สมเด็จพระอนุตรธรรมมารดา (เอี่ยวตี้กิมบ้อ)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ฉั่วปิงหาน, 21 ตุลาคม 2008.

1. ฉั่วปิงหาน

ฉั่วปิงหาน สมาชิก

เจ้าแม่เอี่ยวตี้กิมบ้อ ทรงอิทธิฤทธิ์เก้าสายประเสริฐ ตามพระสูตร หยง เฉิน จิ เซียน ลู่ กล่าวว่า " กิม บ้อ เป็นเทพธิดาอันดับหนึ่ง ประเสริฐสุดดัง ไซฮัว ทรงเป็นที่นับถือของเหล่าชาวหยิน ทรงอิทธิฤทธิ์มากมายมหาศาล ทรงให้กำเนิดสรรพสิ่งที่เป็นเคียงคู่กับเทพเจ้า ตัง ฮัว ตี้ กุง ร่วมกันให้กำเนิดแก่ บักกง หรือ มู่กง บักกง ถือกำเนิดในมหาสมุทร ด้วยฤทธิ์อำนาจของเทพเจ้าไซ ฮั้ว ทรงให้กำเนิดเทพธิดาเจ้าแม่ กิมบ้อ ทรงประสูตร ณ ซิ่ง จิว อี่ ชวง มีปีกเหาะเหิรเดินอากาศ ทรงควบคุมพลังมรรคาแห่งหยิน และควบคุมดินแดนทางทิศตะวันตก ทรงเป็นที่ริเริ่มของขั้วฝ่ายหยิน ท่านทรงควบคุม เหนือหล้า ใต้หล้า สามภพ สิบทิศทาง เหล่าบรรดาสตรีทั้งหลายที่บรรลุมรรคาแห่งเซียน จะไปสถิตกับท่านที่วิมานบนภูเขา กูซาน ในเทือกเขา คุนลุ้น ซึ่งเป็นที่ที่ เจ้าแม่สถิตอยู่
    อัน เทือกเขา คุนลุ้น นี้ เทพเจ้าง้วนสีเทียงจุง ซึ่งเป็นผู้ให้กำเนิด หมื่นชั้นฟ้า ทรงเป็นผู้ประทานเขา กูซาน ในสมัยพระเจ้า อึ่งตี่ ทรงกำราบปราบปราม ซีอิ๋วๆ ได้สำแดงเดช บันดาลเมฆหมอกมากมายปกคลุมไปทั่ว สุดทีบรรดาเหล่าทวยเทพขุนนางสวรรค์จะต้านทาน พระเจ้าอึ่งตี่ จึงไปเฝ้า เจ้าแม่ไซอ่วงบ้อ เจ้าแม่ได้ประทานพระยันต์ กล่าวว่า ไท่อิก ( ดวงอาทิตย์ ) อยู่เบื้องหน้า ชัยชนะอยู่ที่นั่น สงครามจึงยังคงดำเนินต่อไป เจ้าแม่ได้ให้เทพธิดาใส่ชุดเกราะอันศักดิ์สิทธิ์ ทรงรูปลักษ์หน้ามนุษ ร่างปักษา นามว่า กิว เทียน เฮี่ยง นึ่ง ลงมาช่วยพระเจ้าอึ่งตี้ ทำสงคราม การควบคุมใต้หล้าของพระเจ้าอึ่งตี่ ก็เป็นไปตาบัญชาของเจ้าแม่กิมบ้อ
    ในบันทึกชีวะประวัติของพระเจ้า จิวมกอ้วง ว่า พระองค์ ทรงสังสรรค์กับเซียน เทพเจ้า ในวัน กะจื้อ ทรงเป็นแขกของเจ้าแม่ไซอ่วงบ้อ ณ สระอโนดาษ( เอี่ยว ตี้ )

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Little Mermaid

Little Mermaid เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    สมเด็จพระอนุตรธรรมมารดา

