พระแช่น้ำมนต์ชื่อพระกริ่งทำไมไม่มีกริ่งครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย วัดพระธาตุสุนันทา, 18 เมษายน 2013.

1. วัดพระธาตุสุนันทา

วัดพระธาตุสุนันทา เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    ข่วยให้คำตอบด้วยครับ คนรู้จักให้มา

ไฟล์ที่แนบมา:

2. วัดพระธาตุสุนันทา

วัดพระธาตุสุนันทา เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งที่ไหนครับ

3. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    พระกริ่งอุดข้างหรือเปล่าครับ แต่กริ่งติดเลยไม่มีเสียง
    ผมดูจากแท็บเล็ตมองไม่ชัด ภาพด้านหลัง ขวาล่างมีวงๆคล้ายอุดกริ่งใช่หรือเปล่าครับ

4. วัดพระธาตุสุนันทา

เป็นเนื้อชินครับผมลองเอาเหล็กแหลมแคะดู เคยถามเพื่อนๆว่ากริ่งปวเรศเพราะมีโพธิ์ด้านหลังผมพยายามล้างหลายเที่ยวดูก็ไม่ออก กริ่งก็ไม่ดังแต่สนิมแดงและคราบสีขาวหนาติดครับ เพื่อนว่าเป็นลองพิมพ์กริ่งปวเรศ ผมว่าถ้าใช่ก็เป็นบุญวาสนายิ่งแต่ไม่อยากคิด จึงนำมาถามพี่ๆล่ะครับขอบคุณครับ

5. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ทรงหริ่งปวเรศ วัดบวร
    เนื้อนวโลหะยุคแรกแก่ทองกลับดำเนื้องจากจ้าวนำเงิน
    อุดกริ่งด้วยการตัดช่อแล้วใส่ ปิดด้วยทองเหลือหรือเนื้อนวะที่เหลือ
    องค์นี้ ห่างไกลจากกริ่งปวเรศแท้ๆมากครับ

6. วัดพระธาตุสุนันทา

ขอบคุณมากครับองค์นี้ไม่ใช่กริ่งปวเรศครับ แต่เขาว่าพิมพ์ใช่แต่เนื้อเป็นชินครับเขาว่าอีกล่ะครับว่าอาจจะเป็นลองพิมพ์แต่ก็คงไม่ใช่ คล้ายๆกริ่งที่ไหนครับที่ทำด้วยเนื้อชินขอบคุณครับ

7. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    -พระกริ่งไม่มีเนื้อชินครับท่าน เนื่องด้วยสูตรของท่านสมเด็จ พนรัตน์ วัดป่าแก้ว สมัยพระนเรศ เป็นผู้ผูกสูตรไว้ โดยใช้แร่เหล็กทั้ง เก้า คือ นวะโลหะ ประกอบด้วย
    เนื้อนวโลหะเต็มสูตรแต่โบราณนั้นจะประกอบไปด้วยโลหะ 9 อย่างคือ 1.ชินหนัก 1 บาท 2.จ้าวน้ำเงินหนัก 2 บาท 3.เหล็กละลายตัว หนัก 3 บาท 4.บริสุทธิ์ หนัก 4 บาท 5.ปรอท หนัก 5 บาท 6.สังกะสี หนัก 6 บาท 7.ทองแดง หนัก 7 บาท 8.เงิน หนัก 8 บาท 9.ทองคำหนัก 9 บาท = รวมหนัก 45 บาท

8. วัดพระธาตุสุนันทา

ขอบคุณมากครับพี่องค์ที่ลงมานี้เป็นเนื้อชินแคะดูแล้วครับดูเหมือนเขานำมาแช่น้ำมนต์แต่ดูแล้วมีคราบน้ำขาวแข็งขัดออกยากครับพี่ เพียงแต่สงสัยพระกริ่งทำไมกริ่งไม่ดัง พระเก่าหรือใหม่ครับพี่ๆ