หากจะเกิดภัยพิบัติควรเตรียมจัดหาอาวุธไว้คุ้มครองความปลอดภัยของตนหรือไม่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย สกายนาย, 23 พฤศจิกายน 2012.

1. สกายนาย

สกายนาย เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2012
    ..........เนื่องจากมีแนวโน้มตามที่ได้มีการเขียนตั้งกระทู้มาแล้วในเว็บบอร์ดนี้ ว่าจะเกิดภัยพิบัติใหญ่ อันเกิดจากแผ่นดินไหวที่รุนแรง หรือเกิดเหตุภัยธรรมชาติน้ำท่วมครั้งใหญ่ ทำให้เกิดความสูญเสียทั้งชีวิตและทรัพย์ที่รุนแรงอย่างที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนนั้น....ผมมองว่า ถ้าหากเกิดเหตุการณ์ดังกล่าวขึ้นจริง อำนาจรัฐและกฎหมายบ้านเมืองในขณะวันเวลานั้น คงไม่สามารถมาให้ความคุ้มครองให้ความปลอดภัยแก่ประชาชนทั่วไปได้เหมือนตามปกติ เพราะว่าวันเวลานั้น ตำรวจ ทหาร และ ผู้ซึ่งปฏิบัติหน้าที่ในหน่วยงานของรัฐบาลคงล้มหายตายจากไปเป็นจำนวนมาก ไม่สามารถมาปฏิบัติหน้าที่ให้ได้........และถ้าหากขณะนั้นเกิดกำแพงเรือนจำพังทลายลง มีนักโทษหลุดออกมาจำนวนมาก.......หรือมีประชาชนผู้ทีไม่ได้เตรียมตัวเตรียมปัจจัยสี่ไว้รองรับสถานะการณ์ภัยพิบัตินี้มาก่อน...จนเกิดความหิวโหย เกิดความขาดแคลนอาหารสิ่งของจำเป็นต่างๆ และในวันเวลานั้น เงินทองที่มีไม่สามารถนำไปจัดหาจัดซื้อสิ่งของเหล่านั้นได้ เพราะสรรพสินค้า ร้านค้าต่างๆปิดไม่ให้บริการ และตลาดสดพังทลายลง พ่อค้าแม่ค้าล้มตายไปไม่มีผู้ขายสินค้า......จนในที่สุดเกิดมีผู้คนจับอาวุธขึ้นปล้นจี้แย่งชิงเอาสิ่งของที่ตนต้องการจากบุคคลอื่นๆที่มีสิ่งเหล่านั้นอยู่ และในเมื่อไม่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจ ออกปฎิบัติหน้าที่ อาจมีคนร้ายออกข่มขืนและล่วงเกินทางเทศกับสุภาพสตรีขึ้นได้ ......ณ.วันเวลานั้น พวกเราจะสามารถพึ่งพาอาศัยใครและผู้ใด มาให้ความปกป้องดูแลความปลอดภัยของร่างกายและทรัพย์สินของตัวเราและบุคคลในครอบครัว....นอกเสียเราจะพึ่งพาตัวเราเอง...แต่ลำพังคนที่มีมือเปล่าๆ คงไม่สามารถกระทำอะไรได้ ....ดังนั้น ท่านเพื่อนๆในเว็บบอร์ดนี้ พอจะมีความคิดจะให้คำแนะนำ ในการจะหาทางป้องกันปัญหานี้อย่างไร เพื่อที่ว่าผู้ที่สนใจจะได้นำไปเป็นแนวทางปฏิบัติในการเตรียมตัวเตรียมการกันต่อไป.........ครับ/สกายนาย

2. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพร้อมครับ

3. สกายนาย

.......ขออภัยขออนุญาตแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมอีกนิดว่า..........ในส่วนท่านที่มีการเตรียมการสถานที่หลบภัยที่มั่นคงแข็งแรงไว่รองรับสถานการณ์ จนภัยพิบัติไม่สามารถทำอันตรายท่านได้...แต่ว่า ณ.วันเวลาภายหลังจากเกิดภัยพิบัติใหญ่นั้น สถานที่หลบภัยที่ท่านสร้างไว้ดังกล่าว.....จะสามารถใก้ความปลอดภัยและป้องกันภัยจากผู้บุกรุกที่จะมาปล้นจี้แย่งชิงทรัพย์สิน หรือสามารถป้องกันให้ท่านสุภาพสตรีถูกคนร้ายข่มขื่นล่วงเกินทางเพศ ได้หรือไม่ หากว่าตัวท่านมีเพียงมือเปล่า.....ครับ/สกายนาย

4. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
  5. สกายนาย

........ซึ่งผมอยากสอบถามว่า ถ้าท่านว่าก็เตรียมอาวุธซิ....ผมก็ขอความกรุณาจากท่านให้คำแนะนำว่าอาวุธอะไร....ปืน หรือธนู หรือหน้าไม้ หรือหอก หรือมีดดาบ หรือมีดพบ หรืออาวุธอย่างอื่นๆ.......เพราะอาวุธบางอย่างบางชนิด ราคาหลักหมื่น หลักแสนบาท.....กำลังทรัพย์ กำลังเงินของแต่ละคนแตกต่างกัน .....และถ้าเป็นไปได้ขอท่านได้โปรดประมาณราคา เพื่อให้จะได้เตรียมงบประมาณในการจัดซื้อได้ถูก และถ้าหากบอกสถานที่ขายอาวุธนั้นได้ก็ยิ่งดี และถ้าหากบอกสถานที่จัดสอนการใช้อาวุธนั้น ให้ใช้อาวุธนั้นด้วยความปลอดภัยได้ด้วยก็ยิ่งดีใหญ่(ผมขอโมทนาบุญกุศลเป็นการล่วงหน้า ถ้าหากจะมีใครท่านใดให้ความกรุณามาชี้แนะให้คำแนะในเรื่องนี้ด้วย)........ครับ/สกายนาย

6. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับ ผมไม่ชัดเจนเอง...

เท่าที่พอทราบ

- อาวุธไร้คมเช่น โซ่, แป๊บ, หาง่ายครับ แต่ไม่ควรยาวมาก เพราะความยาว ก็เป็นอุปสรรคในการต่อสู้ครับ และโซ่ ยังต้องใช้กำลังและทักษะในการควบคุม ราคา ฟรี ถึงถูก

- มีด ถ้าเป็นมีดพก หาซื้อง่าย พกพาสะดวก, แต่ถ้าเป็นมีดยาว พกพายาก และอาจจะถูกมองว่า เป็นอาวุธในการประสงค์ร้ายต่อผู้อื่นได้ง่าย ราคาแล้วแต่คุณภาพ

- ปืน พอดีไม่มีครับ และไม่มีปัญญาหาด้วยครับ 555 แต่ต้องระวังข้อจำกัดเรื่องกระสุน และเรื่องกฏหมาย ถ้าเป็นคดีขึ้นมา ราคาของถูกกฏหมาย แพง การมีไว้เพื่อใช้งาน ยุ่งยาก แต่ดีที่สุด

- ธนูและหน้าไม้ ประสิทธิภาพด้อยกว่าปืน และยังต้องใช้ทักษะในการยิงสูง จึงจะเกิดประสิทธิภาพสูงสุด ข้อจำกัดของกฏหมายน้อยกว่า ราคาปานกลาง

- สนับมือ, เครื่องช็อตไฟฟ้า, สเปรย์พริกไท ใช้ระยะประชิด ราคาถูก

- ดิ้ว (กระบองยืด) พกพาง่าย รุนแรงพอประมาณ ทำให้บาดเจ็บได้ระดับหนึ่ง แต่ถ้าเป็นดิ้วสปริง ควรมีทักษะในการใช้ด้วย เพราะจะควบคุมยากกว่าหน่อย ราคาถูก

