เว็บพลังจิต สมเด็จพระเจ้าตากสิน ถูกประหาร และทรงลา พุทธภูมิ จริงหรือ ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย gatsby_ut, 31 พฤษภาคม 2010.

1. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

พระเจ้าตากสินมหาราช พระองค์เป็นคนรักชาติ เมื่อกรุงศรีอยุธยาแตกครั้งหลังยับเยินมาก พระองค์มีกำลัง ๕๐๐ คน ตีฟันฝ่าข้าศึกออกไป รวบรวมกำลังคนได้ไม่เกิน ๕ พันคน ก็กำลังใหญ่ๆ ๑๐ จุดของกำนันจัน(นายจันทร์หนวดเขี้ยว) นั้นแหละ กลับมากู้กรุงศรีอยุธยา สามารถกู้คนไทยได้ทั้งชาติ นี่เราก็ต้องถือว่าเป็นบารมีของพระเจ้าแผ่นดินที่สามารถรวบรวมคนสำคัญไว้ได้ เช่น พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกก็ดี กรมพระราชวังบวรก็ดี นี่ต้องถือว่าเป็นคู่บารมี เป็นคนที่มีบุญคุณต่อประเทศชาติมาก เวลานั้นตอนกรุงแตกมีคนขายชาติ แต่สมัยพระเจ้าตากสินไม่มีคนขายชาติ เพราะถ้ามีคนขายชาติละก็ ถูกกำจัดเสียหมดไม่เหลือ ดูคนคิดคดทรยศอย่างพระยาสรรค์ก็ถูกประหารชีวิต การปกครองกันต้องทำกันแบบนี้จึงจะถูก ไม่ควรปล่อยให้ไอ้พวกขอมเก่าเข้ามาทำลายชาติ เวลานี้เรามักนิยมขอมเก่ากัน ทั้งๆที่มันทำลายชาติไทยไปตั้งหลายวาระ และมันก็อ้างว่าจะทำโน่นให้เจริญ จะทำนี่ให้เจริญ แต่มันบ่อนทำลายทุกอย่าง

เมื่อพระเจ้าตากสินขึ้นมาเป็นกษัตริย์ พระองค์ไม่ได้เป็นลูกกษัตริย์ ไม่มีราชสมบัติมาก่อน การรบทัพจับศึกมีไม่ได้หยุด นึกดูก็แล้วกัน ท่านเป็นพ่อบ้าน เพียงแค่พ่อบ้านแม่เรือน ก็รู้อยู่ว่าการจับจ่ายใช้สอยมันมากมายเพียงใด ถ้าเป็นเรื่องของประเทศล่ะจะจับจ่ายใช้สอยกันมากมายขนาดไหน เงินที่ใช้สอย เบี้ยหวัด เบี้ยบำนาญ เงินเดือนข้าราชการของท่านก็ไม่มี ผลที่สุดในฐานะที่พระองค์มีเชื้อสายเป็นจีนมาก่อน ท่านจึงต้องอาศัยจีน คือ “ขอยืมเงินเจ้าสัวคนจีนเขามา” เพราะเป็นหนี้เบี้ยหวัด เบี้ยบำนาญข้าราชการเขาอยู่มาก

<O:p</O:p

ฉะนั้น มาบั้นปลายของชีวิต ท่านจึงมาคิดว่า “ถ้าเราเป็นกษัตริย์ต่อไป เราก็ต้องใช้หนี้เขา เงินก็ไม่มีจะใช้หนี้เขา” จึงได้เรียกสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก หรือพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกเข้ามาพบในวังวันหนึ่ง ให้ทรงเครื่องรบขัดดาบมาด้วย เจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกท่านก็แปลกใจคิดว่าคงจะมีเรื่องร้าย ครั้นเข้ามาแล้วก็ปรากฎว่า พระเจ้าตากสินอยู่ ทรงอยู่องค์เดียวในห้องพระ ทรงขาวทั้งชุด นั่งชักลูกประคำ พระพุทธยอดฟ้าเห็นแบบนั้นก็ไม่กล้าเข้ามา เพราะขัดดาบมาด้วย พระเจ้าตากสินเห็นเข้าก็ทรงเรียกว่า “ด้วงเรอะ เข้ามาซิ (ความจริงท่านเป็นเพื่อนกัน) เอาดาบเข้ามาด้วย”

พระพุทธยอดฟ้าจะถอดดาบเก็บข้างนอกก็จำต้องถือเข้ามา แล้ววางดาบไว้ห่างๆ หมอบคลานเข้าไปเฝ้า
    พระเจ้าตากสินรับสั่งว่า “หยิบดาบมาให้ไกล้”

พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกก็เลยเอามือกระทุ้งดาบออกนอกประตูไป ในฐานะที่พระมหากษัตริย์ประทับอยู่พระองค์เดียว การถือดาบเข้าไปอย่างนั้นย่อมไม่เหมาะ และอยู่ในชุดรบ
    <O:p
    พระเจ้าตากสินจึงถามว่า “ด้วง อยากจะเป็นพระเจ้าแผ่นดินไหม”
    พระพุทธยอดฟ้าก็กราบทูลว่า “ไม่เคยคิด พระพุทธเจ้าข้า”
    พระเจ้าตากสินจึงบอกว่า “ด้วง จะต้องเป็นพระเจ้าแผ่นดิน” แล้วทรงเล่าเรื่องตามความเป็นจริงให้ทราบ แล้วบอกว่า “อีกไม่กี่วัน เจ้าสัวเขาจะมาทวงเงินเขา ด้วงก็รู้อยู่แล้วนี่ว่า ฉันเป็นพระเจ้าแผ่นดินที่ยากจนที่สุด ฉันไม่มีทรัพย์สินที่ไหนมาเลย ต้องกู้เงินเจ้าสัวเขามาจับจ่ายใช้สอย เวลานี้ฉันก็เป็นหนี้เบี้ยหวัด เงินเดือน เงินปีของข้าราชการอยู่มาก ยังชำระไม่หมด การรบทัพจับศึกก็ไม่เสร็จ ทำอยู่ตลอดเวลา การจับจ่ายใช้สอยมันก็มาก ถ้าฉันจะเอาเงินใช้หนี้เขาก็ไม่พอ เราก็จะต้องกู้หนี้ยืมสินเขาใหม่อีก และเงินเก่าเราก็ไม่มีให้เขาพร้อมทั้งดอกเบี้ย ฉันลำบากมาก

ถ้ากระไรก็ดี ด้วงจะต้องเป็นพระเจ้าแผ่นดิน เวลานี้เขมรแข็งเมือง ให้ด้วงยกทัพไปตีเขมรเอาลูกชาย ๒ คนของฉันไปด้วย และเมื่อไปตีเขมรได้แล้ว ไม่ต้องเอาลูกชายฉันมา ให้ครองอยู่ที่นั้น ด้วงกลับมา ด้วงเป็นกษัตริย์ สำหรับเงินที่จะต้องใช้ให้แก่ข้าราชการ เบี้ยหวัด เงินปีต่างๆที่คั่งค้างฉันเตรียมไว้แล้ว และเงินอีกส่วนหนึ่งที่จะใช้เวลาที่ด้วงเป็นกษัตริย์ฉันก็เตรียมไว้แล้ว รวมเป็น ๓ ส่วนด้วยกัน ซึ่งในระยะไม่ช้า เจ้าสัวเขาก็จะมาทวงเงินเขา ซึ่งตอนนี้แหละ ด้วงจะต้องเป็นพระเจ้าแผ่นดิน และฉันจะต้องพ้นจากตำแหน่งพระเจ้าแผ่นดิน แต่ด้วงทำงานคราวนี้ต้องทำในรูปปฏิวัติหรือทำในรูปขบถยึดอำนาจจากฉัน แต่การยึดอำนาจกันเฉยๆใครๆเขาจะคิดว่าด้วงเป็นคนอกตัญญู เห่อเหิมมาก ฉันจะทำทีเหมือนว่าเป็นนักบวชและทำเป็นสติฟั่นเฟือน ในที่สุด กลับมาแล้วด้วงก็จับฉันประหารชีวิต แต่การประหารชีวิตฉันนั้น จะประหารจริงหรือหลอก ก็ให้เป็นวิธีการของด้วง ฉันพร้อมที่จะยอมตายเพื่อชาติ”

