สงสัยในบทสวดชุมนุมเทวดาวอนท่าผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย sckdsfjs, 3 เมษายน 2009.

1. sckdsfjs

sckdsfjs Active Member

สงสัยในบทสวดชุมนุมเทวดาวอนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ ระหว่างบทสวดมนต์แบบธรรมดา สะรัชชัง สะเสนังสะพันธุงฯ กับบทสวดแบบหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่ขึ้นต้นด้วยปุริมัญฯ นี้เวลาสวดทำวัตรเย็นแล้วจะใช้ยังไงแบบไหน ตามที่ผมเข้าใจส่วนหนึ่งที่เคยเห็นพระสวดจะเชิญเทวดา สะรัชชัง สะเสนังสะพันธุงฯ ก็จะสวดแบบธรรมดา แต่บางทีสวดบทใหญ่เช่นธรรมจักร อะนัตตะลักฯ หรืออถิธรรมเจ็ดคำภีร์ ท่านก็จะขึ้นด้วยปุริมัญฯ ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือไม่ แล้วในบทสวดมนต์ที่บอกสวดเจ็ดตำนาน สิบสองตำนานนี้คืออะไรอะครับ ขอบคุณครับ

2. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดบท
    สะรัชชัง สะเสนัง สะพันธุง นะรินทัง ปะริตตังนุภาโว สะทา รักขะตูติ
    ผะริตวานะ เมตตัง สะเมตตา ภะทันตา อะวิกขิตตะจิตตา ปะริตตัง ภะณันตุ

เป็นบทชุมนุมเทวดาสำหรับสวดสาธาย ๗ ตำนาน
    ..............................................................

ส่วน
    สะมันตา จักกะวาเฬสุ อัตราคัจฉันตุ เทวะตา
    สัทธัมมัง มุนิราชัสสะ สุณันตุ สัคคะโมกขะทังฯ
    เป็นบทชุมนุมเทวดา สำหรับสาธยาย ๑๒ ตำนาน