7. สกายนาย

.........ส่วนตัวผม ได้มีการจัดเตรียม ปืนสั้น สมิทแอนด์เวสสัน M36 ชีพ.38, เบเร็ตต ร้า USA 9มม.ไว้ป้องกันระยะประชิด,....... ปืนยาวกึ่งอัตโนมัติ ยิงเร็ว(เผือว่าจะต้องรีบยิงต่อเนื่องหากว่ามีคนร้ายหลายคนบุกมาพร้อมกัน) สมิทแอนดฺเวสสัน MP 15-22 ขนาดกระสุน.22LR สำหรับยิงไกล แต่อำนาจหยุดยั้งต่ำ ซึ่งประชาชนทั่วไปรัฐอนุญาตให้มีปืนยามออโต้ฯได้แต่ขนาดกระสุนเล็ก.22LRเท่านั้น .....และมอสเบิกส์แบบปั้ม ลูกซอง 5นัด แม้อำนาจหยุดยั้งสูง แต่ยิ่งได้ไม่ไกล.......ปัจจุบัน z,ยังอยากจัดหา หน้าไม้มาเป็นอาวุธสำรอง....เพราะเวลายิงหน้าไม้มันยิงเงียบดี..อาวุธปืนเมื่อกระสุนหมดก็หมดประโยชน์.....แต่หน้าไม้ยังสามารถนำกระสุนที่ยิงแล้วมาใช้ซ้ำได้ หรืออาจทำกระสุนขึ้นเองได้.....แต่ผมไม่มีความรู้ว่า....หน้าไม้มันมีอำนาจหยุดยั้งใช้ยิงคนร้าย ใช้เป็นอาวุธได้จริงไม่...และหน้าไม้ยิงได้ไกลแค่ไหน.....หน้าไม้ดีๆควรซื้อยี่ห้ออะไร ...ราคาเท่าไหร่...หาซื้อได้ที่ไหน.....หรือว่ามีอาวุธอย่างอื่นที่ควรใช้ นอกจากปืนและหน้าไม้แล้ว..ท่านใดทราบขอให้คำแนะนำด้วย.........ครับ/สกายนาย

8. DNA1126

DNA1126 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าระบบราชการทั้งหมดล่ม ..มือเปล่าคงต้านผู้รุกรานไม่ไหว ถ้าไม่ตายเสียก่อนก็จะปกป้องครอบครัวและภรรยาสุดชีวิต ผมเตรียมพร้อมตั้งแต่ปีที่แล้ว ตอนนี้กำลังดำเนินการขอ ป.3 ต่ออีก 1 รายการ เกือบทุกคนในบ้านจึงถูกฝึกให้ใช้อาวุธเป็น และพร้อมรวมกลุ่มเครือญาติประมาณ 30+ คน แต่ถ้า ป.3 ป.4 ออกให้ไม่ทันกับเหตุการณ์ แล้วภัยพิบัติใหญ่เกิดขึ้นก่อน ก็คงต้องตามน้ำละครับจัดซื้อจัดหาตามกำลังทรัพย์ ...ในทางกลับกัน หากมีผู้รุกรานไม่มีอาวุธ เป็นเพียงการขอน้ำและอาหารเพื่อประทังชีวิต ทางเราก็จะให้อาหารและน้ำ เจ็บป่วยก็จะสงเคราะห์เท่าที่ทำได้ เท่าที่มีในรายการยาและเวชภัณฑ์ ....
    .....ขอให้โชคดีครับ....