เห็นไหมลูกหลานที่รัก คนดีท่านทำอย่างนี้ ท่านไม่มานั่งเมามันเพื่อต้องการรัฐธรรมนูญ ต้องการรัฐสภา เวลาประกาศกับประชาชนก็ว่าต้องการเป็นตัวแทนของประชาชนชาวไทย แต่เมื่อเลือกเข้าไปแล้วก็อยากจะเป็นรัฐมนตรีมุ่งความเป็นใหญ่
    แต่นี่พระเจ้าตากสินมหาราช ท่านไม่ต้องการอย่างนั้น เมื่อสมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกเวลานั้นได้ทราบความจริง และสมเด็จพระเจ้าตากสินก็มีพระทัยมั่นคงต้องการให้สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกเป็นพระเจ้าแผ่นดิน ไม่อย่างนั้นประเทศไทยเราจะทรงตัวอยู่ไม่ได้ เพราะว่าท่านกู้เงินของจีน ถ้าไม่มีเงินให้เขา ก็อย่าลืมว่าประเทศไทยกับประเทศจีนน่ะ กำลังต่างกัน เราเองก็เพิ่งจะตั้งตัวได้ใหม่ๆ เพียงแต่จีนเขาใช้กำลังใกล้ๆกับเรา เราก็สู้เขาไม่ได้ ถ้าเขาหาว่าเราโกงเขา นี่เนื้อแท้ความจริงเป็นอย่างนี้

แต่ทว่าต่อมาภายหลัง พระยาสรรค์บุรีทำงานเกินอำนาจที่สั่งไว้ จับพระเจ้าตากสินเอาเสียจริงๆ จับแบบเอาจริง แต่ตอนเข้าไปจับนั้น ท่านท้าวผกาพรหมบอกว่า ขุนดาบ ๑๐ พระยาของพระเจ้าตากสินนี่จะสู้ เพราะมีกำลังรักษาพระองค์อยู่พอสมควร พระยาสรรค์บุรีไปเอากำลังมาจากกรุงศรีอยุธยา เนื้อแท้จริงๆ ถ้ารบกันพระยาสรรค์ก็หัวขาด แต่ทว่าพระเจ้าตากสินคิดว่า ถ้าเกิดสู้กันจริงๆ งานที่คิดไว้ก็ไม่เป็นผล เพราะว่าขุนดาบ ๑๐ พระยานี่ไม่รู้เรื่อง ถ้ารบก็ต้องรบถึงขั้นแตกหักกันจริงๆ พระองค์จึงห้ามปราม ๑๐ พระยานั่น ปล่อยให้พระยาสรรค์จับ

เรื่องการลงโทษพระสงฆ์ของพระเจ้าตากสิน เรื่องนี้ก็หลอกกัน เมื่อพระสงฆ์ทำผิดเรียกมาสอบสวน เวลาจะลงโทษ ก็เอานักโทษมาโกนหัวเอาผ้าเหลืองนุ่งแล้วก็เฆี่ยนตี เขาก็หาว่าท่านบ้าเฆี่ยนพระ แต่ความจริงพระไม่ได้ถูกเฆี่ยน พระองค์ทำให้คนอื่นเขาเห็นว่าบ้า นี่สติฟั่นเฟือน การจับให้ออกจากพระมหากษัตริย์ก็เป็นของธรรมดา
    เมื่อพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกทราบเรื่องพระยาสรรค์ทำเกินเหตุ จึงยกทัพกลับ จับพระยาสรรค์บุรีประหารชีวิตเสีย ได้รับสถาปนาเป็นพระเจ้าแผ่นดิน เป็นสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก มีคำสั่งให้เอาพระเจ้าตากสินมหาราชมาประหารชีวิต โดยการใส่กระสอบแล้วทุบด้วยท่อนจันทน์จนตาย แต่คนที่อยู่ในกระสอบไม่ใช่พระเจ้าตากสิน ครั้งแรกมีราชองครักษ์ของพระองค์มีความจงรักภักดีมาก อาสาตายแทนพระเจ้าตากสิน แต่สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าไม่เอา ให้เอานักโทษประหารชีวิตมาใส่กระสอบทุบด้วยท่อนจันทน์ตายแทน

ราชองครักษ์นั่นก็ถูกฆ่าด้วยในฐานะที่รู้เรื่องเข้าเดี๋ยวปากจะมากไป และแล้วกลางคืนวันหนึ่งก็ลงเรือจากปากท่อไปยังนครศรีธรรมราช บวชเป็นพระสงฆ์ในพระพุทธศาสนา แถวนั้นเขาเรียกกันว่า หลวงตาพรหมา ปัจจุบันเรายังพบซากกุฏิร้างอยู่เชิงเขา แถวนั้นเป็นป่าลึก สงัดมาก ท่านเจริญพระกรรมฐานอยู่ที่นั้นจนสิ้นชีวิต

