ร่วมกันศึกษา"พระสกุลลำพูน"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย knight022, 11 เมษายน 2013.

1. knight022

knight022 เป็นที่รู้จักกันดี

เกริ่นนำ การเริ่มศึกษาพระสกุลลำพูน

พระสกุลลำพูน ส่วนมากจะเป็นพระเนื้อดินเผาผสมว่านร้อยแปด และผงแร่ธาตุ พระคง พระบาง พระเลี่ยง จะมีส่วนของว่านและแร่ดอกมะขามผสมอยู่ จึงมีสีแร่แดงๆกระจายไปทั่วเนื้อพระ ให้เห็นได้ชัดๆ เนื้อเนียน แร่ไม่ลอย สำหรับพระลือ จะพบว่ามีแร่มากเพิ่มขึ้นมาอีกเพราะจะเน้นด้านอิทธิฤทธิ์ จึงหยาบกว่าพิมพ์อื่นๆ แต่สำหรับพิมพ์ที่เนื้อหยาบที่สุดคือ พระลบ ซึ่งมีส่วนผสมของว่านสบู่เลือดและแร่พลอยทับทิม ซึ่งเมื่อเอียงดูด้วยกล้องขยายและทำมุมแสงให้ดี จะพบว่ามีแร่ทับทิม และแร่ทรายเงินทรายทองปรากฏเด่นชัด และเนื้อจะเป็นสีแดงด้วยสีของว่าน

อีกอย่างหนึ่งคือ เส้นสายลายพิมพ์ ของพระ เส้นซุ้ม ก้านโพธิ์ ใบโพธิ์ จะเป็นลายนูนเห็นเด่นชัด ไม่ลบเลือน แม้นพระนั้นจะมีสภาพสึกก็ยังมีร่องรอยของเส้นสายอยู่ ขอบมุมของเส้นสาย จะคม มน กลม

ส่วนพระรอดนั้นจะมีส่วนผสมเหมือนกันกับพระชนิดอื่นๆแต่ความละเอียดของพระรอดจะละเอียดมาก แร่ดอกมะขามก็จะเป็นเม็ดเล็กๆละเอียดพอๆกับเนื้อพระ

ที่สำคัญถ้าเคยล้างพระลำพูนจะรู้เลยว่าจีมีกลิ่นดิน+ว่าน ที่เป็นเอกลักษณ์ของพระสกุลลำพูน
    เนื้อหาบางส่วนผมนำมาจากบทความครับ สงสัยอะไรสอบถามได้ครับตอนๆด้เท่าที่รู้ครับ

ปล.ปกติผมเข้ามาบอร์ดนี้ได้แต่นั้งอ่าน แต่บางครั้งผมทนไม่ไหวครับ ที่เซียนแบบไม่รู้แล้วชี้ เข้ามาบอกว่าเป็นพระแท้ ทั้งๆที่ดูยังไงก็เก๊ ถ้าผมดูผมดูให้แบบพระแท้(1300ปี)จริงๆ ไม่ใช้แท้ยุคหลัง หรือเกจิอาจารย์สร้าง มันทำให้คนที่กำลังจะเข้ามาศึกษา ศึกษาในรูปแบบที่ผิดๆ แล้วก็ไปจำแบบที่ผิดๆ สุดท้ายก็เล่นพระแบบผิดๆ

ถ้าองค์ไหนที่ผมว่าไม่ดี แล้วส่งเข้างานพระกวดติดรางวัล หรือไปออกไปเช็คพระแท้(จากบริษัทที่ได้รับการยอมรับ) แล้วเป็นพระแท้ ผมจะเลิกเล่นพระเลย

ขออภัยหากกระทบท่านใด

ขอบพระคุณครับ[/SIZE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2013
  2. knight022

นี่ครับลักษณะเนื้อพระลำพูน

สีขาวคือหลังของพระคงขาวองค์ซ้ายสุดครับ
    สีเขียวคือหลังพระบาง(เขียว)กรุวัดดอนแก้วครับ ถ้าเนื้อพระเขียวจะออะประมาณนี้ครับ ความแห้งของเนื้อจะเป็นแบบนี้ครับ

*ข้อสังเกตุ หลังพระ สังเกตุหลังของพระคง กับพระบางนะครับจะไม่เหมือนกันหลังของกรุวัดดอนแก้วจะเรียบร้อยมากๆ (ยกเว้นพระบางกรุวัดพระคงหลังจะเหมือนพระคงครับ)

