ฟื้นวัดร้างให้เป็นวัดรุ่ง

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย kai5665, 15 พฤศจิกายน 2009.

1. kai5665

kai5665 Active Member

27 กันยายน 2006
    ธรรมทายาทกองพลสถาปนา สานต่อภารกิจ
    ฟื้นวัดร้างให้เป็นวัดรุ่ง

ผลจากโครงการบรรพชาอุปสมบท 7,000 ตำบล ทั่วไทย ที่มีชายไทยมาบวชกันอย่างล้นหลามกว่า 10,685 รูป พระอุปัชฌาย์ คือ พระธรรมกิตติวงศ์ ตั้งชื่อให้ว่ารุ่น “ล้นเหลือ” บัดนี้ธรรมทายาทกองพลสถาปนา ซึ่งเปี่ยมด้วยปริมาณและคุณภาพ ก็ได้ช่วยกันสานภารกิจฟื้นฟูวัดร้างให้เป็นวัดรุ่ง คือ วัดฉลีกมงคล ตำบลตรวจ อำเภอศรีณรงค์ จังหวัดสุรินทร์ จนเป็นที่โจทย์ขานกันไปทั้งแผ่นดิน

ตัวอย่างภาพสถานที่ก่อนการบูรณะ

ตัวอย่างภาพสถานที่ก่อนการบูรณะ

พุทธบุตรร่วมกันพัฒนาวัด

พุทธบุตรช่วยกันพัฒนาวัด

ตัวอย่างสถานที่ ที่ได้รับการพัฒนาแล้ว

ภาพตัวอย่างสถานที่ ที่ได้รับการพัฒนาแล้ว

พระครูจันทปัญญาภรณ์ เจ้าคณะอำเภอศรีณรงค์ ได้กล่าวเปิดใจว่า “จากการที่พระราชภาวนาวิสุทธิ์ได้จัดโครงการบวช 7,000 ตำบลขึ้นมา อาตมาเห็นด้วยกับโครงการนี้เป็นอย่างยิ่ง และผู้บวชก็ได้อบรมตนเป็นพระแท้ เป็นพระที่มีคุณภาพ เมื่อได้พระดีมีคุณภาพ ญาติโยมก็มีคุณภาพ ช่วยกันฟื้นฟูศีลธรรมในประเทศและต่างประเทศทั่วโลก ในอำเภอศรีณรงค์..อาตมาส่งคนไปบวชทั้งหมด 82 รูป และได้ทำหนังสือขออนุญาตหลวงพ่อให้ธรรมทายาทมาช่วยกันดูแลวัดร้างให้เป็นวัดรุ่ง สำหรับโครงการบวช 100,000 รูป อาตมาจะช่วยสนับสนุนเต็มร้อย ชนิดเกินร้อย ทางกลุ่มกัลยาณมิตรเสนอมาอยากจะได้สัก 500 รูป อาตมาก็จะจัดให้เต็มที่เพราะหัวใจเกินร้อยอยู่แล้ว ขออนุโมทนาและขอบคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ที่ช่วยฟื้นฟูพระพุทธศาสนา หลวงพ่อเป็นเพชรน้ำหนึ่งจริง ๆ ต้องมีหัวใจอย่างเพชรเท่านั้นถึงจะทำได้”

พระครูจันทปัญญาภรณ์ เจ้าคณะอำเภอศรีณรงค์

ทางด้านพระสมุห์สุพิน สุธีโร เลขาเจ้าคณะอำเภอศรีณรงค์ ก็ได้กล่าวเช่นเดียวกันว่า “อาตมามีส่วนในการชวนคนบวชครั้งนี้ถึง 82 คน ต้องขออนุโมทนาบุญกับท่านนายอำเภอวิทยา สโรบล ที่เปิดไฟเขียวจนทำให้สามารถชวนคนได้มากที่สุดในอำเภอระดับประเทศ เห็นภาพการบวชแล้วประทับใจมากจนกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ เพราะโยมพ่อและพี่ชายอาตมาก็ไปบวชด้วย พระที่ไปบวชก็ได้รับการฝึกอย่างดีและกลับมาช่วยกันพัฒนาวัดร้าง ปฏิบัติกิจวัตร พาโยมสวดมนต์นั่งสมาธิไม่เคยขาด นอกจากนี้บางคนแม้จะลาสิกขาแล้วก็มาเป็นมัคทายก เป็นต้นแบบในการสร้างวัฒนธรรมใส่ชุดขาวมาวัด ตอนนี้อาตมากำลังดำเนินการเกี่ยวกับเด็กดีวีสตาร์ เพราะเห็นเด็กดีวีสตาร์ทำความดี ทำภารกิจกฐินสัมฤทธิ์ใน DMC เห็นแล้วอยากเอามาทำบ้าง จึงได้นำโครงการไปเสนอ ผอ.โรงเรียนที่ไปสอนหนังสือ 5โรงเรียนในเขตพื้นที่ ซึ่ง ผอ.ทุกโรงเรียนก็จะสนับสนุนโครงการนี้ อาตมาเชื่อว่าต่อไปนี้จะไม่มีวัดร้างอีกแล้วและโครงการบวช 100,000 รูป อาตมาจะชวนคนไปบวชให้มากที่สุดและกราบขอบพระคุณหลวงพ่อที่จัดให้มีโครงการนี้ครับ”

