ฝันถึงองค์อินทร์และพระสงฆ์ กับสัจจะจะบวชตลอดไป

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย aforyou, 21 กุมภาพันธ์ 2016.

1. aforyou

aforyou Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2006
    ....ก่อนรุ่งเช้าวันนี้ ผมได้ตื่นขึ้นมา เวลา 05.23 น. จากความฝันที่แปลกประหลาด..ผมจึงอยากขอคำแนะนำหรือการถอดความหมายจากความฝันนี้ จากท่านผู้รู้หลายท่าน
    ....เริ่ม แรกในฝัน ผมอยู่ในบ้านร้างเก่า หลายสิบชั้น ไม่มีผู้คน แม้ในบ้านนั้นผมไม่เห้นวิญญาณ แต่ผมสัมผัสได้ว่ามีวิญญาณในนั้นอยู่ และกำลังที่จะออกมาหาผม ผมจึงวิ่งหนีลงบันไดแต่ละชั้น ลงไปชั้นล่าง อย่างเร็ว โดยที่รู้สึกเหมือนมีอะไรบางอย่างกำลังไล่หลังมาอย่างรวดเร็วเช่นกัน...จนจะ ถึงชั้นสุดท้าย บันไดกลับหายไป และเหมือนห้องปิดตายไป ไม่มีประตู มีแต่แผ่นไม้แตกตรงกลางเป้นช่องอะไรไม่รู้ ผมจึงตัดสินใจกระโดดลงไปในช่องรูไม้ที่แตกนั้น เพื่อหนีจากการติดตามวิญญาณดังกล่าว
    ....ทันที ที่ผมลืมตา ต่อมาผมฝันเห้นสถานที่ที่สวยงามที่สุด แปลกประหลาด มีดอกไม้ มีพระพุทธรูปให้กราบไหว้มากมาย มีเทวรูปแปลกๆ มากมาย และมีเครื่องไหว้บูชา สถานที่แห่งนั้นอยู่ท่ามกลางดอกไม้ และบรรยากาศแปลกประหลาด ให้ความรู้สึกลางเรือน และความรู้สึกไม่มีมนุษย์ รู้สึกเหมอืนผมเข้าไปยังที่ที่ไม่ควร ผมจึงกลัวและเดินไปยังเทวรูปฤาษีหรือรูปปั้นแขก กำกลังจะนั่งไหว้ ผมกลับเปลี่ยนใจเดินถอยหลังไปไหว้องค์พระพุทธรูปที่ใหญ่ที่สุด
    ....ขณุ ที่ผมนั่งลงนั้น มีดอกไม้อะไรสักอย่างปรากฎในมือ ผมกำลังตั้งจิตอธิษฐานอยู่ ด้านหลังก็มีเสียงดังว่า "หยุด" ผมจึงหันไปเจอ ท่านผู้นั้นกลายสีเขียว หรือม่วง (ไม่แน่ใจ) แต่งกายคล้ายแขก พรามห์ม เส้นผมยาวหยิก เด่นชัดที่กลางหน้าผากท่าน ที่คล้ายมีมณีสีแดง...ท่านถามว่า "มาจากไหน ? เข้ามาที่นี่ได้อย่างไร ? ไม่รู้เหรอที่นี่ห้ามเข้ามา ?" ทำหน้าถมึงทึง ผมจึงบอกว่า ไม่รู้เช่นกัน รู้ตัวก็โผล่มายังที่นี่แล้ว..หลังจากนั้นท่านก็นั่งลงด้านหลัง ไม่พูดจา จากนั้นก็มีภิกษุสงฆ์ปรากฎขึ้นมาจากความว่างเปล่า นั่งใกล้เคียงกับท่านผู้นั้น กล่าวว่า "ให้เขาได้กราบไหว้ ดังตั้งใจไปเถิด" ผมจึงหันไปไหว้ อธิษฐานต่อ
    ....จาก นั้น ดอกไม้ ในมือกลับเปลี่ยนไปสักอย่าง มันยืดยาวขึ้น และผมวางไว้ที่ฐานพระ..หลังจากนั้นผมก็หันหลังไป ยิ้มและบอกทั้ง 2 ท่าน ที่นั่งด้านหลังว่า
    ....ข้าพเจ้าตั้งใจอธิษฐานว่า ต่อแต่นี้ไปจะไม่ครองเรือน ไม่ว่าเช่นไร..และจะขอบวชไม่สึก เพื่อรับใช้พระพุทธศาสนาต่อไปในกาลเบื้องหน้า ตราบชีวิตจะหาไม่..หลังจากนั้นองค์อินทร์จึงคลายสีหน้า และยิ้มในที่สุด กับภิกษุสงฆ์รูปนั้นกล่าวกับผมว่า..ดียิ่งแล้ว..หลังจากนั้นผมก็รู้สึกมี หมอกลอยจนมองไม่เห็นอะไร และตื่นขึ้นมา
    ....นี่เป็นความฝันที่ผมได้เจอมา จึงขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ ว่าผมได้ให้สัจจะไปแล้ว ใช่หรือไม่ในความฝันนี้...

