ร่วมไขปัญหาพระเก่าแก่ หลวงพ่อโบ้ย วัดวังมะนาว

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย system32, 25 ตุลาคม 2009.

1. system32

system32 สมาชิก

เนื่องจากพระองค์นี้เป็นพระเก่าแก่เนื้อทองเหลืองผสมไม่รู้ที่มาที่ไป แต่มีหลายท่านบอกมาว่าเป็นพระหลวงพ่อโบ้ยวัดมะนาว พี่ๆช่วยไขปัญหาที่ว่ามานี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ ;41

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2009
  2. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ดูไม่เป็น แต่ ชอบมากกกก

หลวงพ่อโบ้ย วัดมะนาว สุพรรณบุรี นะครับ

ส่วน หลวงพ่อบุญ วัดวังมะนาว ราชบุรี นะขอรับ ชื่อวัดคล้ายกัน แต่คนละองค์กันนะครับ

เก่ามาก พระหลวงพ่อโบ้ย แจ่ม

3. วิศว

วิศว เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    ยังไงก็ต้องตีพระหลวงพ่อโบ้ย วัดวังมะนาว
    เพราะพิมพ์ศิลป์ และเนื้อ แท้แน่นอน

4. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ท่านวิสุทโธครับ สงสัยท่านอาจารย์พิมพิ์ผิดนะครับ

"พระหลวงพ่อโบ้ย วัดวังมะนาว" พอดีท่านหมอพึ่งบอกไปด้านบนนะครับ ว่าพระท่านอยู่คนละวัดกัน

หรือผมเข้าใจผิดอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ

5. system32

system32 สมาชิก

หลวงพ่อโบ้ยวัดมะนาวครับ จำสับสน แต่ไม่ทราบว่าพระองค์นี้เรียกรุ่นอะไรครับ

6. วิศว

วิศว เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    หลวงพ่อโบ้ยวัดมะนาว ท่านทำแจกไปเรื่อย ๆ

สมัยก่อนท่านแจกฟรีแกญาติโยมทั่วไป บางครั้งเวลาที่ท่านบิณฑบาตรท่านก็นำไปแจก

จะบอกรุ่นคงบอกไม่ได้ครับ

7. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    พิมพ์กลีบบัว ครับ

ประมาณปี 24... กว่าๆ ครับ

เสกแบบมหาอุด อยู่ยงคงกระพัน และ แคล้วคลาดสูง ครับ

8. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณครับ

9. solot

solot สมาชิกใหม่

30 กรกฎาคม 2010
    เหรียญหล่อโบราณ

ดูจากรูปถ่ายของคุณ ถ้าเล็กก็เป็นพิมพ์พระพุทธหยดน้ำ เล็กขนาดเท่าหัวนิ้วก้อย ถ้าใหญ่ขึ้นมาขนาดหัวนิ้วโป้งเป็นพระพิมพ์พระพุทธกลีบบัวเนื้อทองผสม ดูเผิน ๆ เป็นของหลวงพ่อโบ้ยวัดมะนาว (ไม่ใช่วัดวังมะนาวตามที่เขียนกันมาก่อนหน้านี้) อำเภอบางปลาม้า จังหวัดสุพรรณบุรี ผมอยู่สุพรรณหลายปีพิมพ์นี้ไม่มีทั้งพิมพ์หยดน้ำและพิมพ์กลีบบัว มีเพียงพิมพ์กลีบบัวหลังเรียบ หลังราวเทียน สำหรับพิมพ์กลีบบีวแบบอื่น ๆ ไม่มี นอกจากชาวบ้านหล่อกันมาให้หลวงพ่อปลุกเสก ซึ่งเซียนสุพรรณบุรีไม่นิยม ถือว่านอกพิมพ์ นอกจากนี้ถ้ามีการพบพระเนื้อทองผสมหล่อโบราณ ก็จะยัดให้เป็นของหลวงพ่อโบ้ยเสียทั้งหมด

10. หลวงพี่ทัต

หลวงพี่ทัต เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    เก่าดีจังจ๊ะ