รบกวนผู้รู้ครับ ผมหาเพลงนี้ไม่รู้จักว่าเพลงหรือบทสวดของอะไร

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย TripleXNeo, 28 มกราคม 2008.

1. TripleXNeo

TripleXNeo Active Member

30 มิถุนายน 2006
    รบกวนผู้รู้ครับ ผมหาเพลงนี้ไม่รู้จักว่าเพลงหรือบทสวดของอะไร แต่อยากได้มากๆ ครับรบกวนถ้าใครมี ช่วย บอกเวป หรือ download ให้หน่อยครับขอบคุณครับ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.6051/[/music]

2. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ TripleXneo อยากจะดาวน์โหลดเก็บไว้ใช่ไม๊คะ

ลิ้งค์นี้ค่ะ [URLhttp://palungjit.org/attachments/a.6051/URL]

คลิกแล้วเซฟได้เลยค่ะ ชื่ออยู่ในไฟล์แล้วค่ะ แต่มะลิก็อ่านเป็นไทยไม่ออกอ่ะค่ะ

ฟังแล้วรู้สึกดี สงบ สบาย จังเลย ขอบคุณและโมทนาค่ะ

..

(วิธีหาลิ้งค์ของไฟล์เสียงนะคะ คลิกขวาที่เครื่องเล่นที่เล่นอยู่นั่นล่ะค่ะ
    แล้วเลือก Properties จะเห็นลิ้งค์อย่างที่มะลิก๊อบมาให้
    คุณก็ก๊อบไว้, เอามาเปิดในหน้าใหม่, แล้วเซฟ ค่ะ)

:d

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2008
  3. TripleXNeo

ต้องขอขอบคุณ คุณ มะลิ มากๆ เลยครับที่แนะนำ
    พอดีผมไปอ่านบอร์ดนี้ครับ

คุณรู้ไหมคนเราทุกๆคนนั้นมีเทวดาประจำตัวคอยดูแลเราอยู่
    http://palungjit.org/showthread.php?t=17820

พร้อมกับเพลงนี้ด้วย รู้สึกชอบข้อความ รูป และเพลงโดยจับจิต
    ต้องขอขอบคุณ คุณ Wisdom ด้วยครับที่นำบอร์ดนี้มาเผยแพร่

ได้ข้อคิดขึ้นเยอะ

4. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
  5. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

20
    [​IMG] OOธรรมที่เจ้าหญิงเมี่ยวซ่าน บรรลุ อุบัติเป็น พระกวนอิมโพธิสัตว์OO
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->[​IMG]

<OBJECT id=WMP7 height=180 width=330 classid=CLSID:6BF52A52-394A-11d3-B153-00C04F79FAA6>

</OBJECT>

OM NAMO BHAGAVATYAI ARYA-PRAJNAPARAMITAYAI

ARYA VALOKITESHVARO BODHISATTVO GAMBHIRAM
    PRAJNAPARAMITA CHARYAM CHARAMANO
    VYAVALOKAYATI SMA PANCHA SKANDHAS TAMSH CHA
    SVABHAVA SHUNYAN PASHYATI SMA

IHA SHARIPUTRA RUPAM SHUNYATA SHUNYATA EVA RUPAM
    RUPAN NA PRITHAK SHUNYATA
    SHUNYATAYA NA PRITHAK RUPAM
    YAD RUPAM SA SHUNYATA
    YA SHUNYATA TAD RUPAM
    EVAM EVA VEDANA SAMJNA SAMSKARA VIJNANAM

IHA SHARIPUTRA SARVA DHARMA SHUNYATA LAKSHANA
    ANUTPANNA ANIRUDDHA AMALA AVIMALA ANUNA APARIPURNAH
    TASMAT SHARIPUTRA SHUNYATAYAM NA RUPAM
    NA VEDANA NA SAMJNA NA SAMSKARA NA VIJNANAM
    NA CHAKSHU SHROTRA GHRANA JIHVA KAYA MANAMSI
    NA RUPA SHABDA GANDHA RASA SPRASHTAVYA DHARMAH
    NA CHAKSHUR DHATUR YAVAN NA MANO VIJNANAM DHATUH
    NA AVIDYA NA AVIDYA KSHAYO YAVAN JARA MARANAM
    NA JARA MARANA KSHAYO NA DUHKHA SAMUDAYA NIRODHA MARGA
    NA JNANAM NA PRAPTIR NA BHISMAYA TASMAI NA APRAPTIH