2. hydraxis

hydraxis เป็นที่รู้จักกันดี

ตามนั้น

จิตลึกๆของเราหรือ กายทิพย์จิตย่อมแจ่มใสที่อยากจะบวช เพียงแต่เป็นนิมิตรที่บ่งบอกว่า อาทิสมันกายคุณอยากจะบวชและเป็นเทพนิมิตรให้คุณฝัน

3. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคิดว่าฝันครั้งนี้ เป็นฝันดีมีสุข ก้จงเอาความฝันที่ว่านี้มาปฏิบัติให้เกิดผลดีในปัจจุบันและอนาคตจะดีจริงๆ ใช่แต่จะดีในฝัน แต่ดีนอกฝันด้วย
    ที่ว่าฝันจะเป็นจริงได้ก้อยู่ที่ว่า ปัจจุบัน เราคิดดี พูดดี ทำดี ได้ยัง ?

เห็นด้วยกับ คห.นี้ เพราะฝันดีก้เหมือนเกิดนิมิตร ไม่ว่าจะเพราะอะไรดลใจ หรือเพราะความจำแต่หนหลังมาหวนให้เราระลึกได้ในตอนนี้เพื่อเร่งบำเพ็ญบารมี แต่สำคัญว่าปัจจุบันที่ได้ทำอะไรไว้ นั่นคือเหตุผลและความจริง ว่าเราจะคิดได้ และทำได้แค่ไหน หรือไม่ก็นี่เป็นเพียงแค่ฝัน!เฉยๆ

ผมเลยขอหยิบคำพูดของหลวงพ่อฯมาโพสท์หน่อย***

.."ยอมเสียสละวัตถุสิ่งของหนึ่ง ยอมเสียสละแม้กระทั่งเลือดเนื้อ
    ที่สุด ยอมสละแม้กระทั่งชีวิต เพราะรู้อยู่ว่าถ้าเราไม่งด ถ้าเราไม่เว้น
    ถ้าเราไม่หยุด เมื่อไรจะเห็นก้อนทุกข์ เมื่อไรจะเห็นความจริง ที่อยู่กับตัวเราว่าเป็นทุกข์
    ก้มีโอกาสสร้างบารมี ถึงโกนคิ้ว โกนผมหรือบวชเนกขัมมะ ย่อมสละทุกอย่างได้ง่ายขึ้น"..

-- พูดง่ายๆ ก็คือ สละชีวิต เพื่อรักษาธรรม และการบวชด้วยความตั้งใจนี่แหละเป็นการสร้างบารมีได้มากสุดครับ

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  5. DR-NOTH

DR-NOTH เป็นที่รู้จักกันดี

อธิบายแบบย่อๆน่ะคับ ฝันในลักษณะนี้แสดงว่าในอดีตชาติเคยตั้งใจอธิษฐานจิตไว้ตามที่กล่าวไว้ข้างต้น ส่วนปัจจุบันชาติจะบวชในรูปแบบหรือบวชใจ ก็ตามแต่คุณจะเลือกเอาในปัจจุบันชาติ ครับ
    ขออนุโมทนาในกุศลจิตอันประเสริฐนี้ครับ สาธุ^__^