พระสกุลลำพูน จะไม่มีคราบสนิมเหล็กเกาะตามองค์พระ พระที่ขุดได้จะอยู่ที่ชั้นดินดำครับ ส่วนชั้นที่มีสนิมนั้นจะอยู่ลึกลงไปใต้ดินดำครับ ส่วนน้อยมากๆเท่านั้นที่จะมีครับ

ภาพไฟล์แบบคมชัด HD เพื่อการศึกษาครับ อาจจะโหลดนานหน่อยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าวซอยจานครับ...หวัดดีท่าน...สรุป..เอาห้องนี้เลยนะท่าน นอนดึกตื่นเช้าจังนะ ..รออ่านต่อครับ

4. knight022

ของผมก็มีเซ็ทเหรียญครูบาศรีวิชัย ตระกรุดทองคำ ไข่นกคุ้ม(ใข่หิน) ลูกอม(ของเกจิท่านใดไม่รู้)
    ที่เหลือเป็นพระสกุลลำพูน
    1.เส้นแรก ก็มีพระรอด พระรอดหลวง พระเปิม พระลือหน้ามงคล พระลบ
    2.เส้นสองห้อยเดี่ยว พระบางดอนแก้วเขียวครก (ตระกรุดครูบาชุ่ม)
    3.เส้นสาม ซ้ายพระคงกรุวัดมหาวันลงรักปิดทอง ขวาพระคงขาวกระวัดพระคง องค์กลางพระทองคำกรุวัดพระคง

ชมกันหอมปากหอมคอครับ ^_^

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      971
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2013
  5. นํ้าข้าว

หลังพระคงขาวครับท่าน...ไอ้ เม็ดแดงๆ ซ้ายมือเรา ด้านบน 2-3 เม็ด ใช่เม็ด หินรึป่าวครับท่าน

6. udomanthony

udomanthony เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านครับ
    เรื่องล้างแล้วได้กลิ่นดินกับว่านนี่ ยืนยันครับ เนื่องจากมีพระบางอยู่องค์นึง มีคนทักว่าซ่อม
    เลยลองแช่น้ำล้าง ส่วนที่ซ่อมละลายหลุดออกมาเลยครับ เหลือแต่ส่วนที่ไม่ได้ซ่อม แข็งมากๆ ลองดม ดู ได้กลิ่นตามที่บอกเลยครับ เลยยังคงเก็บไว้ศึกษา ไว้หลังสงกราน ไปบริษัทฯ แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    ปล.พระสวยครับผม

7. นํ้าข้าว

รอชม รอศึกษา ร่วมกันครับท่าน toeykeng

8. udomanthony

udomanthony เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมแจม พระคง 2 องค์ครับ

9. knight022

สีแดงๆทั้งหมดนั่น คือ แร่ ว่านดอกมะขาม ทั้งหมดครับ ซึ่งจะมีเม็ดใหญ่และเล็กปนกันไป บางองค์ผุดมาที่หน้าก็มี ความชัดเจนของแร่ดอกมะขามก็ขึ้นอยู่กับสีขององค์พระด้วยครับ ผมเลืออกที่เอาองค์ขาวของผมมาให้ดูเพราะผมว่าชัดเจนมากๆสำหรับคนเริ่มศึกษาครับ ^^

รูปข้างล่างนี้
    ขออนุญาติยืมคุณ เต้ แม่โจ้ครับ

ขนาดไฟล์:
      125.2 KB
      เปิดดู:
      2,014
  10. นํ้าข้าว

ถึงบางอ้อแล้วครับ หลังจากไปได้แค่บางจาก หลงเข้าใจผิดมาตลอด ขอบคุณครับ

11. knight022

ไหนๆก็ไหนๆละ ลงภาพพระคงของผมให้ดูละกันนะครับ แบบ HD ไปเลย

จะได้ศึกษาพิมพ์กันไปด้วย ผมว่าตำหนิของผมองค์นี้ ดูง่ายสำหรับคนเริ่มศึกษาใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013
  12. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านครับ ขอรบกวนถามครับ ว่าพระลำพูนมีแบบพิมพ์หรือวัดอื่นที่ไม่ใช่ที่ท่านเกริ่นมาใหมครับ

