อยากทราบเกี่ยวกับพุทธประวัติพระพุทธเจ้าค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย gurka, 8 กุมภาพันธ์ 2007.

1. gurka

gurka เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านหนังสือแปล เล่มหนึ่งค่ะ ไม่ใช่หนังสือไทยค่ะ เป็นหนังสือเกี่ยวกับพระพุทธศาสนา เนื้อหาได้เล่าเกี่ยวกับประวัติพระพุทธเจ้า มีอยู่ตอนหนึ่งได้กล่าวว่า พระองค์ทรงป่วย ก่อนปรินิพพาน เพราะเสวย อาหาร ที่มีคนยากจนคนหนึ่งมาถวายให้ค่ะ แล้วอาหารนั้น เป็นอาหารไม่ดีค่ะ ทำให้พระองค์ป่วย และปรินิพพาน แล้วอีกตอนหนึ่งค่ะ ในหนังสือบอกว่า พระอานนท์ ขอให้พระพุทธเจ้าทรงครองชีพอยู่ต่อ เพราะพระพุทธเจ้า ทรงทราบล่วงหน้าแล้วว่าจะสิ้นพระชนม์ จึงได้กล่าวขอ ให้พระองค์อยู่ต่อ 2 ครั้งค่ะ แล้วก็ไม่ทรงรอขออีก ในหนังสือบอกว่า ถ้าพระอานนท์ ทรงขอ ครั้งที่สาม พระพุทธเจ้าจะทรงตอบตกลง และจะอยู่ค่ะ

ขออภัยด้วยน่ะค่ะ ถ้าเกิดใช้คำไม่ถูกต้อง ไม่ค่อยทราบคำราชาศัพท์ค่ะ คือได้อ่านแล้วเกิดความสงสัยค่ะ ว่า ที่เคยเรียนมาในโรงเรียน ไม่เคยได้ยินค่ะ ไม่ทราบว่า มีใครทราบบ้างค่ะ ว่ามีรายละเอียดที่แท้จริงอย่างไรค่ะ ขอบคุณค่ะ