9. อู่ทอง13

อู่ทอง13 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมนิดครับ ในยามคับขัน หากแม้มีอาวุธที่ดีเพียงใด แต่ไร้ซึ่งสติ อาวุธที่ดี ๆ อาจกลับมาทำร้ายเราได้ทุกเวลาครับ เมื่อเรามีสติทุกสิ่งทุกอย่างที่อยู่ไกล้ตัวหรือแม้แต่ร่างกายเราก็พร้อมจะเป็นอาวุธเพื่อป้องกันตัวเองและครอบครัวของเราได้ครับ

10. Poohrich Assawanuwat

Poohrich Assawanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

ธนูกล

ลองเอาไปเป็นแบบนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    การใช้อาวุธปืนคงเป็นทางเลือกสุดท้ายของการดำรงชีวิตในสภาวะภัยพิบัติ ครับ

เพราะถ้าสถานการณ์สุกงอมจนถึงขั้นการล่มสลายของฝ่ายปกครองเพราะภัยพิบัติ
    บ้านเมืองในวันนั้นจะไม่มีขื่อมีแป ใครมือยาวสาวได้สาวเอา เมืองใหญ่ๆจะมีการปล้นสะดมภ์กันตามระเบียบ

แต่ลองมาคิดในมุมกลับกันจริงๆ ทุกท่านที่คิดจะใช้ปืนปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน
    เคยคิดหรือไม่ว่าถึงวันนั้นท่านอาจจะต้องใช้ปืนกับผู้ที่เคยเป็นทหาร/ตำรวจ ผู้ทึ่ถืออาวุธปืนอยู่แล้ว แต่ถึงวันที่ไม่มีอะไรมาควบคุมใครได้ซึ่งเป็นสิ่งที่น่าคิดพิจารณาอย่างมาก แล้วผลลัพธ์คิดว่าใครจะอยู่ ใครจะไป......?

ส่วนตัวเองไม่เคยประมาทในเรื่องนี้ การหลีกเลี่ยงการปะทะประหัตประหารกันเป็นสิ่งดีที่สุด จึงเลือกหาที่อยู่มีห่างไกลจากผู้คนพอสมควรและอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่เอาเพื่อนบ้านเป็นรั้ว ครับ

คนเราไม่เคยรู้ว่า เราเคยฆ่าผู้อื่นมาแล้วเท่าไรในชาติภพก่อนๆ
    แล้วไม่เคยรู้ด้วยว่า เคยถูกเค้าฆ่ามาด้วยเช่นกัน ซึ่งนี้คือ กฏแห่งกรรม
    ฉะนั้นถ้าไม่อยากถูกเค้าฆ่า ไม่อยากวนเวียนอยู่ในวัฏฏจักรนี้ก็จงหลีกเลี่ยงที่จะสร้างกรรม นะครับ.....เพราะ....

"ไม่มีใคร ใหญ่เกินกรรม"

12. fang_aee

fang_aee เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เตรียม ก็มีแค่ 9 มม. ลูกดก แม็กสำรอง 2แม็ก
    ลูกปืนอีกประมาณ 300 นัดเท่านั้นครับ
    เน้นการปกป้องครอบครัวครับ

13. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

คิดได้อย่างไร ว่าจะเอาหน้าไม้มาใช้ครับ จะวิจารณ์ตรงๆ ว่าคุณคิดในกรอบไปหน่อย
    ผมจะกำลังควักเงินจะจ่ายหน้าไม้แบบปานกลาง 499usd พวกคอมมานโดที่ไปฝึกที่usa ด้วยกันบอกว่าไร้สาระ ถ้าคุณมีปืนแล้วจะใช้ทำไมหน้าไม้ หรือว่าชอบเท่ๆและมีของเล่นมากขึ้นก็เท่านั้นครับ ที่คุณเอ่ยชนิดปืนมาน่ะครับ มันไม่พอหรอกครับทั้งชนิดและปริมาณ ดูๆท่านก็น่าจะมีเงิน ก็น่าจะจัดหาปืนยาวต่อระยะอีกสักหน่อย magnum
    wmr ไอ้พวก.22lr ผมให้ลูกสาว7ขวบผมไว้ยิงเล่นแล้วครับ อาก้าแถวๆแม่สายก็เยอะ กระสุนเพียบ หาเวลาไปจัดมาบ้างก็ดีนะครับ
    หากระสุน9มม.ไว้สัก1-2cottonก็ดีน่ะครับ กระสุน12g 9เม็ด น่าจะ1-2หีบนะครับ 38มม.1-2cottonน่าจะโอ เกราะมีหรือยัง ชุดปฐมพยาบาลแบบบุคคลแบบมาตราฐานusa มีหรือยัง หมวกกันกระสุนมีหรือยัง แว่นกันสะเก็ดมีหรือยัง ที่สำคัญท่านซ้อมยิงมันหรือยัง
    ผมเน้นเลยว่า ปืนกับมีดหรือดาบเท่านั้นครับ อย่างอื่นไม่ทันเขากินหรอกครับ
    แนะcmng โครงแบบm16กำลังจะเข้ามาเดือนหน้า คงรู้นะครับว่าผมหมายถึงอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2012
  14. สกายนาย