13. knight022

การปั้นพระสกุลลำพูนจะมีการกรองทรายก่อนครับทำให้ไม่มีหินในองค์พระ
    เพราะว่า ถ้ามีหินในองค์พระเมื่อเผาพระความร้อนจะทำให้พระระเบิดครับ

14. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011

เข้ามาชมกระทู้แล้ว คิดว่าคงได้ความรู้เกี่ยวกับพระตระกูลลำพูนกันไม่มากก็น้อยหล่ะครับ รบกวนถามเลยนะครับ เก็แท้อย่างไร ดูอย่างไรถึงเก๊ครับ เป็นความรู้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013
  15. knight022

ผมลองนึกดูก่อนนะครับ ถ้าตกหล่นท่านใดที่รู้ช่วยมาเสริมให้ด้วยนะครับ

พระคง > กรุวัดพระคง กรุวัดมหาวัน
    พระบาง > กรุวัดดอนแก้ว กรุครูขาว กรุเทศบาล
    พระเลี่ยง(พระเลี่ยม) > กรุวัดมหาวัน กรุวัดประตูลี้ กรุวัดพระคง กรุดอยติ
    พระรอด > กรุวัดมหาวัน
    พระลือหน้ามงคล > กรุวัดประตูลี้
    พระรอด > กรุวัดมหาวัน
    พระรอดหลวง > กรุวัดมหาวัน
    พระลบ > กรุพระลบ
    พระเปิม > กรุวัดดอนแก้ว กรุวัดมหาวัน กรุวัดจามเทวี กรุวัดพระธาตุหริภุญชัย
    พระรอดแขนติ่ง > กรุวัดดอยติ
    พระดอยไซ(เป็นเนื้อชิน) > กรุดอยไซ
    พระท่ากระดาน(เนื้อชิน) > กรุป่าซาง

16. นํ้าข้าว

ว้าวววว....สวยยยยจัง จิงๆพระคงผมชอบดูปลายมือซ้ายองค์พระนะผมว่ามีเอกลักษณ์ดีนะ ...ขอชมหน่อยนะว่าถ่ายรูปพระได้ดีมากๆๆ ขยายแล้วเห็นชัดเจนดีครับ

17. นํ้าข้าว

ไขข้อข้องใจให้หน่อยนะครับ...แล้วไอ้กรุอุโมงเนี้ยมันคืออะไรครับสงสัยมานานแล้วนะ

18. knight022

ไม่ดีครับ

อันดับแรกให้สังเกตุหลังนะครับ ลักษณะการปาดหลัง พระคงเมื่อกดพิมพ์แล้วเนื้อเกินจะปาดออก การปาดออก จะมีทั้งปาดด้านเดียว ปาดสองด้าน จะปาดพอดีๆ ไม่ปาดลึกเกินไป ถ้าคนที่เล่นพระสกุลลำพูนเป็นดูหลังแล้วจบครับ

อันดับต่อมาพิมพ์ทรงองค์พระ พระฝีมือองค์นี้จัดนะครับถ้าเล่นไม่เป็นนี่เอาเรื่อง สุงเกตุ เม็ดบัวสองแถวข้างล้างนะครับ เม็ดบัวจะต้องงุ้มเข้าไปข้างในครับไม่ได้เรียงแบบนี้ ดูจากองค์ขาวผมนะครับ เอาไว้เท่านี้ก่อน อยากทราบตรงไหนสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ

19. knight022

ฮ่าๆ กรุวัดอุโมงค์ พระก็เก่าครับแต่ยังไม่ถึงยุค ผมไม่ได้ศึกษาไว้ครับแต่มีจริงครับผมเคยได้มาเป็นก้อนเลยครับลองสกัดออกมา(สกัดยากมาก)กรีดกระจกเป็นรอยได้เลยครับ
    พระไม่ค่อยมีราคาไม่น่าสนใจเท่าไหร่ แหะๆ

20. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011

ขอบคุณครับ ได้จุดสังเกตุเพิ่มเรื่องเม็ดบัว ขอถามเพิ่มอีกองค์ระหว่างรอพี่ๆ ตั้งกระทู้ถาม เป็นพระสกุลลำพูนหรือเปล่า ดีหรือไม่ดีครับ (พระชำรุดจากกรุครับ)