อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับสัมผัสที่6

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย tarn1123, 4 มีนาคม 2010.

1. tarn1123

tarn1123 สมาชิก

อยากทราบว่าสัมผัสที่6เป็นอย่างไรมีกี่ประเภทค่ะ..

2. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จะตอบว่าไงดีนะค่ะ เชิญผู้รู้มาอธิบายค่ะ เราองก็เป็นคนมีสัมผัสที่6เหมือนกันค่ะ แต่อธิบายไม่ได้ค่ะ คือ ไม่รู้จะบอกอย่างไรดีนะค่ะ เพราะถ้าคนมีแล้วจะทราบเองนะค่ะ คล้ายๆเป็นสัญญาณเราเคยมีของเก่าค่ะ ลองปฏิบัตินั่งสมาธิไปดูนะค่ะ แล้วจะทราบเองค่ะ ยกตัวอย่างสัมผัสที่ 6 นะค่ะ ฝันแม่น มีลางสังหรณ์ที่แม่น เห็นสิ่งที่คนอื่นไม่เห็น แล้วก็เรื่องที่ฝันเป็นเรื่องจริงค่ะ แล้วก็บางทีแอบอ่านใจคนรู้ค่ะ มันจะมีเซ้นประมาณว่าคนที่เรารู้นี้เป็นคนประมาณอย่างไร คิดกับเราอย่างไร เราไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นอย่างไรแต่เราเป็นแบบนี้นะค่ะ

3. shido

shido เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้าว่ากันตามหลักวิทย์ฯจริงๆ สัมผัสที่ 6 คือของเหลวในหูที่เป็นรูปหอย ซึ่งทำให้เรารู้ว่าเรานอน ยืน นั่ง แม้กระทั่งอยู่บนพื้นเอียง โดยที่เราไม่ต้องใช้ตามอง

นอกเหนือจากนี้น่าจะเรียกสัมผัสที่ 7 มากกว่า

แต่ก็เรียกกันมานานแล้วว่าสัมผัสที่ 6 หมายถึงการติดต่อรับรู้ที่ไม่ผ่านสัมผัสทั้ง 5 และไม่ผ่านสื่อปกติ เช่น โทรจิต (Telepathy) การหยั่งรู้เหตุการล่วงหน้า (Precognition) ฯลฯ จำไม่ได้ล่ะ แต่น่าจะแบ่งประเภทใหญ่ๆได้ 2 อย่างที่กล่าวมา

:cool:

4. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะหมายถึง คำว่า ญาณทัสนะ มีพร้อมกัน 3อย่าง จึงเรียกว่า ญาณทัสนะ 1. ตาเห็น เรียกว่า ตาิทิพย์ 2. หูได้ยินเสียง เรียกว่า หูทิพย์ 3. จิตรู้ ทั้ง 3 อย่างต้องเกิดพร้อมกัน จึงเรียกว่า ผุ้นั้นมีญาณทัสน่ะ เช่น เห็นภาพเทวดา มาคุยด้วย ตาก็เห็นภาพเทวดา หูก็สามารถได้ยินเสียงเทวดา จิตก็รู้ว่า เทวดาท่านนี้เป็นใคร เป็นญาติเราหรือไม่ แต่บางท่านก็ได้ 1ใน 3 บ้าง 2 ใน 3 บ้าง หาผู้ที่ได้ครบ 3 อย่างน้อยมากครับ บางคน ก็ได้ตาทิพย์อย่างเดียว หูไม่ได้ยิน จิตไม่รู้ บางคนก็ได้ หูทิพย์อย่างเดียว ไม่เห็นภาพครับ

5. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

สดๆ ร้อนๆ จ้า วันนี้ร้อนมาก ตอนบ่ายยิ่งร้อน ที่บ้านผมกำลังพากันนั่งกินส้มตำ แต่ผมนั่งดูพลังจิต หลานผมพอกินเสร็จเดินขึ้นบ้านสักพักแล้วลงมา ก็ไม่มีอะไร แต่คนในบ้านก็บ่นว่าเหม็นไหม้อะไร แต่ก็ไม่สงสัยเพราะหลังบ้านเป็นร้านอาหาร แต่พอพลังจิตล่มเหล็กไหลที่ผมห้อยอยู่มันร้อน ผมเลยจะเอาไปเก็บที่ห้องพระเลยเห็นที่เขี่ยบุหรี่ควันลุกเต็มเลยก็เลยรีบเอาน้ำมาดับ ที่เขี่ยบุหรี่เลยแตก ก็ลงมาต่อว่า ว่าแอบสูบบุหรี่แล้วดับไม่สนิท แต่หลานก็บอกว่าไม่ได้สูบ เมื่อกี้ขึ้นมาอาบน้ำ หรือว่าแดดมันร้อนมากจนไหม้ก้นบุหรี่ ก็คิดไปแบบนั้น แต่ที่โชคดีคือ เราไม่รู้ว่าบ้านกำลังจะไหม้ แต่ขึ้นมาเพราะจะเก็บวัตถุมงคลแค่นั้น ด้วยเดชะบุญบารมีแห่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์และพระบรมดลใจให้เห็น
    ด้วยอานิสงค์แห่งมงคลจึงล้างความอัปมงคลทั้งหลาย จากหนักเป็นเบา สาธุ

6. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

sim ของมือถือโดนลักลอบใช้ได้แล้ว !!
    โปรดระวัง ถ้าคุณได้รับสัญญาณโทรศัพท์บนมือถือของคุณว่า
    ช่างเทคนิค Cellnet หรือ Vodafone บอกคุณว่า
    พวกเขากำลังทำการตรวจเช็คโทรศัพท์ของคุณ
    และบอกให้คุณต้องกด # 90 หรือ 90 #
    ตอนนี้มีบริษัทหลอกลวงฉ้อฉล วางอุบายนี้ขึ้นมา
    ถ้าคุณได้รับสัญญาณโทรศัพท์ดังกล่าว คุณต้องวางสายโทรศัพท์ทันที
    ถ้าคุณกด # 90 หรือ 90 # ล่ะก็ พวกเขาจะสามารถเข้าไปใน sim card ของคุณได้
    และสามารถทำการใช้โทร.ออกจาก sim card นั้น
    โดยค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้น จะเป็นของคุณ
    กรุณาบอกคนอื่นๆด้วย
    --
    ห้ามเปิด เวป นี้ เด็ดขาด --
    เว็บ siamstreet.com และ digithais.com
    ปล่อย ไวรัส อย่าเปิด แถมข้อมูลยังโดนแฮ็กด้วยบอกต่อด้วย โหด มาก
    เตือนทุก คน ฟอร์เวิร์ดต่อด้วย นะ !
    Virus
    ชื่อ kali มันจะมากับเมล์ชื่อ Let watchTV

อย่า เปิด เพราะ harddisk คุณจะเกลี้ยงทุกอย่างโดย ทันที
    ส่งต่อด้วยยังไม่มีวิธีแก้ไข ไม่ควรเปิด เว็บ Siamstreet.com และ Digithais.com

เอามาฝากครับ

7. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

8. mib8gdviNz

mib8gdviNz เป็นที่รู้จักกันดี

รอดูกัน ต่อปายยยย~..