TASMAT SHARIPUTRA APRAPTIVAD BODHISATTVO
    PRAJNAPARAMITAM ASHRITYA
    VIHARATYA CHITTA VARANAH
    CHITTA AVARANA NASTITVAD ATRASTO

VIPARYASA ATIKRANTO NISHTHA NIRVANA PRAPTAH

TRYADHVA VYAVASTHITAH SARVA BUDDHAH
    PRAJNAPARAMITAM ASHRITYA ANUTTARAM
    SAMYAK SAMBODHIM ABDHISAMBUDDHAH

TASMAT JNATAVYAM PRAJNAPARAMITA MAHA MANTRO
    MAHA VIDYA MANTRO 'NUTTARA MANTRO SAMASAMA MANTRAH
    SARVA DUHKHA PRASHAMANAH SATYAM AMITHYATVAT
    PRAJNAPARAMITAYAM UKTO MANTRAH TADYATHA
    GATE GATE PARAGATE PARASAMGATE BODHI SVAHA

ITY ARYA PRAJNAPARAMITA HRIDAYAM SAMAPTAM

อริยาวโลกิเตศวาโร โพธิสัตตโว คัมภีรํ ปรัชญาปารมิตา จารยํ จารมโน วยาวโลกยาติ สมา ปัญจะ สกันธัส (ขันธะ) ตัมส จะ สว ภว ศุนยํ

-พระอวโลติเกศวรโพธิสัตว์ เมื่อปฏิบัติซึ้งในปรัชญาปารามิตาเพ่งเห็นขันธ์ 5 เป็นความว่างเปล่า จึงข้ามพ้นทุกข์

ปัศยาติ สมา อิหา ศารีปุตระ รูปํ ศุนยตา วะ รูปํ รูปํ นะ ปฤถัก
    ศุนยตา ศุนยตายะ นะ ปฤทัก รูปํ ยัท รูปํ สะ ศุนยตา ยะ ศูนยตายะ สะ รูปํ
    เอวัม เอวะ เวทนท สังชญา (สัญญา) สังสการา (สังขาร) วิชญานัม (วิญญาณ)

-รูปคือความว่างเปล่า ความว่างเปล่าคือรูป รูปไม่อื่นไปจากความว่างเปล่า ความว่างเปล่าไม่อื่นไปจากรูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณก็ว่างเปล่า

อิหา ศารีปุตระ สารวะ ธารมะ ศุนยตา ลักษณะ อนุตปัณณะ อนิรุทธะ อวิมาละ อนูนะ อปาฤปูฤณะ ตัสมา ศารีปุตร ศุนยตายํ

-โอ สารีบุตร ธรรมทั้งปวงว่างเปล่า ไม่มีรูป ไม่เกิด ไม่ดับ ไม่มัวหมอง ไม่ผ่องแผ้ว ไม่เพิ่ม ไม่ลด ในความว่างเปล่าไม่มีรูป

นะ รูปํ นะ เวทานา นะ สังชญา นะ สังสการ นะ วิญญาณ
    นะ จักษุ โสรตัม นะ ฆราน ชิว กาย มน
    นะ รูป ศัพท คันธ รส ศปิสตาวยา ธารมา
    นะ จักษุ ธาตุ ยะ วัน นะ มโน วิชญาณัม ธาตุ

-ไม่มีเวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ไม่มีตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ไม่มีรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส ธรรมารมณ์ ไม่มีจักษุธาตุ ไม่มีมโนธาตุ

นะ วิทยา นะ วิทยา กศโย
    ยะ วัน ชรามรณัม นะ ชรามรณัม กศโย
    นะ ทุกข สมุทย นิโรธ มฤคาชณ
    นะ ชญานัม นะ ปราปติ นะ ภิศมายะ ตัสมา นะ ปราปติ

-ไม่มีทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค ไม่มีฌาน ไม่มีการบรรลุ เพราะไม่มีอะไรให้บรรลุ

ตวัท โพธิสัตตวะ ปรัชญาปารมิตา อศฤตยา วิหาระ ตยา จิตตา วรโน
    นะ สิทธิตวัท อตรัสโต วิปา ฤยส ติ กรานโต
    นิ สถา นิรวานะ ตยา ธยา วยาว สถิตา
    สาระ พุทธา ปรัชญาปารมิตัม อศฤตยา
    อนุตตรํ สัมยักสัมโพธิง อภิสัมพุทธา

