รบกวนเรียนถามแม่ชีค่ะ ยิ่งสวดมนต์ยิ่งฝันแปลกค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย nong_ma, 3 มีนาคม 2010.

1. nong_ma

nong_ma Active Member

รบกวนเรียนถามแม่ชีค่ะ ทำไมเวลาสวดมนต์ก่อนนอนและก่อนนอนกำหนดลมหายใจเขาออกพุธ-โธพอจิตว่างแล้วหลับไปทำไมหนูถึงชอบฝันแปลกๆค่ะ เช่นฝันเห็นพระบ้าง ฝันเห็นเทวดาบ้าง เจ้ากรรมนายเวร สัมเวสี บางทีแค่เราคิดว่าจะไปทำสังฆทานแต่ยังไม่ไป ก็ฝันเห็นเจ้ากรรมนายเวรมาทวงสังฆทานค่ะ
    แต่ที่กลัวที่สุดตอนนี้ก็คือ เมื่อคืนฝันเห็นเปรตค่ะ 2 ตน ตนหนึ่งน่ากลัวอีกตนหนึ่งไม่น่ากลัว เค้าพูดขึ้นว่าเค้ายังไม่ไปเกิดเพราะตอนมีชีวิตอยู่เค้าเคยเอาของที่วัดมาใช้ส่วนตัว หนูตกใจสะดุ้งตื่น กลัวมากค่ะ ในใจคิดว่า เราเคยเอาของๆวัดมารึป่าวทำไมจึงฝันเช่นนี้ นึกย้อนไปตอนเด็ก บ้านอยู่ติดวัดค่ะสวนหลังบ้านติดกับส่วนที่เค้าล้างถ้วยพอดี เคยไปเก็บช้อนที่เวลาญาติโยมล้างถ้วยที่วัดแล้วล้างไม่หมดแล้วเททิ้งไปกับน้ำ เคยเก็บมาเล่นขายของกับเพื่อนที่บ้านโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ค่ะ ก็เลยกังวลใจอย่างมากค่ะว่าจะเป็นบาปไหม๊เป็นเปรตไหม๊ แล้วที่ฝันเห็นเปรตนี้เค้าต้องการให้หนูช่วยอะไรค่ะ พอสะดุ้งตื่นมามีคำตอบแว่วในใจมาว่าให้ไปหาหลวงพ่อแล้วให้ท่านปวารณาเป็นอโหสิกรรม หนูก็ไม่เข้าใจค่ะว่าทำยังไง ตอนนี้ยังไม่ได้ไปหาหลวงพ่อแต่อย่างใดค่ะ กลัวมากค่ะ
    ไม่รู้ว่าจะบอกใครบอกไปจะมีใครซักกีคนเชื่อหนู ไม่อยากมีสัมผัสพิเศษค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

2. ระญา

ระญา สมาชิก

ถึงคุณ nong ma
    ขอสนทนาเป็นธรรม นะ เราก็เคยเป็นแบบเธอ ตอนเราสวดมนต์ใหม่ ๆ จะฝันเป็นประจำ ว่าเห็นพระ เห็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เห็นสิ่งแต่ที่สวยงาม เราเคยุถามเจ้าอาวาส แล้วเพราะเป็นกังวล แต่ท่านบอกว่า สิ่งที่เราฝันเห็น เพราะจิตใต้สำนึกของเราอยู่กับการสวดมนต์ทำให้เรานึกเห็นแต่สิ่งที่ดี และ เราก็เคยฝันเห็นเปรต เห็นวิญญานต่าง ๆ มาหา ท่านบอกว่าให้เราทำบุญให้กับวิญญานพวกที่เราฝันเห็น เพราะเราทำตัวบริสุทธิ์
    ในการตั้งจิตสวดมนต์ ทำให้วิญญานพวกนั้นมาขอส่วนบุญได้ ต้องทำบุญให้เขานะเขาจะได้หลุดพ้นจากกรรม แล้วเราก็จะได้บุญด้วย ส่วน่เรื่องเอาของวัดมาโดยไม่ตั้งใจ หรือตั้งใจ ถ้าสำนึกได้ ก็ไปทำบุญ ชำระหนี้สงฆ์ เสียจะได้ไม่บาป แล้วอธิษฐานให้ได้

3. nong_ma

nong_ma Active Member

ขอบคุณ คุณระญามากๆค่ะ สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