<HR SIZE=1>หลายคนกล่าวว่า กิมบ้อ ซีหวังหมู่ ไซอวงม๊า เป็นแม่องค์เง็กเซียนเกือบถูกค่ะ

เดิมทีมารดาขององค์เง็กเซียนฮ่องเต้นั้น มีชื่อทางภาษาจีนว่า ซาจับซาทีเหล่าอ๊วงบ้อ (แม่ขององค์เง็กเซียนฮ่องเต้ที่สถิต ณ สวรรดิ์ชั้นที่ 33) หรือ องค์พระอนุตรธรรมมารดา ท่านเป็พระมารดาแท้ๆขององค์เง็กอ๊วง แต่เพราะท่านต้องการละทางโลกเข้าสำเร็จธรรมท่านจึงนิรมานกาย (แบ่งภาค) ออกมาเป็น

1. องค์เอี่ยวตี๊กิมบ้อบ่อเก็กเทียงจุง (กิมบ้อ) เพื่อให้เป็นแม่นมขององค์เง็กอ๊วงเพื่อให้ดูแลราชกิจแทนพระองค์ สำเร็จราชการแทนพระองค์ในนามพระมารดาแห่งองค์เง็กอ๊วงไต้เทียงจุง

2.นิรมานกายเป็นเต้าบ้อ (แม่แห่งดวงดาว) หรือ มาริจีโพธิสัตว์ หรือ มอลีกีเทียน หรือ แม่ของดวงดาวทั้งหมดและเป็นแม่ขององค์กิ๋วอ๊วง (เจ้าที่เราเคารพในเทศกาลกินเจนั่นแหละ)

แท้จริงกายขององค์เหล่านี้เป็นเพียงแค่แสงสว่าง (กิมกวง) เวลาพวกเต๋า หรือ ตามโรงเจจะตั้งกิมบ้อเต็ง เป็นตะเกียงแล้วมีรัศมีล้อมรอบ เอาไว้แทนองค์กิมบ้อ แต่ที่เราเห็นกันนั้นเป็นเพียงองค์สมมติแห่งองค์ท่าน โดยที่ข้อสังเกตุอีกประการหนึ่ง องค์ซาจับซาทีเหล่าอ๊วงบ้อ หรือ พระอนุตรธรรมมารดานั้น รูปกายที่นิรมาณคือ หญิงชรา อาวุโส มีเกศาสีขาว ถือไม้เท้ามังกร

ส่วนองค์กิมบ้อนั้น รูปกายที่ท่านนิรมาณ คือ
    1.หญิงชราเกศาขาว ถือไม้เท้ามังกร และลูกท้อ
    2.หญิงวัยสาว(เพระถือว่าองค์กิมบ้อสวยมากๆๆๆๆ และท่านไม่มีวันแก่ เพราะท่านเป็นเจ้าของสวนท้ออายุวรรฒณะ กินแล้วเป็นอมตะไม่มีวันแก่ ไม่มีวันตาย) แต่เกศาขาว ถือไม้เท้ามังกร และลูกท้อ

ส่วนเต้าบ้อ หรือ มารดาแห่งดวงดาว ในภาคที่นิรมาณกายเป็นภาคจีนจะคล้ายๆกัน คือ เป็นหญิงสาวแต่เกศาดำ ส่วนในภาคมาริจี หรือ มอลีกีเทียน ท่านจะมีหลายพระหัตถ์ทำท่าทางและมี2พระหัตถ์ถือดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ ท่านทรงหมูป่า 7 ตัว มี 3 เศียร ตรงกลางเป็นหน้าหญิง อีกข้างเป็นยักษ์ และ อีกข้างเป็นหมูป่า ทรงนั่งบนราชรถที่มีหมูป่า 7 ตัวเป็นสัตว์เทียมพาหณะ
    ท่านที่เคยไปไหว้ที่ศาลนาจา ชลบุรี จะเห็นว่าบนสุดของศาลเป็นที่สถิตขององค์นิรมาณกายแห่งองค์พระอนุตรธรรมมารดา หรือ ซาจับซาทีเหล่าอ๊วงบ้อ นั่นเอง
    ส่วนชั้นรองลงมาเป็นที่สถิตนิรมาณกายแห่งพระองค์โดยมีองค์กิมบ้ออยู่กลาง และมีองค์เต้าบ้อด้วย ที่นาจามีเต๋าบ้อในภาคมาริจี หรือ หม่อลี้กีเทียนด้วย สวยงามมาก ขี่หมู่ป่า 7 ตัว
    ส่วนชั้นล่างเป็นที่สถิตองค์นาจา ปางต่างๆนั่นเอง

