หัวใจ คาถาชินบัญชร ปะทะ คาถา ชินบัญชร

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย นราสภา, 11 มกราคม 2011.

1. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ขอสอบถาม ค่ะ ----------ท่อง คาถา ชินบัญชร เเบบ เต็ม กับ ท่อง เฉพาะ หัว ใจ-------ชิน นะ ปัญ ชะระๆๆๆๆๆๆๆ ให้ ผล ต่าง กัน ยังไง ค่ะ ------ถ้าผล เหมือน กัน งั้น จํา เฉพาะ หัว ใจ ก็ พอ ---------ไหมค่ะ สงสัย มาก เลย ค่ะ --รบกวน ผู้ รู้ ชี้เเจง ให้ ที ค่ะ:cool:

2. aoyleo

aoyleo Active Member

4 มิถุนายน 2010
    ขอโมทนาค่ะ ในความคิดของดิฉันการที่เราจะท่องแบบลัดหรือเต็มรูปแบบก็ไม่ต่างสักเท่าไรอยู่ที่เราศรัทธา แต่ดิฉันชอบท่องแบบเต็มรูปแบบมากกว่าเพราะเราได้รู้ทุกอย่างในตัวพระคาถาและเป็นการฝึกความอดทน มีสติ ทำให้เรามีจิตสงบมากในขณะที่เราภาวนาพระคาถาเพราะทุกอักขระที่ท่านหลวงพ่อโตได้จารึกใว้นั้นมีความหมายทุกอักขระ ทุกบทในพระคาถาเมื่อคุณเจริญภาวนา ท่านว่าเทวดาจะมาร่วมโมทนาบุญกับท่านด้วย บางท่านก็ว่าก่อนที่จะภาวนาพระคาถาต้องบอกกล่าวเจ้าที่ สัมพเวสี ดวงวิญญานทั้งหลาย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่อยู่ ณ ที่นั้นให้ได้รับรู้ก่อนเพราะอาจจะเป็นการขับไล่พวกเค้าทั้งหลายทำให้บางท่านทรมาน เช่นสัมพเวสีที่มีฤทธิ์ไม่มาก ให้คุณก่อนภาวนาก็ให้กล่าวขมาลาโทษและบอกให้พวกเค้าเหล่านั้นร่วมโมทนาในบุญที่เกิดนั้นกับท่านด้วย พระคาถาชินบัญชรเป็นพระคาถาที่อัญเชิญพระพุทธเจ้า พระสาวก และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายให้มาสถิตรักษาและคุ้มครองท่านผู้ที่เจริญนั้น
    ขอให้ท่านที่หมั่นปฏิบัติวิปัสนา ขอให้พาได้พบสุขทุกวิถี
    ประสบพบนิพพานของญาณมุณี ในชาตินี้มีมรรคผลทุกคนเทอญ

3. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดมนต์ นั้นก็เพื่อรำลึกถึง พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ บทสวดแต่ละบทนั้น ขอให้ศึกษา เพื่อทราบถึงคำแปล ทราบถึงความหมาย นั่นแหละจึงจะเป็นประโยชน์ หากสวดเป็นนกแก้วนกขุนทองก็จะไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย

คำแปล บทสรรเสริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ
    บทสรรเสริญ พระพุทธคุณ

อิติปิ โส ภะคะวา ( เพราะเหตุอย่างนี้ พระผู้มีพระภาคเจ้านั้น )
    อะระหัง ( เป็นผู้ไกลจากกิเลส ) สัมมาสัมพุทโธ ( เป็นผู้ตรัสรู้ชอบโดยพระองค์เอง )
    วิชชาจะระณะสัมปันโน ( เป็นผู้ถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ )
    สุคะโต ( เป็นผู้ไปแล้วด้วยดี ) โลกะวิทู ( เป็นผู้รู้โลกอย่างแจ่มแจ้ง )
    อะนุตตะโร ปุริสสะธัมมะสาระถิ ( เป็นผู้สามารถฝึกบุรุษที่สมควรฝึกได้ อย่างไม่มีใครยิ่งกว่า )
    สัตถาเทวะมนุสสานัง ( เป็นครูผู้สอนของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย )
    พุทโธ ( เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานด้วยธรรม ) ภะคะวาติ. ( เป็นผู้มีความเจริญจำแกธรรมสั่งสอนสัตว์ ดังนี้ )