-พระโพธิสัตว์ ด้วยเหตุดำเนินตาม ปรัชญาปารามิตา จิตย่อมไม่สับสนมืดมัว เพราะจิตไม่สับสนมืดมัว จึงไม่มีความกลัว อยู่เหนือความ หลอกลวง มีพระนิพพานเป็นที่สุด
    พระพุทธเจ้าทั้ง 3 กาลด้วยเหตุดำเนินตาม ปรัชญาปารามิตา จึงได้บรรลุอนุตรสัมมาสัมโพธิญาน

ตา สมา ชญตา วยัม ปรัชญาปารมิตา มหามันตรัม มหาวิทยามันตรัม
    อนุตตรมันตรัม อสมสมา มันตรัม
    สารว ทุกขา ปรสามานัม สัตยํ อมิตยัทวัท
    ปรัชญาปารมิตายัม อุทโท มันตรา ตัทยาถา

-จึงทราบว่า ปรัชญาปารามิตาเป็นมหาศักดาธารณี เป็นมหาวิทยาธารณี เป็นอนุตรธารณี เป็นอสมธารณี สามารถดับสรรพทุกข์ สัจจะธรรมไม่ผิดพลาด ฉะนั้นจึงประกาศ ปรัชญาปารามิตาธารณีดังนี้

คะเต คะเต ปาระคะเต ปาระสังคะเต โพธิ สวาหา
    -ไป ไป ไปสู่ฝั่งโน้น ฝั่งแห่งพุทธะ สวาหา

<!-- / message --><!-- attachments -->

6. นโมโพธิสัตโต

20
    พระสารีบุตร ทูลถามพระพุทธองค์ ว่าความว่างคืออะไร พระพุทธองค์ทรงเมตตารับสั่งให้ มหาโพธิสัตว์กวนอิม เป็นผู้ตอบ จึงเกิดเป็น มหาปรัชญาปรมิตาหฤทัยสูตร

จางเมี่ยวฮุย (ผู้ตอบกระทู้)

พระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร (ผู้การุณย์)
    ผู้ (ประกอบ) อยู่ด้วยโลกุตรปัญญาอันลึกซึ้ง
    ได้มองเห็นว่า โดยธรรมชาติแท้แล้ว
    ขันธ์ทั้งห้านั้นว่างเปล่า,
    (และด้วยเหตุที่เห็นเช่นนั้น จึง)
    ได้ก้าวล่วงพ้นจากความทุกข์ทั้งปวงได้

สารีบุตร!

รูปไม่ต่างไปจากความว่าง,
    ความว่างก็ไม่ต่างไปจากรูป.
    รูปคือความว่างนั่นเอง,
    (และ) ความว่างก็คือรูปนั่นเอง.

เวทนา, สัญญา, ก็เป็นดังนี้ด้วย
    สังขาร, และวิญญาณ
    ก็เป็นดังนี้ด้วย.

สารีบุตร!

ธรรมทั้งหลาย (สิ่งทั้งหลายทั้งปวง)
    มีธรรมชาติแห่งความว่าง (กล่าวคือ):
    พวกมันไม่ได้เกิดขึ้นและไม่ได้ดับลง,
    พวกมันไม่ได้สะอาดและไม่ได้สกปรก,

ดังนั้น, ในความว่างจึงไม่มีรูป,
    ไม่มีเวทนาหรือสัญญา,
    ไม่มีสังขารหรือวิญญาณ;
    ไม่มีตาหรือหู, ไม่มีจมูกหรือลิ้น,
    ไม่มีกายหรือจิต (ใจ);
    ไม่มีรูปหรือเสียง, ไม่มีกลิ่นหรือรส,
    ไม่มีโผฎฐัพพะ (สิ่งที่มาถูกต้องกาย)
    หรือธรรมารมณ์ (อารมณ์ที่เกิดกับใจ).
    ไม่มีโลกแห่ง (ผัสสะ คือ) อายตนะ (ภายใน)
    (อายตนะภายนอก) หรือวิญญาณ.
    ไม่มีอวิชชา,
    และไม่มีความดับลงแห่งอวิชชา;
    ไม่มี (กระแสแห่งเหตุปัจจัยที่นำไปสู่)
    ความแก่และความตาย,
    และไม่มีความดับลงซึ่งความแก่และความตาย.
    ไม่มีความทุกข์
    และไม่มีต้นเหตุ (แห่งควาทุกข์);
    ไม่มีความดับลง (แห่งความทุกข์)
    และไม่มีมรรค (ทางให้ถึงซึ่งความดับลงแห่งความทุกข์).
    ไม่มีการประจักษ์แจ้งและไม่มีการลุถึง,
    เพราะไม่มีอะไรที่จะต้องถูกลุถึง.