3. Little Mermaid

Little Mermaid เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จพระอนุตรธรรมมารดา - ซาจับซาทีเหล่าอ๊วงบ้อ
    ณ ศาลเจ้าหน่าจาซาไท้จื่อ อ่างศิลา

สังเกตุการแต่งกายของท่านนะคับจะแตกต่างจากกิมบ้อนะคับ แต่มีลักษณะคล้ายกัน

4. Little Mermaid

สมเด็จพระอนุตรธรรมมารดา
    ที่ วัดนางสาว

5. Little Mermaid

เอี๊ยวตี๊กิมบ้อบ่อเก็กเทียงจุง (กิมบ้อ)
    จะคล้ายเหล่าอ่วงบ้อ แต่มีลูกท้อ

6. Little Mermaid

อันนี้เต๋าบ้อ แม่แห่งดวงดาว ภาค มาริจี หรือ มอลีกีเทียน อ้อ องค์ท่านเป็น1ใน 24 จูเทียน หรือ 24เทพธรรมบาล ซึ่งเป็นเทพที่คุ้มครองดูแลพระพุทธศาลนาด้วย และยังเป็นเทพชั้นสูงที่คนจีนจะสักการะบูชาในพิธี ก่งจูเทียน นั่นเอง

7. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทนาครับ
    เป็นความรู้ใหม่ นี่เป็นศาสนาพุทธเหรอครับเนี่ย
    ผมงง
    ตกลงเราชาวพุทธเนี่ยนับถือเทพเจ้าแล้วเหรอครับ
    ผมงงไปหมดแล้ว
    ช่วยชี้ทางแจ้งด้วยครับ
    ขอบพระคุณครับ

8. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    พระเเม่

พระเเม่กิมบ้อเนี้ยที่เทวสถานคับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      2,137
  9. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ชักสนุกแล้วไหมล่ะ ในที่สุดพุทธกับเต๋าก็เคล้ากันไป เอาเทพเต๋าเข้ามาเป็นใหญ่กว่าพระพุทธองค์ เป็นถึงอนุตรธรรมมารดา ที่จริงมันก็มั่วมาตั้งแต่โบราณกาลแล้วตอนนั้นกระแสพุทธธรรมในจีนกล้าแข็งมาก นักพรตเต๋าก็เลยแต่งนิยายออกมาเรื่องหนึ่ง ฮ่องสิน ไงครับท่านที่บู๊อ๋องรบกับติวอ๋องที่มีเมียเป็นปีศาจจิ้งจอกเก้าหาง มีการดึงเทพอินเดีย เทพจีน พระโพธิสัตว์ มนุษย์ เข้ามาช่วยกันรบปราบทรราชและปีศาจ(ช่องสามเคยนำมาฉาย) ล้มตายไปมากทั้งสองฝ่าย สุดท้ายก็มีการปูนบำเน็จและอภัยโทษโดยกษัตริย์แต่งตั้งให้ผู้ตายเป็นเทพมียศฐาบรรดาศักดิ์ต่างๆกันไป ให้มีที่อยู่ประจำในที่ต่างๆทั่วประเทศจีน ก็เลยเป็นประเพณีถ้าใครที่มีความสำคัญตายก็จะมีการอวยยศให้เป็นเจ้าโดยกษัตริย์จีน เทพอินเดียก็เลยกลายเป็นเทพจีนไปมากมาย เทพเต๋าที่เริ่มหมดชื่อเสียงไปก็กลับฟื้นคืนอำนาจใหม่ และเมื่อลัทธินี้ถูกต่อต้านจากคณะสงฆ์ใต้หวัน ก็เข้ามาแพร่ในไทย คนไทยใจดีรับได้ (โดยไม่ไตร่ตรอง)ไม่กี่สิบปีแพร่ไปทั่วประเทศไทย สมาชิกของพวกนี้ที่ให้การบริจาคเยอะเมื่อตายไป เจ้าจะให้ตำแหน่งใหญ่โตกันทุกคน ก็มีส่วนดีที่สอนให้คนทำดี แต่ที่ยอมไม่ได้คือเอาเทพเต๋ามาใหญ่เหนือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โดยแต่งเรื่องว่าเทพนางนั้นเป็นมารดาของพระพุทธ เป็นแหล่งกำเนิดของธรรม พอดีผมก็ลาออกจากราชการเบื่อยศชอบเป็นคนธรรมดาๆเลยไม่เชื่อกลัวจะมาตั้งให้เป็นเจ้าเป็นนาย พวกนี้จะโยงยกเมฆว่าเทพเต๋าองค์นั้นเป็นองค์เดียวกับบุคคลสำคัญในพุทธศาสนาเพื่อเรียกร้องความนับถือ ผมเจอพวกนี้มาตั้งแต่เข้ามาใหม่ๆ ไม่มีหลักธรรมมากนักเน้นให้คาถาลับกินเจ เดี๋ยวนี้เอาธรรมพุทธไปผสมกับเต๋าเละตุ้มเป๊ะไปหมด ในเวปนี้ก็เป็นสมาชิกกันมากมาย ก็เลยโพสมาฝากอยากให้วิเคราะห์อะไรคือ พุทธศาสนา อะไรคือ เต๋า อะไรคือ ผีเข้าเจ้าสิง ก็แค่นั้นแหละครับท่าน ออมีทอฟอ

10. นาย 3

นาย 3 สมาชิก

เหล่าหมู่ก็คือเหล่าหมู่
    ทรงให้กำเนิดสรรพสิ่ง
    ผู้ประทานจิตญานแก่สรรพชีวิตผู้ทรงอำนาจสูงสุด
    เป็นพระสัจธรรมแท้จริงที่มีอยุ่ในทุกศาสนา
    ธรรมะของศาสนาต่างๆก็คือพระองค์นั้นเอง

11. ต้า จง ฉือ

ต้า จง ฉือ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    ต้า จง ฉือ

เอาจริงน่ะครับ รุปภาพที่เห็นเป็นเเค่สิ่งสมมติ เป้นเเค่วัตถุ ที่สร้างขึ้นของคนโบราณชาวจีน เป้นตัวเเทนของสิ่งไร้รุปไร้ลักษณ์ ด้วยจะอธิบาย ว่า ว่าง หรือ พระเจ้าอย่างเดียวคงนึกไม่ออก เลยต้องสร้างเป็นรูปปั้นขึ้นมา
    เเท้จริง พระอนุตตรธรรมมารดา ความหมายคือ พระผู้เป้นเจ้าสูงสุดองค์เดียวกัน กับพระยะโฮวา หรอืพระอัลเลอาะ นั่นเองไม่ได้เป้นเพศชาย หรือเพศหญิง
    เป็นเเก่นเเห่งธรรมสูงสุด ไร้รูปไร้ลักษณ์ ไร้เพศ ไร้กายา เเต่เป็นสัพพัญญู ผู้รู้ตื่น ผู้เป็นเเม่เเห่งศาสตร์ทั้งปวง ผู้สร้างสรรพสิ่ง ทั้ที่มีชีวิตเเละไม่มี ผู้สร้างจิตญาณทุกดวงบนโลกใบนี้ เป็นเเสงสว่างหรือพลังเเม่เหล็กใหญ่ของจักรวาล
    ชื่อมีหลายชื่อมากครับ จะเรียกพระบิดา หรือ องค์จิตจักรวาล หรือ พระมารดา หรือพระปฐมไวโรจนพุทะเจ้า ก็ได้ครับ ไม่ต่างกัน
    อาจเข้าใจยากหน่อยนะ ครับ เเต่ตีให้เเตกในเรื่องรูปลักษณ์ให้ได้

12. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    มั่วๆ ท่าน อย่าแถไปเลย ธรรมะจะเสียหาย ปาบกรรมจักตกแก่เธอ

13. cmhadtong

cmhadtong เป็นที่รู้จักกันดี

มันไม่ค่อยคุ้นนะ ทะแม่ง ๆ แปร่งๆ
    หรือไง หนักไปทางเทพเจ้านะ

สายไหนนี่ แบบว่าผมไม่ค่อยแตกฉานในคัมภีร์

ด้วยความเครพ
    วันเวลาล่วงไปวันหนึ่งๆ มีความดีอะไรติดใจเราบ้าง เอาแบบนี้จะดีไหม
    โลกก็เป็นธรรมดาของมันเช่นนี้แล ถูกขับเคลื่อนไปด้วยแรงแห่งกรรม

14. นาย 3

นาย 3 สมาชิก

ที่
    ต้า ฉง ฉือ พูด
    ผมว่าตรงตามนั้นมากที่สุดพระองค์ทรงเป็นแสงอันไร้ขอบเขตทรงดูแลจักวาลนี้ทั่งหมด
    แต่จะเรียกว่าพระปฐมไวโรจนพุทธะคงจะไม่ใช่
    พระไวโรจนะมาจากพระอาทิพุทธเจ้าอีกที1
    ถ้าเรียกว่าพระอาทิพุทธเจ้าคงจะเข้าทีกว่า

15. Little Mermaid

ขออนุโมทนากับความคิดเห็นของทุกท่าน

ไม่มีใครเก่งที่สุด และไม่มีใครด้อยที่สุด
    อยู่ที่ว่า รู้ หรืิอ ไม่รู้

ขอญาติธรรมทั้งหลายโปรดจงใช้สติ พิจารณาเอาเองเุิถิด

มูลเหตุ คือ เจ้าของกระทู้ตั้งชื่อกระทู้ว่า "สมเด็จพระอนุตรธรรมมารดา (เอี้ยวตี้กิ้มบ้อ) เมื่อเจ้าของกระทู้ตั้งกระทู้ขึ้นมา ผู้ที่ต้องการร่วมสนทนาในเรื่องเดียวกันสามารถนำข้อมูล ตำนาน รายละเอียดต่าง ๆ ที่ได้มีการบันทึกจากแหล่งที่มาของเรื่องราวมาร่วมสนทนาด้วย หลายๆ ท่านคงทราบดี มีเรื่องราวอีกมากมายในเวปพลังจิต ที่ยังหาข้อพิสูจน์ไม่ได้เช่นกัน ..

ดังนั้นผู้ที่เข้ามาอ่านในกระทู้จะต้องใช้สติ พิจารณา เลือกที่จะเชื่อ หรือ ไม่เชื่อ และเลือกที่จะอ่าน หรือ ไม่อ่าน ก็ได้

อามิถ่อฟอ..