พระสมุห์สุพิน สุธีโร เลขาเจ้าคณะอำเภอศรีณรงค์

สำหรับพระธรรมทายาทรุ่นกองพลสถาปนา ซึ่งบัดนี้ท่านได้เป็นที่ตั้งแห่งศรัทธาของญาติโยมและกำลังฟื้นฟูวัดร้างให้เป็นวัดรุ่งได้ฝากข้อความมายังคุณครูไม่ใหญ่ดังนี้

กราบคารวะคุณครูไม่ใหญ่ที่เคารพ

กระผม พระตาล ภัททาสโภ ปัจจุบันอยู่ที่วัดฉลีกมงคล ตำบลตรวจ ตอนมาอยู่ครั้งแรกสภาพวัดดูไม่ได้เลยครับ ทุกอย่างผุพัง ปลวกก็ขึ้น ซึ่งสหธรรมิกที่มาอยู่ด้วยกันมีจำนวน 5 รูป ก็ช่วยกันบูรณปฏิสังขรณ์ ชาวบ้านพากันมาใส่บาตรจนล้นเหลือทุกวัน พอวันพระก็มาสวดมนต์ด้วย ผมตั้งใจจะอยู่วัดนี้จนสิ้นลมหายใจครับ”

พระตาล ภัททาสโภ

กระผม พระบู๊ กมลสุโภ แต่ก่อนผมเป็นคนดื้อดึง หัวรั้น ไม่ฟังใคร พอมาบวชได้ฟังธรรมะที่หลวงพ่อสอนก็จับจิตจับใจ ในชีวิตที่ผ่านวัยมา 60 กว่าปี ไม่เคยคิดว่าจะมีใครพูดธรรมะได้จับใจเท่านี้ ผมซึ้งมากครับ ตอนนี้ผมก็ได้มาทำภารกิจพลิกวัดร้างให้เป็นวัดรุ่ง พวกผมปรึกษาหารือกันว่า เราได้ชื่อว่า มาจากวัดพระธรรมกาย จะไม่ทำให้เสียชื่อ ถ้าพระดีคนก็นิยม พระไม่ดีคนก็ไม่นิยม พวกผมปฏิบัติศาสนกิจไม่เคยขาดเลย ยิ่งปฏิบัติดีชาวบ้านก็ยิ่งปลื้ม พากันมาใส่บาตรเยอะมาก ทำให้ชีวิตสมณะในแต่ละวันมีคุณค่ามาก ๆ ครับ”

พระบู๊ กมลสุโภ

กระผม พระทวี ปุญญาธิโก ผมเป็นอดีตช่างตัดผม ทิ้งร้านตัดผมมาบวชเพื่อตัดกิเลส ถ้าไม่มาบวชผมคงจะไม่รู้เลยว่า ชีวิตดี ๆ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง เมื่อเจ้าคณะอำเภอส่งมาอยู่วัดฉลีกมงคล ผมก็ได้สอนญาติโยมว่า ธรรมรักษาใจ สมุนไพรรักษากาย บุญบารมีถ้าอยากได้ต้องทำเอง พอโยมได้ฟังธรรมก็ซาบซึ้งเรื่อย ๆ เอาใจใส่พระและวัดดีมาก ๆ ตอนนี้มาวัดสวดมนต์จนเต็มศาลา พวกผมจะช่วยกันทำงานนี้จนสุดความสามารถครับ”