บทสรรเสริญ พระธรรมคุณ
    สวากขาโต ภะคะวา ธัมโม ( พระธรรม เป็นสิ่งที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว )
    สันทิฏฐิโก ( เป็นสิ่งที่ผู้ศึกษาและปฏิบัติ พึงเห็นได้ด้วยตนเอง )
    อะกาลิโก ( เป็นสิ่งที่ปฏิบัติได้ และให้ผลได้ไม่จำกัดกาล )
    เอหิปัสสิโก ( เป็นสิ่งที่ควรกล่าวกะผู้อื่นว่าท่านจงมาดูเถิด )
    โอปะนะยิโก ( เป็นสิ่งที่ควรน้อมเข้ามาใส่ตัว )
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ. ( เป็นสิ่งที่ผู้รู้ พึงรู้ได้เฉพาะตน ดังนี้ ฯ )

บทสรรเสริญ พระสังฆคุณ
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติดีแล้ว )
    อุชุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติตรงแล้ว )
    ญายะปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติเพื่อรู้ธรรมเป็นเครื่องออกจากทุกข์แล้ว )
    สามีจิปฎิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าหมู่ใด ปฏิบัติสมควรแล้ว )
    ยะทิทัง ( ได้แก่บุคคลเหล่านี้คือ )
    จัตตาริ ปุริสสะ ยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะปุคคะลา ( คู่แห่งบุรุษสี่คู่ นับเรียงตัวได้แปดบุรุษ )
    เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ( นั่นแหละ สงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า )
    อาหุเนยโย ( เป็นผู้ควรแก่สักการะที่เขานำมาบูชา )
    ปาหุเนยโย ( เป็นผู้ควรแก่สักการะที่จัดไว้ต้อนรับ )
    ทักขิเนยโย ( เป็นผู้ควรรับทักษิณาทาน )
    อัญชะลีกะระนีโย ( เป็นผู้ที่บุคคลทั่วไปควรทำอัญชลี )
    อะนุตตะรัง ปุญญะเขตตัง โลกัสสาติ. ( เป็นเนื้อนาบุญของโลก ไม่มีนาบุญอื่นยิ่งกว่า ดังนี้ )

ปล. ไม่เชื่อลองดูสิครับ จะสวดบทเต็ม หรือจะสวดบทย่อ ที่เป็น "หัวใจ" แล้วลองเอา ปืนยิงศรีษะดูสิครับ ถ้าอันไหน ท่องแล้วสวดแล้ว ยิงไม่เข้า บทนั้นเจ๋งครับ

4. ฑ

เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอยากฝึกความอดทน+สมาธิจากการสวดมนต์
    แนะนำให้สวดบทเต็ม

5. goddance

goddance Active Member

ขอตอบตามความเข้าใจของตัวเอง

แบบเต็ม หรือหัวใจ อันไหนดีกว่า ก็ต้องตอบว่า แบบไหนทำให้ใจเป็นสมาธิ และถูกจริต ถูกใจมากกว่าก็แบบนั้นแหละ

มีเวลาก็สวดแบบเต็มเป็นประจำทุกวัน ยามไหว้พระประจำวันนั่นละ รู้คำแปลด้วยก็ดี (จะได้รู้ว่าคาถาบทนี้ที่เค้าว่าดีจริง ๆ มันดียังไง)

เวลาปกติ ทำอะไรก็ตาม ถ้าสวดแบบเต็มและทำอะไรไปด้วยไม่ไหว ก็ให้หัดจับลมหายใจ แล้วภาวนาหัวใจคาถาซะ

คนที่สวดแบบเต็มและทำอะไรไปด้วยได้มีนะครับ ตัวอย่างก็คุณ สรพงษ์ ชาตรี นั่นไง สวดแบบเต็มวันละเป็นพัน

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A9%E0%B9%8C-%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8A%E0%B8%A3.254297/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2011
  6. goddance

goddance Active Member

ปกติ หัวใจคาถาต่างๆ มักจะถูกย่อมาเพื่อใช้สวดให้จิตสงบเป็นสมาธิ แล้วน้อมนำจิตไปใช้ตามคาถาที่ได้ภาวนาไว้

ถ้าจิตดีๆ ยังไงก็ได้ละครับ อธิษฐานให้ดีละกัน ดั่งเรื่องตัวอย่าง

==========================================

เรื่องของคาถาถึงผิดถ้าใจเราเชื่อมั่นก็มีผลตามนั้น "นะโมพุทธายะ" กลายเป็น "นะโมพุทธาเเยะ" เขายังเสกหินมากินได้เลย เคยได้ยินเรื่องนี้ไหมล่ะ ?