พระโพธิสัตว์
    ผู้วางใจในโลกุตรปัญญา,
    จะมีจิตที่เป็นอิสระจากอุปสรรคสิ่งกีดกั้นนานา
    (และ) เพราะจิตของพระองค์เป็นอิสระจากอุปสรรคสิ่งกีดกั้นนานา,
    พระองค์จึงไม่มีความกลัวใด ๆ;
    (สามารถ) ก้าวล่วงพ้นไปจากมายาหรือสิ่งลวงตาทั้งมวลได้,
    (และ) ลุถึงพระนิพพานได้ในที่สุด.

พระพุทธะในอดีต ปัจจุบัน และในอนาคต ทั้งหมด
    ผู้ทรงวางใจในโลกุตรปัญญา
    ได้ประจักษ์แจ้งแล้วซึ่งภาวะอันตื่นขึ้นนั้น,
    (อันเป็นภาวะ) ที่สมบูรณ์และไม่มีใดอื่นยิ่งกว่า.

ดังนั้น, จงรู้ไว้เถิดว่า โลกุตรปัญญา
    เป็นมหามนตร์อันศักดิ์สิทธิ์,
    เป็นมนตร์แห่งความรู้อันยิ่งใหญ่,
    เป็นมนตร์อันไม่มีมนตร์อื่นยิ่งกว่า,
    เป็นมนตร์อันไม่มีมนตร์อ่นใดมาเทียบได้,
    ซึ่งจะตัดเสียซึ่งความทุกข์ทั้งปวง.
    นี่เป็นสัจจะ(ความจริง),
    (และ) เป็นอิสระจากความเท็จ (ทั้งมวล).

แปลโดย : คุณละเอียด ศิลาน้อย
    พิมพ์โดย : มหาเทพ เทวาพิทักษ์

<!-- / message --><!-- sig -->

7. นโมโพธิสัตโต

20
    ป รั ช ญ า ป า ร มิ ต า ห ฤ ทั ย สู ต ร
    ( พระสูตรว่าด้วยปัญญาอันเป็นหัวใจพาไปถึงฝั่งพระนิพพาน )

อายาวะโลกิติซัวรา โบดิสัตจัว กรรมบิรัม ปรัชญาปารมิตาจารัม จารา มาโน
    วียาวะโลกิติสมา ปัญจะ สกันดา อะสัตตัสจา ซัวปาวะสูญนิยะ ปาสัตติสมา
    อีฮา สารีบุทรา รูปังสูญญะ สูญนิยะตา อีวารูปา
    รูปานา เวทะสูญนิยะตา สูญญา นายะนา เวทะ ซารูปัง
    ยารูปัง สา สูญนิยะตะยา สูญนียะตา ซารูปัง
    อีวา วีดานา สังญาสัง สการา วียานัม
    อีฮา สารีบุทรา ซาวาดามา สูญนิยะตะ ลักษาณา
    อานุภานา อานิรูตา อะมะระ อะวิมะลา อานุนา อาปาริปุนา
    ทัสมาต สารีบุทรา สูญนิยะตายะ นารูปัง นาวิยานา นาสังญานา สังสการานา วียานัม
    นา จักษุ โสตรา กรรณนา ชิวหา กายา มะนา ซานะรูปัง
    สัพพะ กันดา รัสสัส สปัตตะ วียา ดามา
    นาจักษุ ดาตุ ยาวะนา มะโนวีนยะนัม ดาตุ นาวิดียา นาวิดียา เจียโย
    ยาวัดนา จาระมา ระนัม นะจาระมา ระนัม เจียโย
    นาตุขา สมุดา นิโรดา มาคา นายะนัม นาประติ
    นาอะบิส สะมะยัง ตัสมาตนะ ปรัตติถา โพธิสัตวะนัม
    ปรัชญา ปารมิตา อาสริดะ วิหะรัชชะ จิตตา อะวะระนา
    จิตตา อะวะระนา จิตตา อะวะระนา นัสติ ตวะนะ ทรัสโส
    วิปาริยะซา อาติกันดา นิสทรา เนียวานัม
    ทรียาวะ เรียววะ สิทธะ สาวา บุดดา ปรัชญา ปารมิตา
    อาสวิชชะ อะนุตตะระ สัมยัก สัมโบดิม อะบิ สัมโบดา
    ทัสมาต เนียทาวียา ปรัชญา ปารมิตา มหามันทรา
    มหาวิทยะ มันทรา อะนุตตะระ มันตรา อสมา สมาธิ มันทรา
    สาวา ตุขา ปรัชสา มานา สังญา อามิ เจียจัว
    ปรัชญา ปารมิตา มุขา มันทรา ตะติติยะ
    "คะเต คะเต ปาระคะเต ปาระสังคะเต โบดิซัวฮา"