หลังจากนั้นไม่นาน สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกก็สั่งประหารชีวิตลูกชายพระเจ้าตากสิน ๒ คน บอกว่าตัดบัวแล้วจงอย่าไว้ใย แต่ปรากฏว่าลูกชายคนหนึ่งไปโผล่ที่นครศรีธรรมราช เป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ทำงานที่นั่น อีกคนหนึ่งค้าขายเรือสำเภากับต่างประเทศ<O:p
    เป็นอันว่าพระเจ้าตากสินมหาราชก็ถูกประหารชีวิตตามรับสั่งของสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ตามความเป็นจริงท่าน(ท่านท้าวผกาพรหม)เล่าให้ฟังอย่างนี้<O:p
    มิช้ามินานเจ้าสัวเขาก็มาทวงเงินคืนพร้อมกับเอาถ้วยโถโอชามมาขายด้วย พอเรือสำเภาของเจ้าสัวเลี้ยวเข้ามาในเขตจันทบุรี ตราด ก็ถูกลมสลาตันคือลมหอกลมดาบพัดกระหน่ำจนเรือจมอยู่ที่นั่น

เป็นอันว่า ทั้งสองพระองค์ต้องยอมเสียชื่อเสียง เสียศักดิ์ศรีทั้งสองฝ่ายก็ต้องขอบคุณท่าน “สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชยอมเสียชื่อเสียงให้คนเขาเข้าใจว่าเป็นบ้า และถูกออกจากกษัตริย์”<O:p
    สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกก็ต้องยอมเสียชื่อในฐานะเป็นขบถ แต่ความจริงทั้งสองท่านนี้ทำเพื่อไทยทั้งชาติ ให้ชาติไทยทรงอยู่<O:p
    ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”<O:p

จากหนังสือ เรื่องจริงอิงนิทาน (พิเศษ) โดยพระมหาวีระ ถาวโร (ฤาษีลิงดำ)

สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
    ทรงลาจากพุทธภูมิเมื่อวันที่ ๒๙ มกราคม ๒๕๓๓

“..เมื่อพ.ศ. ๒๕๐๐ อาตมาป่วยหนัก ไปนอนพักรักษาตัวที่กรมแพทย์ทหารเรือ (ปัจจุบันโรงพยาบาลสมเด็จพระปิ่นเกล้า) ไปนอนอยู่ที่ตึก ๑ เป็นห้องพิเศษ เวลาประมาณ ๔ ทุ่มเศษๆ ไฟฟ้าในห้องยังไม่ดับและประตูก็ใส่กลอนแล้ว ถึงเวลานอน นอนคนเดียวยังไม่หลับ ปรากฏว่ามีคนๆหนึ่งมายืนอยู่ข้างเตียง เป็นชายลักษณะเป็นคนล่ำๆ ท่าทางแข็งแรงทะมัดทะแมงปราดเปรียวมาก เป็นคนผิวขาว หน้าค่อนข้างจะสี่เหลี่ยมนิดๆ แต่มีเนื้อเต็ม นุ่งกางเกงขาสั้นสีขาวเหนือเข่านิดหนึ่ง ใส่เสื้อแขนสั้นสีขาวเหนือศอกหน่อย
    ก่อนที่อาตมาจะเห็นท่านผู้นี้ ก็เพราะขณะที่ไปนอนป่วยอยู่ที่นั่นก็มีความรู้สึกว่า บรรดาผีทั้งหลายอาจจะแกล้งได้ง่าย เนื่องจากกำลังใจของคนป่วยความเข้มแข็งน้อย ก็นึกว่าในที่นี้เป็นเขตพระราชฐานของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช จึงขอพึ่งบารมีท่านให้คุ้มครอง พอท่านมายืนก็มองเห็น ไม่ต้องหลับตาไม่ต้องเข้าฌาน ในเมื่อผีจะแสดงตัวให้ปรากฏ แต่ความกลัวไม่มีเพราะเรื่องนี้ชินมาตั้งแต่บวชพรรษาที่ ๑ ก็เลยถามท่านว่า “ท่านเป็นใคร” ท่านผู้นั้นก็ถามว่า “เมื่อกี้ท่านนึกถึงใคร” ก็ตอบท่านว่า “นึกถึงสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช”

ท่านก็บอกว่า “ผมนี่แหละ พระเจ้าตากสินมหาราช” ก็เลยมองไปมองมา ดูลักษณะการแต่งตัวของท่าน ท่านถามว่า “มองอะไร” ก็บอกว่า “มองดูลักษณะพระเจ้าตากสินมหาราช” ท่านถามว่า “เชื่อหรือยังว่าเป็นพระเจ้าตากสินมหาราช” ตอบว่า “ยังไม่เชื่อ ที่มองนี่เพราะยังไม่เชื่อ” ท่านถามว่า “ไม่เชื่อตรงไหน” ก็บอกว่า “ไม่เชื่อตรงกางเกงกับเสื้อเพราะพระมหากษัตริย์ไม่น่าจะนุ่งแบบนี้” ท่านถามว่า “กษัตริย์ต้องทรงเครื่องกษัตริย์นอนเชียวหรือ นี่มัน ๔ ทุ่มกว่าแล้วนะ” ก็บอกว่า “จะรู้ได้อย่างไรในเมื่อเป็นกษัตริย์ เวลาเป็นผีมาแสดงตนให้ปรากฏก็ต้องใช้เครื่องทรงแบบกษัตริย์” ท่านบอกว่า “ใช้เครื่องทรงกษัตริย์ก็ได้” พอพูดจบเครื่องทรงก็เป็นกษัตริย์ ท่านถามว่า “เชื่อหรือยัง” ตอบว่า “ตอนนี้เชื่อแล้ว”
    ต่อมาก็คุยกันตั้งแต่ ๔ ทุ่มเศษๆ ถึงตี ๕ ครึ่ง คุยกันเรื่องในอดีต ความเป็นมาของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชตั้งแต่เป็นเด็กชายสินไว้หางเปีย จนกระทั่งถึงขั้นวางแผนให้รัชกาลที่ ๑ เป็นพระมหากษัตริย์ เป็นการยืนยันว่าพระองค์ไม่ได้ถูกรัชกาลที่ ๑ ประหารชีวิต เมื่อรัชกาลที่ ๑ ขึ้นเถลิงราชสมบัติแล้ว ก็นำสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชท่านบวชเป็นพระแล้วนั่งคานหามไปส่ง ออกทางปากท่อตอนกลางคืนไปส่งที่ถ้ำในจังหวัดนครศรีธรรมราช ลูกชายของท่านมีสองคน คนพี่ให้เป็นเจ้าเมืองนครศรีธรรมราชจะได้บำรุงพ่อ คนน้องก็ให้ทุนเป็นพ่อค้าสำเภา เป็นการหาทรัพย์สินเข้าเมือง เป็นการยืนยันว่าสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชก่อนจะสวรรคตเป็นพระสงฆ์ ไม่ได้ถูกฆ่าตาย พระองค์สวรรคตที่นครศรีธรรมราช ถ้ำที่ท่านพักก็ยังอยู่กุฏิหลังนั้นเขาทำเลียนแบบไว้ แต่ความจริงกุฏิที่อยู่จริงๆ ดีกว่านั้น เขาทำให้มีความผาสุกกว่านั้น ออกจากถํ้าท่านก็มีที่พัก มีห้องพักแบบสบายๆ ความจริงท่านไม่ได้สั่งแต่ลูกชายเป็นคนสร้างให้ ท่านอยู่ด้วยความสงบ คนที่เป็นกษัตริย์มาแล้ว เป็นทุกอย่างมาแล้ว มันก็หมดความโลภ ความโกรธ ความหลง และก็เป็นคนแก่ด้วยก็หมดความรัก ฉะนั้นการปฏิบัติธรรมของท่านก็เป็นไปด้วยความเคร่งครัดแต่ไม่ได้เคร่งเครียด คำว่า “เคร่งครัด” คือ “ปฏิบัติตรงไปตรงมาในมัชฌิมาปฏิปทา”