......ขอบพระคุณในคำแนะนำของทุกๆท่าน...รวมขอบพระคุณอย่างยิ่งกับคำแนะนำของท่านพราน4141 ผมจะทะยอยดำเนินการตามที่ท่านแนะนำครับ เพราะผมทะยอยเตรียมการมาเป็นระยะปีเศษก็ยังได้ของรับภัยพิบัติไม่ครบ ที่เตรียมมาก็ดูจากท่านพราน4141 เขียนตอบกระทู้ในเว็บบอร์ดนี้เป็นตัวอย่างนั้นแหละครับ แต่เดิมตอนตั้งแต่ต้นผมคิดจะเตรียม ผมก็ยังไม่รู้ว่าจะลงมือเตรียมอะไรบ้างพอดีผมเปิดกระทู้อ่านของท่าน และพบการเตรียมการของท่านพราน414 จึงเอามาเป็นแบบอย่าง แต่ก็สามารถกระทำได้เพียงระดับหนึ่งยังห่างไกลเมื่อเทียบกับคุณหมดพราน4141 กระทำ และผมคงต้องเตรียมเพิ่มเติมอีกมาก ส่วนการหากระสุนเพิ่มเติมนั้น ผมคงต้องใช้เวลาอีกสักระยะหนึ่งเพราะผมอยู่ที่จ.เชียงใหม่ ถ้าต้องการกระสุนมากถึงขนาดคงหาซื้อจากร้านปืนและสนามซ้อมยิงปืนที่จ.เชียงใหม่หาซื้อไม่ได้ เพราะว่าร้านปืนที่จ.เชียงใหม่ ทั้งร้านยังมีกระสุนไว้ขายไม่มากมายขนาดนั้น ขนาดผมบางครั้งต้องการซื้อกระสุนหัวลูกเลือบแข็งขับรถวนหาซื้อไปหลายร้านในจ.เชียงใหม่บางเวลาก็ไม่มีขายต้องรอให้เขาสั่งใหม่... .ครั้นจะซื้อที่กรุงเทพฯก็ยากที่จะกระสุนขึ้นเครื่องบิน...ขนกระสุนมาทางรถยนต์ก็กล้วตำรวจจับเอา...ส่วนปืนเล็กยาวซึ่งไม่ M-16 AK-47 ,คาร์บิน และเซกาเซ๋ อาวุธสงครามตามแนวชายแดนมีขายครับ ราคาหลักพันกลางๆ แต่บอกตามตรงว่าผมไม่กล้าจัดหามีไว้ครับ ......เพราะเป็นคนเวลาทำงานใส่เสื้อครุยทำงานไปไหนมาไหนเขาเรียกว่าท่าน แล้วจะมาเป็นคนทำผิดกกฎหมายเสียเองก็ละอายใจตนเอง.......ครับ/สกายนาย