.....................................................................................

..........................................................................................

อานิสงส์ที่จากการสวดมนต์ภาวนา ปรัชญาปารมิตาหฤทัยสูตร
    1.เพื่อเพิ่มพูนสติปํญญาให้สามารถเห็นแจ้งในธรรมะ
    2.เพื่อการบรรลุภาวะการเป็นผู้มีดวงตาเห็นธรรม
    3.เพื่อการตรัสรู้และการบรรลุนิพพานโลกธาตุในที่สุด

สำหรับผู้ที่มีเวลาน้อย เดินทางเสี่ยงต่ออันตราย หรือ เผชิญภาวะฉุกเฉิน
    และ ต้องการตั้งสติขจัดความตื่นกลัวออกไปโดยเร็ว ควรบริกรรม โดยใช้บทสวดมนต์ย่อว่า
    "คะเต คะเต ปาระคะเต ปาระสังคะเต โพธิสวาหา"
    ซ้ำหลาย ๆ ครั้ง ท่านหลวงจีนเฮียงจั๋ง (พระถังซำจั๋ง) ท่านกล่าวว่า
    ท่านสวดบทนี้เมื่อท่านอยู่ในภาวะคับขันในการเดินทางข้ามทะเลทราย
    ท่านเชื่อว่าทำให้มีสติตั้งมั่น เกิดปํญญา และสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

<!-- / message --><!-- sig -->

8. นโมโพธิสัตโต

20

ขอมณีรัตนะ แห่งธรรม จงอุบัติขึ้นในใจ

ของผู้เข้าถึงใจความมหาปรัชญาปารมิตาสูตร

9. TripleXNeo

OOธรรมที่เจ้าหญิงเมี่ยวซ่าน บรรลุ อุบัติเป็น พระกวนอิมโพธิสัตว์OO
    http://palungjit.org/showthread.php?t=104649

[​IMG] อนุโมทนา สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2008
  10. kapoo03

kapoo03 สมาชิก

14 ธันวาคม 2007
    เคยได้ยินเพลงนี้ค่ะ

เมื่อกลางปี2549 ได้เดินทางไปนมัสการพระพุทธบาทที่สระบุรี ระหว่าง
    ที่หนุแดงเดินขึ้นบันไดนาคนั้น ได้มีพระ 2 รุปเดินสวนทางลงมา
    องค์แรกครองจีวรแบบพระไทย อีกองค์ครองจีวรแบบพระจีน
    จึงพนมมือนมัสการท่านทั้ง 2 และเรียนถาม จึงทราบว่าท่านมาจาก
    กรุงเทพ จำชื่อวัดไม่ได้ค่ะ แล้วท่านก็ยื่นซีดีเพลงธรรมะให้ และเชิญ
    ให้ไปที่วัดนั้น เมื่อกลับมาได้เปิดฟังปรากฎว่า เป็นเพลงสวดแบบที่ท่านๆ
    กำลังฟังอยู่ค่ะ หนูแดงสำเนาไปทีสำนักงานแผ่นนึ่งเพื่อเปิดให้พระแม่กวนอิม
    ฟังค่ะ ^O^

11. kwantrakul

kwantrakul เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจำไม่ผิด เป็นสวดมนต์ เจ้าแม่กวนอิม ... ค่ะ

ปกติบทสรรเสริญพระพุทธคุณเจ้าแม่กวนอิม มีหลายบท ... เป็นภาษาจีนกลาง ล่าสุด .. ที่นิยม... ล่าสุดเห็นวางจำหน่ายเป็นภาษาธิเบตด้วยค่ะ

12. มะกะโท

มะกะโท เป็นที่รู้จักกันดี

หัวใจแห่งปัญญาบารมี?