ

เรื่อง หมอดูถอดทิ้ง มาดูเรื่องฌาณฌิ้งๆ กันดีกว่า

ฌาณ แปลว่า ชิน หรือ ชำนาญ อันนี้ มีคนใช้บ่อย

ดังนั้น ฌาณ ไม่ได้แปลว่า ชาน หรือ นาน

มันเป็นเรื่อง ชิน หรือ ชำนาญ ซึ่งก็คือ เรื่องทำให้มากๆ ทำบ่อยๆ

ตั้งใจมาก หรือ ตั้งใจน้อยไม่ใช่ประเด็น ตั้งใจนิดเดียว "เกิดวั๊บ แล้ว
    ก็เห็นว่าสิ้นไป" "เกิดวั๊บ สิ้นไป" "เกิดวั๊บ สิ้นไป" เนี่ยะ ชำนาญ ใช้ได้เลย1000%

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2012
  6. vichayut

vichayut เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    เสียดาย...คุณน่าจะถามเรื่องฌานของหมอมาด้วยนะ

บางทีอาจจะรู้คำตอบเลยว่าจริงไม่จริง ใช่ไม่ใช่...