หลวงตาออกธุดงค์กลางป่า อาจารย์ก็สอนให้ภาวนานะโมพุทธายะ หลวงตาก็หนังสือหนังหาไม่เคยเรียนมาใช่ไหม ? พออยู่ป่าเผลอกลายเป็น "นะโมพุทธาแยะ" แต่ท่านแยะไปแยะมากำลังใจท่านมั่นคงนี่ เมื่ออภิญญาเกิด ท่านก็จับหินขึ้นมาอธิษฐาน ให้กลายเป็นอาหารก็เป็นอาหาร ให้กลายเป็นขนมก็กลายเป็นขนม กินได้สบายเลย

ทีนี้ไปเจอพระนักเรียนเข้าไปธุดงค์เหมือนกัน ไปถึงก็อยู่สบายฉันสบาย อยากฉันอะไรหลวงตาก็ทำให้ อยู่ไปอยู่มาสงสัยก็ถาม "อาจารย์ครับ..อาจารย์ใช้คาถาอะไรถึงเสกหินเป็นอาหารกินได้ ?" หลวงตาท่านก็บอก...ใช้ "นะโมพุทธาแยะ"...

พระนักเรียนเขาก็รู้ว่าผิด บอกว่า "ไม่ใช่ครับหลวงตา..ต้อง "นะโมพุทธายะ" ถึงจะถูก ผมเรียนมา ผมรู้.. "นะโมพุทธาแยะ" นี่ไม่ใช่แน่.." เล่นเอาหลวงตาหมดกำลังใจ เสกหินเมื่อไรก็กลายเป็นหินเหมือนเดิม..อดทั้งคู่..! ต้องตะกายกลับวัดมา มาถามอุปัชฌาย์ใหม่

อุปัชฌาย์ก็บอก "คุณ..นะโมพุทธาแยะนั่นตัวเมียใช้ได้อยู่ แต่ถ้าจะให้ดีใช้ตัวผู้ นะโมพุทธายะ ดีกว่าเยอะเลย" ก็เกิดความมั่นใจขึ้นมาอีก คราวนี้แยะก็ได้ยะก็ได้

ถ้าไม่ได้อาจารย์เก่งนี่เจ๊งเลยใช่ไหม ? เขาหมดความมั่นใจไปแล้ว ถ้าคุณมั่นใจถึงคาถาผิดก็ใช้ได้ผล แต่ถ้าหากว่าคุณขาดความมั่นใจมัวแต่ไปสงสัยอยู่ผลก็จะน้อย เพราะฉะนั้น..คุณก็เปลี่ยนเอาตัวที่เรามั่นใจ

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนสิงหาคม ๒๕๔๔
    http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=1880

7. ๒ อัฐ

๒ อัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าต้องการสวดให้จิตมีสมาธิก็สวดแบบเต็ม แต่ถ้าสวดแบบย่อนั้น สวดตอนที่เราทำอิริยาบทอื่นๆกครับ เพื่อให้จิตไม่ฟุ้งครับ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

8. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ให้ผลเท่ากัน หากสวดด้วยจิตที่เป็นกุศล
    ไม่มีมากมีน้อยต่างกันเลย
    บทยาวก็ภาวนาต้องใช้ความจำหน่อย
    บทสั้นก็สวดหลายๆรอบ
    หากสวดโดยจิตจดจ่อต่อคำสวดไม่วอกแวก ไม่มีอคติ ไม่มีอกุศล ได้บุญเท่ากัน

9. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ขอบพระคุณ มากมาย ก่าย กอง

ขอบคุน ค่ะ -------------------------:cool: