สงสัยเรื่องอานาปานสติกับการทำงาน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย dooprajan, 19 ธันวาคม 2015.

1. dooprajan

dooprajan สมาชิกใหม่

12 มิถุนายน 2010
    ขอถามผู้รู้หน่อยค่ะ พอดีศึกษาเกี่ยวกับอานาปานสติค่ะ จากคำวจนะของพระพุทธเจ้าบอกว่าอานาปานสติมีอานิสงค์มาก เป็นเครื่องอยู่ของตถาคต จึงสนใจการทำอานาปานสติค่ะ คิดว่าน่าจะทำอานาปานสติขณะทำงานได้คือตามลมหายใจเข้าออกในขณะทำงานหรือขณะที่มีเวลาว่างจากงานที่ไม่เร่งรีบจนเกินไป แต่มีคนบอกว่าทำงานไปอานาปานสติไปไม่ได้ มันจะทำให้ไม่มีสติในการทำงานและอาจจะทำงานผิด ๆถูกๆได้ มันเหมาะกับเวลาที่ว่างจากการงานและนั่งเฉย ๆ และเขาก็แนะนำว่าหากทำการงานอยู่ควรกำหนดรู้ในการเคลื่อนไหวดีกว่าซึ่งเป้นการทำวิปัสสนา ก็เลยสงสัยว่าอานาปานสติคือวิธีการนั่งทำสมาธิเพียงอย่างเดียวหรือว่าสามารถทำในขณะที่เราทำงานได้ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ การ "ตาม" ลมหายใจเข้าออกในขณะทำงาน จะทำให้ไม่มีสติในการทำงานและอาจจะทำงานผิด ๆถูกๆได้ "ตรงนี้ถูกต้อง" เพราะอาการ "ตามลมหายใจ" จะทำให้ "จิตอยู่กับลมหายใจ" ไม่ได้อยู่กับ "ความเป็นจริง หรือ การงานที่ทำอยู่" (สำหรับผู้ที่กำลังฝึกใหม่ ๆ หรือผู้ที่ยังไม่สามารถจำแนกอาการ "รู้ กับ ดู" ออกจากกันได้)

+++ วิธีที่ดีที่สุด (สำหรับผู้ที่เริ่มปฏิบัติ) คือ ทำความ "รู้ตัว หรือ รู้สึกตัวทั่วถึง" แล้วอยู่กับอาการ "รู้-รู้สึก ทั่วถึง" ก็จะสามารถ "รู้ลม แต่ไม่ตามลม และสามารถทำงานรวมทั้งพูดคุย ได้เหมือนไม่ได้ฝึกอะไร ทุกประการ" ทั้ง ๆ ที่กำลังฝึกอยู่ และจะ "มีสติในการทำงาน" อีกด้วย ตรงนี้เป็น กายา-เวทนา-นุปัสสนามหาสติปัฏฐาน ทั้งกอง รวมอยู่ในที่เดียวกัน

+++ คนที่บอกคุณนั้น "บอกได้ถูกต้อง" การทำ "รู้ตัว หรือ รู้สึกตัวทั่วถึง" จะทำให้ "รู้ในการเคลื่อนไหว" ทุกประการ รวมผนวกถึง อานาปานสติ ก็จะถูกรวมอยู่ในอาการนี้ด้วย

+++ คุณลองทำ "รู้ตัว หรือ รู้สึกตัวเฉย ๆ แล้วอยู่อย่างนั้น" คุณก็จะ "รู้ลมหายใจ รวมทั้ง อ่านโพสท์นี้" รู้เรื่องทุกประการ

+++ ลองทำดู นะครับ

3. dooprajan

dooprajan สมาชิกใหม่

12 มิถุนายน 2010
    ขอบพระคุณในคำตอบค่ะและคำแนะนำค่ะ ขอให้คุณเจริญในธรรมค่ะ