16. ไตรวิสุทธิ์

ไตรวิสุทธิ์ สมาชิก

อนุโมทนา สาธุครับ

17. ไตรวิสุทธิ์

ไตรวิสุทธิ์ สมาชิก

ขออนุโมทนา

18. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    งั้นผมขอเลือกเชื่อในพระพุทธเจ้าผู้เป็นศาสดา ผู้ประกาศสัทธรรม ยังธรรมจักรให้หมุนอยู่ผู้มีอยู่จริง
    มากกว่าเทพเจ้าที่ท่านอ้างว่ามีอยู่ แต่ไม่ทราบว่าเอาข้อมูลมาจากที่ใด
    คำสั่งสอนของพระเเม่อนุตรธรรมมารดานั้นก็ไม่ทราบว่าเอามาจากแห่งไหนเหรอครับ
    แล้วเราจะเชื่อได้อย่างไรว่ามาจากท่านจริงๆ
    เพราะผมไม่เคยมีประสบการณ์เรื่องนี้เหมือนกัน
    แต่พระธรรมของพระพุทธเจ้านั้นแจ่มแจ้ง ดีแล้ว เจออยู่ทุกวันจริงๆ
    แต่ผมยินดีรับฟังนะครับ สาธุ สาธุ
    โปรดชี้แนะด้วยครับ
    (ยังงงอยู่เหมือนเดิม)

19. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    เปิดใจให้แจ้ง กลับไปศึกษาประวัติพุทธศาสนาในอินเดียให้แจ้ง แล้วจะรู้ว่าเหตุที่ทำให้พุทธศาสนาหมดไปจากอินเดีย เนปาล ก็ไอ้ความมั่วนี่แหละ มัวคิดแต่จะเอาสมาชิกเลยแปร พุทธสภาวะให้เหมือนพรหมมาตมันก็เลยถูกพราหมณ์เอาชนะได้ ก็เหมีอนที่เขาพูดออกมาว่าอนุตรธรรมมารดา เป็นต้นธาตุต้นธรรม เป็นพระผู้สร้างเป็นทุกๆอย่างที่ยิ่งใหญ่ มันก็เหมีอนกับพราหมณ์ คริสต์ อิสลาม และยังมีผีเข้าเจ้าสิงอีก ถ้าใครอ่านฮ่องสินหล่อนก็เป็นแค่เทพเฝ้าสระอโนดาษเท่านั้น เอาถ้าเหลาหมู่เป็นผู้สร้างแล้วใครสร้างเหลาหมู่ เหลาหมู่สร้างโลกให้คนอยู่ทำไมต้องสร้างแหล่งกันดารให้คนลำบาก สร้างมารมาขัดขวางตัวเอง สร้างเชื้อโรคมาทำลายลูกตัวเอง สร้างคนชั่วมาทำลายคนดี แล้าแกปัญญาอ่อนหรือไงถึงสร้างคนที่ไม่นับถือแกไม่รู้จักแก คนธรรมดามีลูกเลี้ยงจนโตเด็กยังรู้จักแม่ตัวเองเลย แล้วแกคงหลงๆลืมๆสร้างศาสดาเอกที่ปฏิเศษแก พระพุทธเจ้าไง พระอรหันต์ไง ที่ก้าวข้ามหัวแกไปนิพพาน(เอ หรือนิพพานแกก็สร้าง๕๕) ผมว่าแกคงสมองฝ่อแล้วที่ดันสร้างผมที่ต่อต้านแก ก็บอกไปหลายที ให้เหลาหมู่บอกทีว่าผมเป็นใคร ชื่ออะไร อายุเท่าไร อยู่ที่ใหน ถ้าขบวนการเข้าทรงจริงต้องรู้ เพราะเหลาหมู่อยู่ทั่วทุกที่ ถ้าไม่งั้นพวกท่านที่เข้าลัทธิมั่วก็โดนตุ๋นแล้วฮิฮิ

20. Little Mermaid

สาธุ ชอบแล้ว..

ขอนอบน้อมแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์นั้นเป็นผู้ไกลกิเลสตรัสรู้ชอบด้วยพระองค์เอง .. [​IMG]

ขอโมทนา