15. สกายนาย

.....ขออภัยที่ผมพิมพ์ข้อความข้างบนผิดพลาดไปครับ...... ผมจึงขออนุญาตขอแก้ไขจากที่เขียนไว้ว่า "คุณหมดพราน4141" ขอแก้ไขใหม่เป็น "คุณหมอพราน4141" และขออนุญาตแก้ไขจากที่เขียนไว้ว่า "กระสุนหัวลูกเลือบแข็ง" ขอแก้ไขให้เป็น "กระสุนหัวรูเคลือบแข็ง"........ครับ/สกายนาย

16. สกายนาย

......ผมขออนุญาตต่ออีกนิด....เนื่องจากรัฐไม่อนุญาตให้ประชาชนมีและใช้อาวุธปืนแบบอัตโนมัติ(ปืนยิงแบบปืนกล) แต่รัฐอนุญาตให้ประชาชนมีและใช้อาวุธปืนได้เพียงแบบกึ่งอันตโนมัติ(ปืนยิงกระดิกนิ้วยิงเพียงที่ละนัดเท่านั้น) และในปืนยาวรัฐก็อนุญาตให้ประชาชนมีและใช้ปืนยาวกึ่งอัตโนมัติขนาดกระสุนต้องไม่มีขนาดใหญ่เกินขนาด .22....ซึ่งในอดีตในขณะตอนที่ผมจะซื้อปืนยาวกึ่งอัตโนมัติ ขนาดกระสุน.22 ในตอนแรกก็คิดจะซื้อเป็นปืนขนาดกระสุน .22แม็กนั่ม ที่มีอำนาจหยุดยั้งแรงกว่า ขนาด .22LR อยู่เหมือนกัน....แต่เนื่องจากผมอยู่ต่างจังหวดซึ่งกระสุนปืนในขนาด .22แม็กนั่ม หาซื้อจากร้านขายปืนค่อนข้างหายากมากครับ.ประกอบปืนยาวกึ่งอัตโนมัติขนาดกระสุน.22แม็กนั่ม ในขณะนั้นมีแต่เพียงแบบบรรจุกระสุนได้ไม่เกิน10นัด..ซึ่งถือว่าบรรจุกระสุนได้น้อย.....ในตอนนั้นผมจึงเปลี่ยนใจจัดซื้อเป็นปืนยาวกึ่งอัตโนมัติ ปืนยี่ห้อสมิทแอนด์เวสสัน รุ่น MP 15-22 รูปทรงคล้ายปืน M-16 แม็กกาซีนบรรจุกระสุนได้ 25 นัด และแถมแม็กกาซีนมาให้ 2 อัน สามารถยิงปืนนี้ต่อเนื่องได้ความเร็วเท่าที่ตัวเราจะสามารถกระดิกนิ้วมือได้ทัน และปืนนี้มารางติดอาวุธเสริมมาให้ ผมจึงซื้อศูนย์กล้องเรดด็อด ,ซื้อศูนย์ชี้เป้าเลเซอร์ และไฟฉายความสว่างสูงมาติดกับปืนกระบอกนี้ด้วย เพื่อช่วยในการเล็งจับเป็นหมายและยิงได้รวดเร็วยิงขึ้น...นอกจากนี้ผมได้เลือกใช้กระสูง ขนาด .22LR แบบความเร็วสูงแบบโฮสปีด สติงเกอร์ และเยลโล่เจ็กเก็ต แบบหัวรู (หัวระเบิด) ซึ่งเมื่อกระทบหมาย หัวกระสุนจะแตกเป็นชิ้นเล็กชินน้อย .....สร้างรูบาดแผลของผู้ถูกยิง เป็นรูบาดแผลขนาดรน้องๆ รูกระสุนที่ยิงจากลูกปืน .38 เพื่อเพิ่มอำนาจหยุดยั้งทำลายต่อผู้ถูกยิง.......ครับ/สกายนาย

17. สกายนาย

ภาพปืน สมิทแอนด์เวสสัน MP 15-22 ขนาดกระสุน .22LR

ไฟล์ที่แนบมา:

18. eenn112

eenn112 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2012
    ผมเองก็อยากมีแต่ไม่มี งบ เหลือขนาดนั้นครับ ลำพังหาเสบียงเตรียมไว้ก็เป็นหนี้มากมาย เท่าที่หาได้ก็แค่มีด ธนู หน้าไม้ทำเอง

19. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปคิดมากครับ มีไว้ไม่เสียหาย ถ้าท่านถือกฏหมายไว้ในมือ แต่ท่านก็ไม่ได้มีเจตนาที่จะไปทำร้ายใคร
    สิ่งที่สำคัญที่สุดของคนเราคือเจตนาครับ เอาไว้ป้องกันตัวเมื่อยามจวนตัวจริงๆเท่านั้น ถ้าเจตนาดีแล้วมันจะทำให้เราคิดได้อีกแบบหนึ่ง ถ้าท่านมาสมาคมกับบรรดาทหารหารที่มีอยู่มากมายหลากหลายแล้วจะรู้สึกกังวลใจแบบผมแน่ๆครับ ถ้าจะมีปืนจะต้องไม่ให้รู้ว่ามีเด็ดขาดถ้าจะใช้ต้องตายกันไปข้างหนึ่งเท่านั้น
    แล้วมีทหารบางกลุ่มมีอาการนอกแถวเมื่อไรยิ่งถ้าเกิดภัยพิบัติที่รุนแรงที่กฏหมายไม่มีผล มีแต่กฏหมู่แล้วอาวุธที่ท่านมีจะไปยับยั้งกับอาวุธสงครามในมือของคนที่ฝึกปรือมาอย่างดีได้เยี่ยงไร
    ดังนั้นที่ท่านNIRVANAกล่าวไว้น่ะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด คือจงหลีกหนีออกมาจากชุมชนและหลีกเลี่ยงการปะทะครับ ผมตั้งป้อมในป่าที่ไม่มีพิรุธจากภายนอก แผนคือซุ่มแอบอยู่แต่ในเขตเราและเปิดแนวยิงโดยรอบที่ตั้งพวกเขาเรียนมายังไงเราก็เรียนเหมือนพวกเขา ใช้หลักการตั้งรับทางยุทธวิธีแบบที่คอมมานโด ทอ. เขาใช้กัน และคุณควรมีอำนาจการยิงที่เท่าเทียมหรือเหนือกว่าในชัยภูมิที่เราออกแบบเอาไว้ครับ ที่ดีแนะนำ ไปหา เคโมแล้วไปศึกษาวิธีประกอบมันการจุดระเบิดมันและการวางมุมในการกระจายของมันครับ ชายแดนมีของครบครับ หาทางเอาเองครับ วิธีใครวิธีมัน แต่แค่ปืนชาวบ้านจะป้องกันตัวเมื่อคับขัน สู้หนีดีกว่าครับ
    ทหารที่มีอาวุธครบมือและมาเป็นกลุ่มนั่นล่ะครับคือสิ่งที่ผมกลัวที่สุดในภัยพิบัติครั้งนี้ครับ

20. Jingjoknayork

ถึงเวลาจริงๆ ก็ไม่รู้ว่า

1. ตัวเราเองจะรอดหรือเปล่า

2. คนอื่นๆ จะรอดมากไหม
    - รอดมาก แต่อาหารมีน้อย ก็คงเกิดการแย่งชิงกัน อาวุธก็จะสำคัญ
    - รอดน้อย อาหารเยอะ ก็ไม่ต้องแย่ง ชิงกัน อาวุธอาจจะไม่จำเป็นซักเท่าไหรนัก
    - รอดน้อย อาหารน้อย ก็มีสิทธิ์จะแย่งกันอยู่ดี...

3. ช่วงภัยพิบัติ
    - เรายังดูแลรักษาอาวุธของเราได้ดีหรือไม่
    - หากมีการอพยพ มีเหตุจำเป็นต้องสละทิ้งหรือไม่...