สาเหตุที่เว็บหายไปสองวัน 26-27 พฤษาคม 51

ในห้อง 'ประกาศจาก เว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 29 พฤษภาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    เนื่องจาก palungjit.org หมดอายุ ต้องทำการต่อ domain and DNS management
    ทางเราได้จ่ายเงินไปก่อนหมดอายุแล้ว
    ที่ domain hosting ที่ UK2.net ได้ทำการ Update ระบบจ่ายเงิน
    แต่ทำให้ระบบอัตโนมัต ของ UK2 คิดว่าเราไม่ได้ เลยตัดเว็บไป
    แล้ววันที่ 26 ตรงกับวันหยุดราชการ ไม่มีพนักงาน billing
    พอ วันที่ 27 พนักงานมาแล้ว ก็แก้ปัญหา
    ก็ต้องใช้ เวลา 12-48 ชมในการ update DNS

ต้องขออภัยทุกๆคนที่ทำให้เว็บเข้าไม่ได้ในวันดั่งกล่าว

2. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    กลับมา เพราะ...คิดถึง สันโดษ ชิมิ ชิมิ........

อย่า หายไป บ่อยๆ นะ เจ้า ชาย หิมะ

สันโดษ จิตใจ หวั่นไหว มากมาย มากมาย

ไม่ยึดติด แต่ อย่าหายไป อีกนะ -*- งุงิ งุงิ

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ขอบคุณเว็บสโนว์ครับที่ให้ความกระจ่าง

สาวน้อยข้างบน เหงากว่าเฮีย ฯ อีกนะเนี๊ย

4. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อย่า เฮียยย...กระทู้เมื่อวาน เฮียก็ ไม่ต่าง จาก หนู...

ใครนะเอย.......สิงวันละ....10 ก่า ชั่วโมง 10 ก่า ชั่วโมง

สันโดษ.....จำได้....อ่า...ฮ่า....ข้าพเจ้า คือ อาราเร่ย์..โอ..โยะ..โย๋

5. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นห่วงอยู่ค่ะ
    แต่หายห่วงแล้ว
    คิดถึงแทบแย่เหมือนกัน

6. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะที่ทุกอย่างกลับในสภาพปกติ ทีมงานคงหายเหนื่อย(ใจ)
    ที่ทราบว่าสมาชิกเฝ้ารอ...เป็นห่วงและคิดถึง
    อย่าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้บ่อยนะคะ เพราะทำใจไม่ได้เลยอยู่ๆก็หายไป

7. สวนะ

สวนะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    เนื่องจากตัว "สวนะ" ไม่ค่อยมีความรู้กับระบบคอมฯ หรือเทคโนโลยีเท่าไร พอเข้าเว็บพลังจิตไม่ได้ ก็เกิดอาการกังวลใจนิดๆ ว่าคอมฯ ของเราเป็นอะไรไปเนี่ย.. จึงต้องเรียกน้องๆ มาช่วยดู จนพวกเขาหัวเราะ และขำในตัวเรา..แล้วบอกว่าเว็บล่มครับ..ยิ่งเกิดอาการ งง?ไปอีก เลยถามเขาว่าแล้วพี่จะเข้าไปได้เมื่อไรล่ะ เขาก็ตอบว่าไม่ทราบครับ..ขึ้นอยู่กับเจ้าของเว็บเขาจะแก้ไขปัญหาอย่างไร? เรียนตามตรงว่าก็เข้าไปดูทุกวัน ยกเว้นวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ จะแสวงบุญหน่อย จะเข้าไปอีกทีก็วันจันทร์-ศุกร์ ...

ตีใจม้ากมากค่ะ ที่ได้มาอ่าน และแลกเปลี่ยนความรู้กับกัลยาณิมิตรพลังจิตเหมือนเดิม..ปีติ..ปีติ..สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2008
  8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    ตอนแรกนึกว่าคอมพ์เราเสีย แต่รู้อย่างนี้ก็หายห่วงครับ
    อนุโมทนากับทุกท่านครับ สาธุ

9. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    โมทนาบุญ

เป็นกำลังใจให้ทีมงาน

อย่าหายบ่อยนะครับ

คิดถึง

10. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณเวบสโนว์และทีมงานทุกท่านค่ะ ที่แจ้งให้ทราบ อยากบอกว่าที่สมาชิกอยากทราบก็เพราะเป็นห่วงนะคะ ^_^

ขอบคุณคุณเวบสโนว์มาก ๆๆๆ เลยค่ะ ที่ทำให้เรามีเวบที่ดีอย่างนี้นะคะ คงเหนื่อยมาก ๆ เลยใช่ไหมคะ ขอเป็นแรงใจ ขอเอาใจช่วย จะให้ช่วยยังไง อยากให้คุณเวบสโนว์บอกผ่านทางเวบไซต์แบบนี้ด้วยนะคะ คิดว่ามีผู้ที่รักเวบพลังจิตมากมายและยินดีจะให้ความช่วยเหลือสุดหัวใจเลยค่ะ ^_^

11. jittima_chamchalerm

jittima_chamchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่กลับมา.. เพราะกลั้นหายใจได้ไม่นาน เฮ้อ....โล่ง

อนุโมทนาค่ะ

12. MEW

MEW เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    สาธุ สาธุ สาธุ

เว็บหายไปก็ใจหายครับ
    พอกลับมาก็ดีใจ

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนครับ

13. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมว่าการที่เว็บหายไป 2 วันเป็นสิ่งที่ดีนะครับ อย่างน้อยเราก็ได้รู้ว่า เว็บนี้มีความสำคัญและมีคุณค่ากับเราอย่างไรครับ

ผมอยากให้มองเว็บพลังจิตเป็นแหล่งเผยแพร่หลักธรรมของพระพุทธองค์ครับ ซึ่งการที่เราร่วมรักษาเว็บโดยปฏิบัติตามกฎและตักเตือนกันอย่างกัลยาณมิตรในยามที่อีกฝ่ายทำผิดนั้น เป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะทุกคนควรระมัดระวังในการทำกิจกรรมต่างๆทุกลมหายใจครับ

การที่เว็บหาย 2 วันนั้น คงไม่เท่าไหร่ครับ แต่ถ้าวันหนึ่งหลักธรรมของพระพุทธองค์หายไปเมื่อครบ 5,000 ปีนั้น คิดดูนะครับว่า คนที่เกิดในช่วงไม่มีศาสนาพุทธจะเป็นเช่นไรครับ

ดังนั้นเมื่อมีโอกาสก็อยากให้ทุกๆคนร่วมแรงร่วมใจกันรักษาและฟื้นฟูพุทธศาสนาให้เหมือนเมื่อครั้งที่พระพุทธองค์ยังอยู่ครับ

ลองดูนะครับ เริ่มที่ตนเองครับ ทำตัวเองให้ดีพร้อมก่อน แล้วค่อยไปเตือนคนอื่นนะครับ

ขออนุโมทนาครับ

14. monsodsai

monsodsai เป็นที่รู้จักกันดี

ทำเอาใจเหงาๆ ไปหลายวัน เหมือนชีวิตขาดอะไรไปอย่างหนึ่ง เนี่ยะ..ขนาดไม่ได้ติ๊ด...ไม่ได้ติด...นะเนี่ย เพราะไม่ใช่ประเภทสิงอยู่...ตลอดทั้งวัน..แฮะ..แฮะ...บ่ได้แขวะใครเด้อ....

15. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    บุญสำเร็จได้ด้วยการ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    <O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ขอให้ทีมงานทุกท่านมีความเจริญยิ่งขึ้นในพระพุทธศาสนา<O:p</O:p

16. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เป็นกำลังใจให้ครับ

...ภาพแทนความรัก ความสามัคคีที่ทุกท่านช่วยกัน
    ดูแลแก้ไขเว็บให้ดี มืคุณภาพตลอดไป...

ไฟล์ที่แนบมา:

17. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    เว็บหายไป 2-3 วัน มีสมาชิกมากมายทั้งส่งอีเมล์ PM และโทรศัพท์ไปถามไถ่กันว่า เว็บเป็นอะไรไป จะเข้าได้เมื่อไร บางคนโทรมาถามหลายรอบ ซึ่งแสดงให้เห็นว่า ทุกคนมีใจผูกพันอยู่กับเว็บพลังจิตแห่งนี้

ตอนนี้เว็บพลังจิตสามารถเข้าใช้งานได้ตามปกติแล้ว สมาชิกหลายๆ ท่านก็คงจะหายคิดถึงและเข้ามาบรรเทิงธรรมะกันเหมือนเช่นเคย ขอให้มีความสุขกันทุกๆ คนนะครับ

.

18. Vilaiwanna

Vilaiwanna เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2007
    Dear Team members of Palungjit website,

I asked my sister in Bkk. to deposit some money to help our beloved website (khun Natpatchara's account at Bangkok Bank).

I hope that this website will be with us forever.

Sincerely,

19. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    "กระวน กระวาย" แทบทั้งวัน แต่พอกลับมา เข้าได้แล้ว
    บอกได้เลยว่า ดีใจ เหมือนทำของรักหายแล้วได้คืน.
    ขอขอบคุณทีมงานทุกท่านครับ...

20. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ตอนแรกคิดว่าพลังจิตไปจดโดเมนที่ประเทศอังกฤษแล้วคงมีปัญหาเกี่ยวกับระบบ แต่ต้นก็คิดว่ายังไงต้องกลับมาเป็นปกติอยู่แร้ววววววววววววว...
    ช่วงที่หายไป ก็ใจหายเหมือนกัน ตามเชคหน้าเว๊ปตลอดเวลาเลยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้