ก่อนท่านจะลากลับ อาตมาถามว่า “ขอหวยสัก ๒ ตัวได้ไหม” ท่านบอกว่า “สมัยผมมีแต่หวยจับยี่กี หวยแบบเลขท้าย ๓ ตัว ๒ ตัว แบบนี้ไม่มี เรื่องหวยนี่ผมไม่รู้หรอก แต่เวลานี้ผมมีสตางค์ติดกระเป๋ามาเพียงแค่ ๒๕ สตางค์ ผมขอถวายหมด” พูดแล้วท่านก็หยิบเหรียญโยนไปใต้เตียงเห็นเลข ๒๕ ใสแจ๋ว พอตอนเช้าบรรดาพยาบาลและนายทหารประจำตึกมาถามว่า “เมื่อคืนมีอะไรบ้างครับ” ก็เลยเล่าให้ฟังว่าเมื่อคืนสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชมาเยี่ยม ขอหวยท่าน ท่านบอกว่าไม่มี มีแต่เงินเหรียญ ๒๕ สตางค์ แล้วท่านก็โยนไปใต้เตียง ปรากฏว่าภายในวันนั้นข่าวกระจายไปทั่วกรมอู่ ทุกคนเล่นเลขท้าย ๒ ตัว ถูกกันมาก
    ต่อมาวันที่ ๒๙ มกราคม พ.ศ. ๒๕๓๓ วันนั้น พ.อ.สถาพร ได้นำดาบเล่มหนึ่งมาจากเมืองตาก เขาบอกว่าเป็นดาบของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช เพื่อมาให้เจ้ากรมการสัตว์ทหารบกที่จังหวัดนครปฐม คืนนั้นก็นำดาบตั้งไว้ในที่มีเครื่องสักการะ พอตอนดึกเวลาประมาณสัก ๖ ทุ่ม เวลาจะนอนก็ทำจิตเป็นสมาธิตามปกติของพระ ก็เห็นภาพสมเด็จพระเจ้าตากสินฯ สวยงามมากมาที่ดาบ ถามท่านว่า “มาทำไม” ท่านบอกว่า “ก็เขาว่าดาบของผมนี่ครับ ผมก็มาทำให้มันหน่อย” ถามว่า “ทำแล้วจะมีประโยชน์อะไรบ้าง” ท่านก็บอกว่า “ประโยชน์มี”
    หลังจากนั้นก็คุยกันถามว่า “เวลานี้ลาจากพุทธภูมิหรือยัง” ท่านบอกว่า “ยังไม่ได้ลา” จึงถามว่า “ตั้งใจจะเป็นพระพุทธเจ้าจริงๆ หรือ” ท่านบอกว่า “เวลานี้พระโพธิสัตว์ที่มีบารมีเต็มรอคิวกันยาวเหยียด ผมก็อยากจะลาพุทธภูมิเหมือนกัน แต่ก็ไม่แน่ใจว่าถ้าลาแล้วจะมีผลเป็นประการใด” ก็เลยบอกว่า “ถ้าอย่างนั้นไปคุยกับพระกันดีกว่า ไปด้วยกันไหม” ท่านบอกว่า “ไปซิ ที่มานี่ก็จะมาชวนไปหาพระด้วยกัน”

เมื่อไปถึงกราบท่านแล้วก็ถามว่า “เวลานี้เทวดาสินเป็นพระโพธิสัตว์ อยากจะทราบว่าจะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่เท่าไร หลังจากพระศรีอารย์ไปแล้ว” พระท่านก็บอกว่า “จะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่ ๓๐ หลังพระศรีอารย์นิพพานแล้ว” ก็เล่นเอาเทวดาสินต้องไปนั่งยิ้มที่ชั้นดุสิตอีกถึง ๓๐ พระพุทธเจ้า ก็เลยถามพระท่านว่า “ถ้าเทวดาสินจะลาจากพุทธภูมิ เมื่อไรจะไปนิพพาน” ท่านบอกว่า “เทวดาสินนี่ ถ้าหากลาจากพุทธภูมิเป็นสาวกภูมิ กำลังเต็มมานานแล้ว ก็เหลือแค่ เอหิภิกขุ เท่านั้นก็พอแล้ว ถ้าตรัสว่า เอหิภิกขุ เทวดาสินก็เป็นพระสมบูรณ์แบบ” ท่านก็เลยเข้าไปกราบพระ พระท่านก็บอกว่า “เอหิภิกขุ เจ้าจงเป็นภิกษุมาเถิด” เพียงเท่านี้ เทวดาสินก็กลับสภาพจากเทวดาเป็นวิสุทธิเทพ
    นี่เป็นเรื่องของนิมิตลืมตา ไม่ใช่นิมิตหลับตา ไม่ได้เข้าฌานสมาบัติ ถ้าถามว่า “ถ้าไม่เข้าฌานสมาบัติ แล้วรู้ได้อย่างไร” ก็บอกว่า “ท่านแสดงภาพให้รู้ มันก็รู้ด้วยกันทุกคนแหละ ไม่ว่าใคร” คนที่เห็นผีเข้าฌานหรือเปล่า เดินไปแล้วก็ถูกผีหลอก ต้องเข้าฌานหรือเปล่า สภาพนี้ก็เหมือนกัน ผีไม่ได้หลอกแต่ว่าผีมาชวนคุย ผีมาบอกตามความเป็นจริง ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าฌานสมาบัติ...”<O:p
    .
    <O:p[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.984161/[/MUSIC]
    .

