อยากทราบเรื่อง เงินร่วมทำบุญจัดทำของแจกเป็นทาน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย justgolf, 28 กุมภาพันธ์ 2013.

1. justgolf

justgolf สมาชิก

อยากทราบเรื่อง เงินร่วมทำบุญจัดทำของแจกเป็นทาน
    เช่น ทำบุญร่วมจัดทำหนังสือหรือพระเครื่อง เพื่อแจกเป็นทาน
    สมมุติหนังสือสวดมนต์ เล่มละ 15 บาท
    พอยอดสั่งทำเยอะๆ แล้วโรงพิมพ์ก็จะลดให้ เช่นเหลือ 12-13 บาท เป็นต้น
    เงินส่วนต่างนั้นไปไหน กลุ่มคนที่จัดทำนำไปใช้ บาปไหม
    หรือเป็นค่าเหนื่อย ค่าดำเนินงานในการจัดทำ หรือถือเป็นความสามารถของเค้าที่ต่อรองมาได้

อยากทราบมานานล่ะคับ

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าเรื่องนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อนนะครับ ต้องพิจารณาให้รอบด้าน

มันมี 3 กรณีที่ควรพิจารณาครับ

1. รับจ้างทำงานบุญ

เช่น ร้านสังฆภัณฑ์ ร้านรับเหมาก่อสร้างที่รับงานสร้างวัด เป็นต้น พวกนี้เป็นพวกหวังผลกำไร พวกเรารู้อยู่แล้ว ขอแค่คิดราคาให้สมเหตุสมผลกับสินค้าก็เป็นอันรับได้และไม่บาป

2. เป็นผู้นำบุญที่ไม่แสวงผลกำไร

เป็นผู้นำบุญเนี้ย ไม่ได้คิดจะหวังผลกำไรอยู่แล้วครับ หวังแค่เปิดโอกาสให้คนอื่นๆ ได้มีโอกาสร่วมบุญนั้นๆ ด้วย และผู้ร่วมบุญก็จะเข้าใจตรงกันว่าเงินทุกบาทที่ได้ไปจากการเรี่ยไร จะต้องนำไปใช้ในงานบุญเท่านั้น

เพราะฉะนั้นการกินเงินส่วนต่าง กินค่าคอมมิชชั่นเนี้ย ถือเป็นการยักยอกเงินทำบุญ ขัดต่อเจตนารมณ์ของผู้ร่วมบุญ บาปแน่นอนครับ

การพิมพ์หนังสือจำนวนมากๆ แล้ว ได้ราคาพิเศษ จริงๆ ก็สามารถเพิ่มจำนวนหนังสือที่จะพิมพ์ได้นะครับ เพื่อใช้เงินทำบุญให้คุ้มค่าที่สุด ถ้ามีเงินเหลือควรแจ้งแก่ผู้ร่วมบุญ เพื่อใช้ในโครงการบุญอื่นๆ ต่อไป

3. เป็นผู้นำบุญที่แสวงผลกำไร

แต่ถ้าผู้นำบุญระบุไว้แต่แรกว่าการดำเนินงานบุญนี้ ผู้นำบุญขอคิดค่าดำเนินการ ค่าเสียเวลา เป็นจำนวนเท่านั้นเท่านี้ หรือกี่% ของเงินทำบุญ เพราะว่าทุกสิ่งทุกอย่างก็มีต้นทุนกันทั้งนั้น

เมื่อประกาศไว้แล้ว ผู้ร่วมบุญทุกท่านรับทราบโดยทั่วกันแล้ว และประสงค์จะร่วมบุญด้วยอยู่ โดยยอมรับเงื่อนไขดังกล่าว ก็เท่ากับว่าเจ้าของเงินทำบุญอนุญาตให้ผู้นำบุญหรือคณะทำงาน นำเงินออกไปใช้ได้ตามจำนวนที่ระบุไว้
    ผมคิดว่าไม่บาปครับ

ยกตัวอย่างเช่น บอกบุญ เป็นเว็บศูนย์กลางการบอกบุญ เปิดโอกาสให้ผู้นำบุญเข้ามาจัดโครงการบุญ เพื่อระดมเงินทำบุญ จากนั้นเว็บบอกบุญก็จะคิดค่าธรรมเนียมเป็นจำนวน 10% ของยอดเงินทำบุญ

เนื่องจากการพัฒนาเว็บนี้ก็มีต้นทุนสูง และทำได้ยาก มีการจ้างบุคคลากร Web developer ต่างๆ มีค่าใช้จ่ายรายเดือนเกี่ยวกับค่า Hosting ด้วย

โดยประกาศไว้อย่างชัดเจน เพื่อให้ผู้ร่วมทำบุญทุกท่านทราบก่อน ดังนั้นผู้ที่ตกลงใจร่วมทำบุญเนี้ย ถือว่ายอมรับเงื่อนไขนี้ ในกรณีนี้ไม่บาปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2013
  3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ค่าดำเนินการได้ครับ เพราะรวมอยู่ในค่าจัดการงานบุญ แต่ถ้าเอาเป็นค่าเหนื่อย ก็ได้ครับ จะได้เป็นอานิสงค์พิเศษ คือลงนรกก่อนเป็นอันดับแรก ไล่มาเปตร มาอสุรกาย และถึงจะเกิดเป็นสัตว์ใช้งาน ต่อจากนั้นค่อยเกิดเป็นขี้ฆ่าคนเขา

บุญส่วนบุญครับ ผลที่ต่อรองราคาได้ก็ต้องนับเป็นเงินทำบุญ เพราะเขาให้เงินต้นมาทำบุญครับ ถ้าได้ต่ำจากนั้นถือว่าเป็นผลกำไรงอกมาจากเงินทำบุญ ต้องพิมพ์เพิ่มทำบุญทั้งหมด ไม่ใช่เอาเงินบุญของคนอื่นมากินเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2013