พระทวี ปุญฺญาธิโก

กระผม พระบัณฑิต มหิทฺธิโก ผมภูมิใจมากที่ได้มาดูแลวัดร้างแห่งนี้ กิจวัตรที่นี่ คือ ตื่นเช้า สวดมนต์นั่งสมาธิ ปัดกวาดเสนาสนะ เดินบิณฑบาต พอญาติโยมเห็นพระก็ดีใจพากันมาร่วมสวดมนต์ทุกวัน เรตติ้งดีขึ้นตามลำดับ ตอนนี้คนแน่นศาลา ยิ่งอยู่ผมก็ยิ่งภูมิใจ จะทำให้วัดร้างเป็นวัดรุ่งให้ได้ครับ”

พระบัณฑิต มหิทฺธิโก

กระผม พระแดง อินฺทสโน ในอดีตผมเคยเป็นสิงห์ขี้เมาพอได้บวชก็ไม่อยากจะสึกและโยมก็ไม่อยากให้สึก ผมเลยบอกโยมว่า ถ้าโยมอยากให้อยู่ โยมก็ต้องหมั่นมาวัด วัดรกมากครับ ขนาดช่วยกันถางเป็นอาทิตย์ยังไม่เกลี้ยงต้องใช้เวลาเป็นเดือน สำหรับเสนาสนะภายในวัด ตอนนี้กุฏิหลายหลังกำลังพัง สุดความสามารถที่จะซ่อมได้ อยากเชิญญาติโยมได้มาเอาบุญร่วมสร้างกุฏิ เปลี่ยนวัดร้างให้เป็นวัดรุ่งด้วยกันนะครับ”

พระแดง อินฺทสโน

นอกจากนี้อดีตพระธรรมทายาทร่วมรุ่นที่ลาสิกขาไปแล้วต่างก็ช่วยกันเป็นหน่วยโปรโมเตอร์อย่างยอดเยี่ยม ช่วยกันเชียร์ให้ชาวบ้านเข้าวัดอย่างต่อเนื่อง ตอนนี้พื้นที่ตำบลตรวจเต็มไปด้วยความชื่นบาน ทุกเช้าชาวบ้านจะลุกขึ้นมาสวดมนต์พร้อมพระตั้งแต่ตี 5 จากนั้นก็เตรียมหุงข้าวตักบาตร ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ปลื้มใจที่มีพระมาอยู่ประจำวัด

[​IMG][​IMG]
    ทุกๆเช้าชาวบ้านจะลุกขึ้นมาสวดมนต์ นั่งสมาธิ
    พร้อมพระสงฆ์ที่วัดตั้งแต่เวลา 05.00 น.

คุณ สมพงษ์ เลื่อมใส รองนายก อบต.ตรวจ ได้ถ่ายทอดความตื้นตันใจของชาวบ้านให้ฟังว่า “หลายปีแล้วครับที่ชาวบ้านไม่มีโอกาสได้เห็นภาพนี้เลย ชาวบ้านว้าเหว่อยากทำบุญ พอมีพระมาอยู่ก็ดีใจ และมาแล้วท่านก็ช่วยกันบูรณะวัดจนสะอาด สวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น และบิณฑบาต ทำให้ชาวบ้านศรัทธาพระมาก และวัดพระธรรมกายอบรมดีมาก พระบวชมาไม่กี่วันแต่ก็นำทำวัตร พาญาติโยมนั่งสมาธิได้ จึงการันตีได้ว่า โครงการบวชที่วัดพระธรรมกายเป็นโครงการที่ดีที่สุดในโลก จึงอยากให้ทุกคนได้ไปศึกษาเรียนรู้ครับ”

คุณ สมพงษ์ เลื่อมใส รองนายก อบต.ตรวจ

ปรากฏการณ์ฟื้นฟูวัดร้างให้เป็นวัดรุ่งของพุทธบุตรกองพลสถาปนาในครั้งนี้ถือเป็นสัญญาณว่า พระพุทธศาสนาจะหวนกลับมารุ่งเรืองอีกครั้งและจะไม่มีวัดร้างหลงเหลืออยู่ในประเทศไทย อีกต่อไป

อ้างอิง: กองพลสถาปนา ฟื้นวัดร้างให้เป็นวัดรุ่ง ::: DMC สรรสาระดีๆ ที่คุณต้องรู้!!

2. theliger

theliger เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วตื้นตันครับ

คุณครูไม่ใหญ่คือแสงสว่างจริง ๆ ครับ