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2010
  2. ตักศิลา

ตักศิลา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบมากครับเรื่องประวัติศาสตร์ ชาติไทยชอบมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว กะพี่ชายก็ด้วย
    ชอบดูละคร แนวเนี่ย สายโลหิต ฟ้าใหม่ สงครามเก้าทัพ และอื่นๆ ไม่รู้สิเพราะอะไรเวลาดูหรืออ่าน จะขนลุกแล้วมีน้ำตาด้วย สรุปว่า ชอบครับ แต่ที่เรียนมา กับ สิ่งที่อ่านอยู่มันตรงข้ามกัน ผมจะขอฟังทั้งสองทางเลยละกันครับ เพื่อสืบทอดเรื่องราวเหล่านี้ให้คนรุ่นหลังฟัง
    อนุโมทนาสาธุ

3. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆๆ ^^

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาค่ะ
    คนไทย ควรได้ศึกษาประวัติศาสตร์ชาติไทย
    และบูรพกษัตริย์ไทยให้มาก
    จะได้รักชาติ
    ไม่ทำลายชาติ
    ...สาธุค่ะ...

5. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้ว เหมือนได้ดูหนัง ประวัติศาสตร์เลยค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ท่านจิตโตเคยเล่าว่า "สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช" ท่านเป็นพระมหาโพธิสัตว์บารมีเต็มครับ แต่ที่พระองค์ลงมาเกิดนั้น มีเหตุผล คือ

"พระองค์ไม่ต้องการให้ประชาชนที่อยู่ในเขตพระพุทธศาสนาต้องตกเป็นทาสของประเทศอื่น และเพื่อปกป้องพระพุทธศาสนาจากการถูกทำลายจากประเทศอื่น" ครับ

นี่คือน้ำพระทัยอันยิ่งใหญ่ของพระองค์ครับ

7. su37berkut

su37berkut เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาครับ...
    แม้นความรู้สึกส่วนตัวจะไม่เห็นด้วย
    แต่ออกจากวาจาของหลวงพ่อ อันเป็นที่เคารพรักแล้ว
    ผมจึงต้องพิจารณาและคิดตรึกตรองให้ดีดีก่อน
    บางสิ่งในประวัติศาสตร์ที่ได้อ่านและวิเคราะห์มา
    รวมทั้งเหตุผล และความเชื่อในตำรับตำรา
    อาจไม่ใช่ความจริง บางสิ่งย่อมอยู่เหนือเหตุผลทางโลก
    และความนึกคิดของผม
    ขอขอบพระคุณมากครับที่ทำให้ฉุกคิดก่อนครับ...

8. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่านหนังสือหลวงพ่อจรัญเหมือนกัน ท่านก็บอกว่าสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชลาพุทธภูมิแล้ว

9. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฟังจากซีดีของหลวงพ่อจรัญท่านเคยกล่าว สมเด็จพระเจ้าตากสินท่านไม่ได้โดนรัชกาลที่1ประหาร และท่านผลัดแผ่นดินให้รัชกาลที่1ขึ้นเป็นพระมหากษัตริย์ เนื่องจากการกู้ชาติ ต้องใช้เงินเพราะมีค่าใช้จ่าย ท่านไปยืมเงินจากจีนแผ่นดินใหญ่และกู้ชาติสำเร็จทางประเทศจีนเขาก็ทวงหนี้แต่ท่านยังไม่มีคืน ท่านเกรงว่าถ้าไม่มีใช้เขา เขาก็จะมายึดแผ่นดินได้ จึงหาทางแก้ไขโดยผลัดแผ่นดิน และในซีดีก็มีพูดว่าท่านเข้านิพพานแล้วค่ะ หากมีรายละเอียดลึกๆเล่าขาดๆเกินๆผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยค่ะ

10. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอขอบคุณพี่เจ้าของกระทู้นะครับ

สำหรับเรื่องราวดีๆ

เคยฟังจากรายการวิทยุของ อ.วีระ ธีรภัทร
    เค้าเล่าให้ฟังว่าในสมัยยุคพระเจ้าตาก การสวรรคตของพระองค์ ไม่มีหลักฐานใดๆบันทึกไว้เลย คงเหลือแต่เพียงการบอกเล่าจากปากต่อปากบ้างก็ว่ากันไปต่างๆนาๆ
    และผมคิดว่านี่ก็เป็นอกีหลักฐานหนึ่ง และเป็นความรู้ๆใหม่ๆที่ได้ทราบครับผม

ที่สำคัญคือพระองค์ทรงเป็นมหาราชที่ยิ่งใหญ่ ที่หนังสือประวัติศาสตร์ชาติไทยทุกเล่มที่ได้เรียน กล่าวถึงคุณงามความดีที่ทรงกอบกู้เอกราชให้ประเทศสยามในครั้งที่2 พวกเราทุกคนจึงมีชาติไทยทุกวันนี้ มีเพลงชาติที่ร้องให้คนจากประเทศอื่นๆเค้าฟัง โดยไม่อายใคร

11. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ เคยฟังในซีดีประวัติหลวงพ่อจรัญเหมือนกันค่ะ

12. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นข้อมูลที่น่าสนใจมากครับ

13. Nok Nok

Nok Nok เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบอนุโมทนากับความรู้จากทุกๆ ท่านค่ะ สาธุ ^_^

14. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อยากให้คนไทยสมัยนี้ รักชาติแบบนี้บ้าง ประเทศคงเจริญ และสงบสุขยิ่งกว่านี้

15. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ผมเชื่อหลวงพ่อ ผมไม่เชื่อนักประวัติศาตร์ครับ

อนุโมทนาครับ

16. หมั่นเพียร

หมั่นเพียร เป็นที่รู้จักกันดี

<CENTER>
    [SIZE=+2]พระราชปรารภของพระเจ้ากรุงธนบุรี[/SIZE] [​IMG]
    [SIZE=+1]อันตัวพ่อ ชื่อว่า พระยาตาก[/SIZE]
    [SIZE=+1]ทนทุกข์ยาก กู้ชาติ พระศาสนา[/SIZE]
    [SIZE=+1]ถวายแผ่นดิน ให้เป็น พุทธบูชา[/SIZE]
    [SIZE=+1]แด่ศาสนา สมณะ พระพุทธโคดม[/SIZE]
    [SIZE=+1]ให้ยืนยง คงถ้วน ห้าพันปี[/SIZE]
    [SIZE=+1]สมณะพราหมณ์ ปฏิบัติ ให้พอสม[/SIZE]
    [SIZE=+1]เจริญสมถะ วิปัสนา พ่อชื่นชม[/SIZE]
    [SIZE=+1]ถวายบังคม รอยบาท พระศาสดา[/SIZE]
    [SIZE=+1]คิดถึงพ่อ พ่ออยู่ คู่กับเจ้า[/SIZE]
    [SIZE=+1]ชาติของเรา คงอยู่ คู่พระศาสนา[/SIZE]
    [SIZE=+1]พระพุทธศาสนา อยู่ยง คู่องค์กษัตรา[/SIZE]
    [SIZE=+1]พระศาสดา ฝากไว้ ให้คู่กัน[/SIZE]</CENTER>

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้นี้นะคะ ดิฉันชอบไปวัดปทุมวนาราม หรือวัดปทุมวัน จะมีป้ายเขียนพระราชปรารภของพระองค์ท่านป้ายนี้อยู่ อ่านแล้วรู้สึกขนลุกทุกครั้ง ดีใจและภูมิใจที่ได้เกิดบนผืนแผ่นดินไทยผืนนี้ค่ะ

17. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยได้รู้เรื่องราวแบบนี้เลยครับ

ถ้าคุณลุงไม่นำกระทู้นี้มาให้อ่าน ก็คงไม่มีทางทราบเรื่องนี้แน่ๆ

อนุโมทนาบุญครับ

เป็นความเสียสละที่ยิ่งใหญ่ ยิ่งนัก

เป็นบทความที่งดงามมาก

18. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

อ่านแล้วดีใจมากค่ะ
    มีในหนังสือของหลวงพ่อจรัญด้วย

19. ไฟสว่าง

ไฟสว่าง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ดี ๆ แบบนี้ อยากให้คนที่หลงอ่านประวัติศาสตร์ที่ บิดเบือน มาอ่านเจอ เพราะ จะได้ หู ตา สว่าง กัน ซักที ขอ ส่งเมล์ต่อ ๆ กันไป นะ คะ อนุโมทนาสาธุ...

20. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    เรื่องเล่าของหลวงพ่อนี้มีอีกมากครับ ประเภทที่อิงประวัติศาสตร์แบบนี้ก็ยิ่งมากเข้าไปใหญ่

เวลาผมอยากทราบเรื่องราวอะไรเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ในอดีต ผมก็มาหาจากหลวงพ่อนี่หละครับ

เพราะไอที่เล่ากันมา ตำรานักวิชาการบ้างใส่ไข่ซะเยอะ พิสูจน์ไม่ได้

แต่ของหลวงพ่อก็จริงอยู่ว่าถ้าไม่ได้ญาณก็ยากที่จะพิสูจน์
    แต่ผมยึดหลักการง่ายๆ พระอรหันต์ท่านไม่พูดโกหก ^^